[Funland] Cho bạn vay tiền - Cho tiền vay bạn

Tú Nguyễn HK

Xe máy
Cho vay và đi vay nhiều lúc quá nhục. Năm 2009 em có cho ô bạn vay 4 chục, thấy bạn khó nên cũng chả buồn đòi. Năm 2014 có việc, báo trước bạn cả tháng, đến ngày hẹn thì ko thấy đâu, gọi điện ko trả lời. Mà đến hẹn e phải trả người ta rồi, gọi điện cho 2 ô bạn để vay tiền(2 ô này cũng khá khẩm), đều báo ko có. Lúc đó ức ứa nước mắt. Cho vay thì dễ, lúc đòi và đi vay thì quá khó.

minhte1984

Xe tải
Muốn biết tiền quan trọng ntn, hãy hỏi vay. Muốn biết bạn tốt ntn, hãy hỏi vay tiền bạn. Em có nhóm chơi mấy thằng, cần kíp vẫn vay được, thậm chí có lúc phải vay thằng này để trả thằng kia. Ơn giời là thằng nào cũng chịu khó cày, và chưa thằng nào bị sập, nên ae chơi với nhau ko bị sứt mẻ vì tiền.

Linh Danh Thue

Xe tải
Bạn nó còn xoay trả mình chứ bè thì nó lặn luôn. Nên là mong manh lắm. E cũng mất mấy bè rồi =))

Langthang_Mercedes

Xe container
Muốn biết tiền quan trọng ntn, hãy hỏi vay. Muốn biết bạn tốt ntn, hãy hỏi vay tiền bạn. Em có nhóm chơi mấy thằng, cần kíp vẫn vay được, thậm chí có lúc phải vay thằng này để trả thằng kia. Ơn giời là thằng nào cũng chịu khó cày, và chưa thằng nào bị sập, nên ae chơi với nhau ko bị sứt mẻ vì tiền.
Hỏi vay tiền bạn là làm khó bạn chứ sao lại để biết bạn tốt như thế nào? Bạn thân, bạn tốt không có nghĩa là phải cho vay tiền.

cusao

Xe lăn
Kiểu bạn bác chủ thì sớm muộn gì cũng đén ngày kết thúc. May mắn là kết thúc vẫn sớm và tổn thất chỉ ở mức trong lòng man mác buồn về lối ứng xử mà thôi.

ganghiadan

Xe buýt
em cũng mất một tình bạn hồi cấp 3, rồi ra lăn lộn thời sinh viên ngoài HN. Hồi 2014 có vay qua sổ của ông bà em mấy trăm, nó gửi vay 30tr. Sau trả nợ rút sổ em hỏi thì cứ khất lần khất lữa, sau đó chán quá em chả hỏi nữa, đến giờ coi như bỏ, mất tiền & mất bạn.

Em có 1 nhóm đồng nghiệp cũ chơi với nhau cũng thân, toàn em vay của tụi nó, vay đúng hạn trả. Có năm đáo hạn ngân hàng thiếu, vay 3 đứa mỗi đứa 20tr, sau em vẫn trả đủ & đúng hẹn nên ae vẫn chơi với nhau đến giờ, hơn 10 năm.

Thêm 1 chuyện đồng nghiệp cũ, cậu này trước làm ở SG, thấy bảo đánh bóng làm ông bà mất căn Phú Mỹ Hưng tầm 2013-2014, bán để trả nợ cho đồng nghiệp và XHĐ. Về ĐN năm 2017, trốn nợ tiếp, để lại món nợ 1,8 tỷ trong đó 1 tỷ XHD và 800tr của ae đồng nghiệp, em ko dính đồng nào vì lúc đó vẫn đang è cổ trả nợ vì thua chứng khoán. Cậu này chơi với ae trong cty rất hay, làm được việc, thẳng tính, cực giỏi, trước đây đi du học ở Anh. Đến lúc bể nợ đi trốn nhiều người vẫn nói là giống như đa nhân cách, vì sống tốt với ae như vậy thì cũng ko thể lừa ae như thế. Sau này vào lại SG, tu chí làm ăn trả hết nợ cho XHĐ, đang chuẩn bị trả dần cho các đồng nghiệp cũ thì đột tử. Gia đình hỏa thiêu rồi đưa tro về ĐN gửi lên chùa chứ ko thờ ở nhà, nên mới có thuyết âm mưu là giả chết để trốn nợ. Cá nhân em thấy cực kỳ tiếc cho bạn đó, làm việc rất giỏi, quản lý tốt, quyết đoán, sẵn sàng ăn thua đủ với sếp để bảo vệ anh em. Vậy mà dính vào bóng bánh rồi tàn đời.

nhatvt

Xe buýt
Từ lúc nó hỏi cụ cái tủ lạnh, với số tiền mừng bằng số nợ thì không còn là tình bạn nữa rồi, chỉ có cụ mới nghĩ nó là bạn thôi

noomrm

Xe tải
Kể ra nó cũng làm j đến nỗi. Chắc toang quá nên mới fake để khất lần thế kia. Chứ ngoài những đứa vỡ thì e còn dính 1 thằng giám đốc miệng ngọt sớt vay mấy chục triệu mấy năm éo giả, nản éo chịu đc

Cóc_Cụ

Xe tải
Bạn - bè, vay - trả.
Cháu có lần vay của cụ Mod of.
Năm 2017 nhà cháu có cái hợp đồng ký kết hơn 1 củ, nhưng cần vốn đối ứng với bên mua, khi đó cháu thiếu mất 200tr thì mới thực hiện được. Có ông anh chơi với nhau qua OF này lúc đó cũng chừng vài năm, ổng là 1 MOD khá nổi tiếng ở diễn đàn này những năm ấy , ae hay chém gió và thi thoảng nhậu với ổng cùng 1 số ace ofer, ông anh kte tốt nên lúc đó cháu mạo muội hỏi vay ổng 200 hẹn 1 tuần xong việc tiền về là trả, đúng hẹn cháu gửi lại ổng. Thực sự lúc đó bí quá cũng ko nghĩ vay đâu gấp để thực hiện ngay cái hd nên cũng hỏi chứ cũng ko hy vọng lắm, vậy mà ổng cho vay luôn. Thực sự cháu nể và rất trân trọng ông anh đó. Tiếc là giờ MOD đấy dạo này ko sinh hoạt trong này nữa.

catking113

Xe điện
Sai từ khâu chọn bạn.

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Cụ cứ xác định là không cho ai vay và không vay ai từ đầu cho dễ thở :P còn 500-1tr thì cho mượn cũng chẳng sao, mất tiền ít mà được bài học to lại vui quá ;))

Ớt xanh

Xe điện
Từ ngày đi học tới giờ A thân với B nhất lớp, 2 đứa thường đi với nhau và lớp chỉ được biết khi có ảnh ăn chơi trên facebook.
B ở HN về chơi có báo với A.
A gọi cho C hỏi:
Con B nó về mà tao chưa biết tối nay dẫn nó đi nhà hàng nào, mày tư vấn cho tao cái.
C : Tao thấy chỗ X được đấy.
A lên nhóm zalo lớp mà rằng :
Cả nhà ơi, tối nay gia đình bạn B có lịch ghé qua.
Theo chỉ đạo của sếp C tối nay chúng mình đón gia đình bạn ấy ở X nhé.
Bạn nào đi được nhớ thả tim.
Em là người được cho xem tin nhắn và tối ấy chở "sếp chỉ đạo" đến X với chiếc túi xách dày hơn một chút ợ.

Butruqu

Xe hơi
e có 1 bà chị họ , anh chị ruột của bà này thì phải gọi là giàu nứt đố đổ vách vậy mà bà này vay tứ tung họ hàng, mỗi lần vài ba triêu đến nỗi ko ai dám cho vay và cạch bà ý luôn