[Funland] Cho các bạn thần thánh người Nhật

USD.EURO

Xe điện
Em chỉ

Có người này người kia mà cụ, e chỉ không thích hội thần thánh hóa thôi, mình phải đa chiều nhiều hướng và tư duy bản thân :)
Vầng, tất cả các nước trên thế giới đều có người tốt và người xấu, nhật cũng không ngoại lệ, hiếp dâm, giết người , trẻ em có cả. Túm lại nhật cũng như ta mà thôi

Cranks

Xe hơi
Chắc chắn thì ở đâu cũng có những trường hợp cá biệt, nhưng để đánh giá tổng thể thì người ta nhìn vào cái chung, toàn xã hội, chứ không chỉ vài trường hợp đơn lẻ. Sòng phẳng mà nói thì con người Nhật Bản được cả thế giới khâm phục cứ không riêng gì người Việt, đó là điều chắc chắn.
Đồng ý với cụ là nhiều mặt đáng học hỏi, nhưng nó cũng phải chọn lọc cụ ạ

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Cụ dịch hộ em đc ko ạ?
Sự việc như một kiểu troll nhau, nhưng quá đà. Tất nhiên người gây ra sự việc làm thương tổn đến anh nhân viên, sẽ phải chịu trách nhiệm bồi thường. Nhưng qua báo chí Việt Nam lại trở thành "bạo hành nhân viên".

Sìn Sú AQuang

Xe buýt
Website
www.caosinsu-aquang.com
Ông chủ Nhật Bản gây phẫn nộ vì dúi mặt nhân viên vào nồi lẩu
Nạn nhân bị bỏng nặng nhưng ba năm sau mới kiện sếp mình, có thể do lo sợ bị tẩy chay và khó tìm việc.
---------
Nói chung em thấy có điều nên học, điều không nên, đừng thần thánh quá để đến mức hoang tưởng, quay lại chê bai dân tộc mình :)

https://vnexpress.net/tin-tuc/the-gioi/cuoc-song-do-day/ong-chu-nhat-ban-gay-phan-no-vi-dui-mat-nhan-vien-vao-noi-lau-3844075.html
Từ 1 bài báo mà rút ra kết luận về người Nhật nói chung thì quá khiên cuỡng cụ ah.
Tuy nhiên theo kinh nghiệm nhiều năm làm cho Nhật thì em thấy bọn nó sống quá giả tạo và không thể hiện thật cái tôi của minh.
Có thể lúc nào cũng tươi cười, cư xử chuẩn mực kiểu văn phòng nhưng trong đầu bọn nó đang nghĩ khác.
Nhưng dù gì thì phải thừa nhận về văn hoá, tinh thần làm việc, trật tự xã hội thì người Nhật hơn hẳn mình.

Cranks

Xe hơi
Sự việc như một kiểu troll nhau, nhưng quá đà. Tất nhiên người gây ra sự việc làm thương tổn đến anh nhân viên, sẽ phải chịu trách nhiệm bồi thường. Nhưng qua báo chí Việt Nam lại trở thành "bạo hành nhân viên".
Nhân viên của Nhật mà dám Troll sếp sao, ko tin lắm :))

Cranks

Xe hơi
Từ 1 bài báo mà rút ra kết luận về người Nhật nói chung thì quá khiên cuỡng cụ ah.
Tuy nhiên theo kinh nghiệm nhiều năm làm cho Nhật thì em thấy bọn nó sống quá giả tạo và không thể hiện thật cái tôi của minh.
Có thể lúc nào cũng tươi cười, cư xử chuẩn mực kiểu văn phòng nhưng trong đầu bọn nó đang nghĩ khác.
Nhưng dù gì thì phải thừa nhận về văn hoá, tinh thần làm việc, trật tự xã hội thì người Nhật hơn hẳn mình.
Hi vọng cụ đọc hết bài của em, đừng đọc mỗi cái tiêu đề :(

motiva

Xe tải
Cảm ơn cụ đã có lời dạy đời of

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Nhân viên của Nhật mà dám Troll sếp sao, ko tin lắm :))
Không phải là nhân viên troll sếp, mà là sếp troll nhân viên.
Cái trò thi húp cháo nóng, húp lẩu nóng thẳng từ nồi, là bình thường ở Nhật (trong vụ này thì anh nhân viên không ngờ là bị sếp troll : úp luôn mặt vào nồi cháo).

lacettiGG

Xe điện
Mang mấy cái tin vỉa hè ra nói nước này nước kia thì kể OF này cũng sắp thành trào lưu rồi :))

Cranks

Xe hơi
Mang mấy cái tin vỉa hè ra nói nước này nước kia thì kể OF này cũng sắp thành trào lưu rồi :))
Cụ làm mấy Thớt về Vũ trụ, hố đen hoặc Thuyết lượng tử đi , OF là 1 xã hội thu nhỏ, cũng đủ ái ố hỉ nộ bi ai lạc thôi

--Lamborghini--

Xe lăn
Em đã nói ở trên rồi mà : Nói chung em thấy có điều nên học, điều không nên, đừng thần thánh quá :)
E thì thấy cứ thần thánh nó lên mà học theo được như nó thì xh mình ít ra văn minh hơn bây giờ.
Còn chuyện này thì cũng kiểu du côn thôi, ở đâu chẳng có mấy thành phần này, nước Nhật hay bất cứ quốc gia phát triển nào cũng đều có mặt trái tệ nạn cả, nhưng quan trọng tỷ lệ là bao nhiêu.
Nên không thể lấy một trường hợp mà đánh giá cả quốc gia.
Ông sếp Nhật của em tính bẩn bựa như bọn tầu ấy.

202

Xe container
Ông chủ Nhật Bản gây phẫn nộ vì dúi mặt nhân viên vào nồi lẩu
Nạn nhân bị bỏng nặng nhưng ba năm sau mới kiện sếp mình, có thể do lo sợ bị tẩy chay và khó tìm việc.
---------
Nói chung em thấy có điều nên học, điều không nên, đừng thần thánh quá để đến mức hoang tưởng, quay lại chê bai dân tộc mình :)

https://vnexpress.net/tin-tuc/the-gioi/cuoc-song-do-day/ong-chu-nhat-ban-gay-phan-no-vi-dui-mat-nhan-vien-vao-noi-lau-3844075.html
Một sự việc hiện tượng thì ko nói lên tất cả. Nói chung thì người nhật cũng bảo thủ và tuân thủ.Cái gì hay thì học thôi. Chứ nhật cũng JAV với mệt mỏi lắm. Sếp chưa về thì nv đừng có dám về.

Cranks

Xe hơi
E thì thấy cứ thần thánh nó lên mà học theo được như nó thì xh mình ít ra văn minh hơn bây giờ.
Còn chuyện này thì cũng kiểu du côn thôi, ở đâu chẳng có mấy thành phần này, nước Nhật hay bất cứ quốc gia phát triển nào cũng đều có mặt trái tệ nạn cả, nhưng quan trọng tỷ lệ là bao nhiêu.
Nên không thể lấy một trường hợp mà đánh giá cả quốc gia.
Ông sếp Nhật của em tính bẩn bựa như bọn tầu ấy.
Em hoàn toàn nhất trí với cụ nhưng không thần thánh :))

Cranks

Xe hơi
Một sự việc hiện tượng thì ko nói lên tất cả. Nói chung thì người nhật cũng bảo thủ và tuân thủ.Cái gì hay thì học thôi. Chứ nhật cũng JAV với mệt mỏi lắm. Sếp chưa về thì nv đừng có dám về.
NHiều Giáo sư, tiến sĩ, bác sỹ, kỹ sư ra đi vì JAV :(

lacettiGG

Xe điện
Cụ làm mấy Thớt về Vũ trụ, hố đen hoặc Thuyết lượng tử đi , OF là 1 xã hội thu nhỏ, cũng đủ ái ố hỉ nộ bi ai lạc thôi
Thớt về con gà hay con mèo cũng có thể rất hay mà cụ. Em chỉ định còm lại là vấn đề cụ nêu ra không đủ logic và hơi quy chụp thôi ạ :D