[CCCĐ] Chinh phục hang Địa Ngục - top10 hang sâu nhất Việt Nam - lần 2

2BB2

Xe tải
Thật khâm phục sự gan dạ của các bác

bomit

Xe tăng
Chúc mừng cụ chủ và các thành viên trong đoàn!
Em đọc đến đoạn ko có móc để cột dây cho đoạn xuống hang 80m, cú nghĩ là các cụ phải bỏ cuộc. ( em thành thật xin lỗi vì ý nghĩ xấu xa này)
Quả thực Khoai Lang nhà mình cũng chẳng kém gì Khoai Tây đã đi trước!
Cảm ơn các cụ đã cho em xem tường thuật qua Of còn hay hơn xem trên NatGeo hay Discovery.
Em rót rượu chúc mừng cụ trở về an toàn và có phóng sự hot cho Ơfer.

camelvn

Xe hơi
cụ có file video mà có link thì cho em xin nhé, khâm phục quá

Mokkome

Xe máy
kính cụ 1 ly , các cụ quả thật rất gan dạ

kiatn

Xe hơi
Cụ tường thuật đoạn đi lên đi. E hồi hộp quá

KhoanLang

Xe hơi
2 anh em nhanh chóng quay lại, leo lên chỗ 3 người đang chờ. Rất vất vả chúng tôi mới lên đến nơi vì 2 người phải leo trở lên và kéo 2 túi đồ nặng từ hố 80m lên. Dù đã đi găng tay bảo hộ dày, tay chúng tôi vẫn bỏng rát vì balo cọ sát vào đá nên lực kéo rất nặng.

Mọi người đây rồi, tôi tranh thủ ngồi gỡ 80m dây vừa leo lên, vừa hỏi chuyện anh em. suốt thời gian xuống hang Địa Ngục, không ai dám ngủ vì địa hình trên chỗ 3 người không bằng phẳng và rất nhiều hố nước, anh em còn lạnh hơn chúng tôi vì ngồi 1 chỗ, không hoạt động

Chúng tôi tời đồ lên mốc đáy 70m ban đầu, thực sự rất khó khăn vì ai cũng mệt và buồn ngủ lắm rồi, lại phải để dành sức còn đu lên nốt 70m nữa

9h sáng ngày 18/1/2015: Phía trên là ánh sáng mặt trời mà ngày thường tôi ít khi để ý, chúng tôi lại sắp được nhìn thấy ánh sáng mặt trời rồi, ai cũng phấn chấn hẳn lên

Tuấn - đội phó là người lên đầu tiên ( các bạn có thể thấy mông của Tuấn đang nhấp nhổm leo lên trong hình), 3 thành viên còn lại đều nóng lòng lên trước, nên họ "oẳn tù tì" xem ai lên trước, tôi là đội trưởng, phải hướng dẫn mọi người lên hết và thu dây, dọn đồ nên tôi luôn là người cuối cùng rời khỏi hang tối... Chả thế mà khi tàu đắm, thuyền trưởng luôn là người cuối cùng rời tàu ^^

Đức Toàn oẳn tù tì thua, nên là người lên áp chót, trước tôi. Nhưng anh vẫn gượng nở nụ cười vì sắp được nhìn thấy ánh sáng mặt trời và được lên trước đội trưởng ^^

Đến lượt tôi, vừa leo lên vừa phải kéo dây và dọn đồ, sau 15 phút leo, khoảng trời mỗi lúc một gần tôi hơn, cố gắng chỉ còn vài mét nữa thôi là tôi lên khỏi Địa Ngục rồi...

Mét dây cuối cùng, anh em nắm tay kéo tôi lên... vui mừng khôn xiết.

Ơn trời, chúng tôi đã thoát khỏi Địa Ngục, thật may mắn là chúng tôi vẫn là những "con người" chứ không phải là những "con" gì khác dưới hang tối kia...

Những giây phút này, những trải nghiệm này sẽ cho chúng tôi thêm sự từng trải, sức mạnh tinh thần và bản lĩnh trong cuộc sống. Những phút giây như thế này sẽ là những phút giây chúng tôi nhớ mãi trong cuộc đời. Nhất là đối với tôi, người có trách nhiệm tổ chức chuyến thám hiểm, sắp xếp, lên kế hoạch, hướng dẫn kỹ thuật, dẫn dắt toàn đoàn, nhất là với những chuyến đi nhiều nguy hiểm và rủi ro như thế này, chỉ một sai lầm cũng phải trả giá đắt.

4 cậu dẫn đường người Hán đã đốt 1 đống lửa chờ sẵn bọn tôi, nữ thám hiểm Uyên NGuyễn cũng chuẩn bị sẵn bánh bao, sữa trên cửa hang cho chúng tôi. Sự chu đáo và tận tình của em khiến 5 chàng trai chúng tôi xao xuyến ^^

, 2 người trong nhóm 3 người ở lại, giờ mới kể chuyện cho tôi nghe, họ bảo là 2 anh em phải tát nhau cho tỉnh ngủ, khỏi ngủ gật vì cả 2 đều bị ảo giác, cả 2 đều nhìn thấy đền đài cung điện và nhiều việc kỳ quái nên sợ không dám đi tiếp...

cả 2 người đều nói :"bọn em trót đi đại tiện ở cửa hang Địa Ngục" (thảo nào lúc mình chăng dây ở cửa hang, thấy thối thế ^^ ), cổng hang thường là nơi người ta thắp hương cúng bái (hang có nhiều người chết mà) mà làm ô uế thế thì bị "phạt" thế là nhẹ đấy, bảo sao 2 người sợ ko dám đi tiếp. ( lúc về bản người Hán, người lớn bảo rằng hang Địa Ngục hồi xưa là hang Tiên, trước cửa hang có 1 bộ bát cúng, ai dùng cũng được nhưng mang về nhà là chết ngay )

Bảo sao lúc bọn tôi nhờ mang balo vào hang (lúc đi có 3 cậu porter người Hán, và 1 cậu người Mông ( nhà ở gần hang ), cậu người Mông vác balo đến gần cổng hang rồi về ngay, không dám đến cổng hang ( cậu ta bảo chưa dám đến cổng hang bao giờ mặc dù nhà ngay gần đấy )

Bọn tôi phần lớn không duy tâm lắm ( duy tâm thì không dám vào hang này đâu ạ ) nhưng cũng có chút hoang mang sau khi nghe kể, đặc biệt là chúng tôi xâu chuỗi những sự việc diễn ra trong đoàn chúng tôi.

( mở ngoặc sẽ kể sau: trên đường về chúng tôi mới phát hiện ra, hang Địa NGục là điểm nằm giữa 1 khu mộ đá cổ của người Hán, mộ đá nay đã hoang tàn thành phế tích nhưng vẫn có thể dễ dàng nhận ra, theo tôi phán đoán thì hang Địa NGục và dòng suối dẫn vào hang là nơi có Long Mạch tốt, có núi xung quanh bảo vệ long mạch nên tộc người Hán cổ ở đây đã lập khu mộ đá xung quanh để con cháu đời sau vượng phát nhờ có long mạch tốt, nhưng có thể vì 1 lý do trù yểm gì đó mà long mạch bị đứt nên giờ trở nên hoang phế, dân xung quanh khu vực đều là người Mông, không có người Hán nên hỏi họ đều ko biết )

Những nụ cười nở trên môi tất cả chúng tôi: 5 nhà thám hiểm và 4 người dẫn đường. Miệng hang Địa Ngục đen ngòm cũng cười, nhưng là nụ cười ngạo nghễ và thách thức chúng tôi. Chúng tôi không thua cuộc và sẽ hẹn gặp lại hang Địa Ngục trong tương lai.

Lần sau - lần thứ 3 gặp lại hang Địa Ngục, chúng tôi sẽ có sự chuẩn bị tốt hơn về thời gian, thể lực cũng như tinh thần. Lần sau chắc chúng tôi sẽ đi nhanh hơn rất nhiều vì đã khá thông thạo địa hình địa vật trong hang.

Hẹn chuyến thám hiểm hang Địa Ngục lần sau chúng tôi sẽ khám phá tiếp xem phía dưới hang Địa Ngục có gì? Xương người? Vàng? Và hang Địa Ngục sẽ đổ ra đâu? Sông Nho Quế hay 1 con sông nào đó bên Trung Quốc? ( hang Địa Ngục cách biên giới Việt Trung vài km thôi ). Chuyến thám hiểm lần sau chúng tôi sẽ đi quanh vùng và thu thập thêm thông tin về hang Địa NGục và những lăng mộ đá xung quanh hang Địa Ngục.

Chuyến thám hiểm hang Địa Ngục lần thứ 3, trong 5 nhà thám hiểm này, liệu có những ai dám đi tiếp lần nữa để đến tận cùng ?

HẸn các bạn trong chuyến thám hiểm lần sau. Nếu có thông tin "hang hốc" hoặc muốn tham gia hội thám hiểm hang động Việt Nam, mời các bạn vào : FB của hội: https://www.facebook.com/groups/1435153916762814/

Bài viết được thực hiện bởi tôi: Long Icon (Khoan Lang) - 0904.3333.00 - WWW.LONGiCON.COM ( chụp ảnh, cắt cúp, chỉnh sửa ảnh, viết lời bình, biên tập... tóm lại là tất tần tật ^^ )

----------------------------------

Đồ cũ

Xe hơi
các cụ đi tìm vàng ah trước tây cũng mò lên vùng này thì phải

happi

Xe hơi
Em xem các cụ đi đào vàng

Dinh7999

Xe tải
mừng cụ đã trở về an toàn

thinhquoc

Xe tải
Vừa đọc vừa hồi hộp!Cảm ơn

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
quá nhanh,quá nguy hiểm,quá hồi hộp ... cảm ơn cụ vì bài viết rất hấp dẫn

gia doi

Xe điện
Chúc mừng các cụ đã gần xuống độ dưới.

longmama

Xe điện
Các cụ dũng cảm thật nhưng E nói khí không phải chứ các cụ cũng hơi...dại. Vì không có lực lượng cứu hộ chuyên nghiệp

2nt

Xe tải
Các cụ dũng cảm thật nhưng E nói khí không phải chứ các cụ cũng hơi...dại. Vì không có lực lượng cứu hộ chuyên nghiệp
Em nói thật... Ở nước mình đợi có "lực lượng cứu hộ chuyên nghiệp" thì đến mùa quýt cụ cũng chả xuống đc hang :)

Nhật Hạ

Xe tải
Các cụ thật sự mạnh mẽ và can đảm.

hmduy

Xe hơi
hâm mộ các cụ quá

sonktvt

Xe hơi
Xem ảnh các cụ chơi em CAVE này mà thèm quá .... cũng muốn 1 lần được chơi CAVE như các cụ :D