[Funland] Chỗ để xe hầm chung cư

Reddinang

Xe điện
E tạo thớt này để các cụ cùng bàn luận và chia sẻ kinh nghiệm về slot đỗ xe hầm chung cư.
Chắc ai ở cc cũng thấy sự tiện lợi khi đc đỗ xe dưới hầm, nhưng thực tế đa số cc đều có số chỗ đỗ ít hơn nhu cầu của cư dân.
Và có 1 thực tại là ở nhiều cc thì những người xí chỗ đc trước họ sẽ có lợi thế và bằng nhiều cách để giữ đc chỗ này khi mà quy chế slot đỗ chưa thật sự hướng tới sự công bằng.
Vậy xin ý kiến cc để có giải pháp khách quan, công bằng , thoả mãn đc số đông nhất.

Chỉnh sửa cuối:

Reddinang

Xe điện
Em để chỗ này để cập nhật chia sẻ của các cụ

phuongmit

Xe cút kít
Khu nhà e ông nào có slot thì vẫn cứ dùng từ đầu, nhưng chậm đóng tiền nó nhắc mà vẫn k đóng là nó xoá tên bốc thằng khác vào ngay :)) bên nhà ông anh họ thì bốc thăm theo vòng, hình như 6 tháng vào hầm 6 tháng lên đường để

Reddinang

Xe điện

XSim

Xe container
Chỗ nhà em cũng không đủ, ông nào có slot (có nhà còn 2-3 slot) là giữ khư khư không chịu nhả. Em kêu gọi phân chia lại cho công bằng mà các ông ấy không chịu chả lẽ cãi nhau.

Chỗ em thì hầm xe thuộc cư dân sở hữu nên tiền thu đỗ xe gộp với thu phí dịch vụ căn hộ dùng vào vận hành chung cư. Em đang nghĩ nếu xe đỗ có cháy nổ vớ vẩn các ông chủ xe đòi chung cư đền tức là em sẽ phải đền cho ông chiếm slot của em ấy.

vneseman

Xe lăn
6 tháng bốc thăm lại 1 lần có đc ko các cụ?

caisua

Xe lăn
Chỗ nhà em cũng không đủ, ông nào có slot (có nhà còn 2-3 slot) là giữ khư khư không chịu nhả. Em kêu gọi phân chia lại cho công bằng mà các ông ấy không chịu chả lẽ cãi nhau.

Chỗ em thì hầm xe thuộc cư dân sở hữu nên tiền thu đỗ xe gộp với thu phí dịch vụ căn hộ dùng vào vận hành chung cư. Em đang nghĩ nếu xe đỗ có cháy nổ vớ vẩn các ông chủ xe đòi chung cư đền tức là em sẽ phải đền cho ông chiếm slot của em ấy.
Nói công bằng thì cũng vô vàn. Người ta bỏ tiền mua xe sớm cốt là có chỗ để, mình vác tiền đó đi mua đất nhân lên mấy lần rồi về đòi chỗ :)
Cũng giống như mua căn hộ thôi, ông nào đóng tiền trước thì được chọn hướng ngon, giờ chả nhẽ cũng đòi công bằng bắt người ta đổi nhà cho mình. Mà lấy vợ cũng vây, chả biết như nào là công bằng đây. Tóm lại ko nên nghĩ cách giằng giật của người khác, nhớn rồi chứ có phải mẫu giáo đâu :P

sirius6688

Xe điện
Bên e sắp đá được thằng chủ đầu tư ra tính phương án công bằng nhất mà các ban quản trị có thể tham khảo:
Đó là đấu giá, có 1 mức giá sàn ví dụ là 1tr nộp cho BQL vận hành! giá trần ko giới hạn càng cao càng tốt
Còn lại dư ra thì thành quỹ xe, quỹ này chia đều cho m2 sở hữu của tất cả các căn hộ trong tòa nhà
1. Đảm bảo công bằng cho tất cả chủ sở hữu cả ông có ô tô và ko có ô tô vì nó là sở hữu chung
2. Đấu giá được cả theo lot các lốt đẹp theo phân loại
3. Chỉ để xe chính chủ ưu tiên cho 1 nhà 1 lot , đảm bảo theo kinh tế thị trường, ông nào có xe đỗ ở ngoài coi như cũng đc hỗ trợ 1 phần tiền xe
4. Giá thấp nhất hàng tháng sẽ được đem ra đấu để tuyển lot sẵn sàng trả cao hơn.
E vẫn hóng xem có cách nào công bằng hơn ko, e làm tài chính nên mọi bài toán e chỉ tìm cách giải quyết quy ra giá trị là tiền thôi, mời cụ ở dưới

Chỉnh sửa cuối:

XSim

Xe container
Nói công bằng thì cũng vô vàn. Người ta bỏ tiền mua xe sớm cốt là có chỗ để, mình vác tiền đó đi mua đất nhân lên mấy lần rồi về đòi chỗ :)
Cũng giống như mua căn hộ thôi, ông nào đóng tiền trước thì được chọn hướng ngon, giờ chả nhẽ cũng đòi công bằng bắt người ta đổi nhà cho mình. Mà lấy vợ cũng vây, chả biết như nào là công bằng đây. Tóm lại ko nên nghĩ cách giằng giật của người khác, nhớn rồi chứ có phải mẫu giáo đâu :P
Đấy là luật cụ tự nghĩ ra vì nó có lợi cho mình thôi chứ chả có quy định nào cả. Em và các ông chủ xe đó có quyền lợi ngang nhau, chả có gì vô lý khi em đòi quyền lợi của mình cả. Giành giật cái của mình thì có sai đâu sao phải xấu hổ :))

caisua

Xe lăn
Đấy là luật cụ tự nghĩ ra vì nó có lợi cho mình thôi chứ chả có quy định nào cả. Em và các ông chủ xe đó có quyền lợi ngang nhau, chả có gì vô lý khi em đòi quyền lợi của mình cả. Giành giật cái của mình thì có sai đâu sao phải xấu hổ :))
Thì cũng như cụ lên xe bus, giá 7K như nhau cả, cụ lên trước cụ có chỗ ngồi nhưng thằng lên sau bảo cụ ngồi thế đủ rồi, giờ phải đứng lên cho nó ngồi cho công bằng cụ có chịu ko? Có thấy thằng đấy vô lý ko?
Hoặc đội của cụ kẻ cái sân cầu lông và chiều nào cũng chơi ở đó mấy năm rồi, bỗng dưng có 1 đội đến bảo thôi các bác ra chỗ khác để bọn em chơi, cụ có thấy vô lý ko? Có lôi quy định nào ra nói chuyện được ko? Hay lúc đó lại khoái cái luật của em và cũng là quy ước chung của cả xã hội về văn hóa xếp hàng
Em cũng thấy nhiều tiểu tam đi ghen ngược với vợ người ta, nào là anh ấy bảo yêu em rồi chán chị rồi chị phải nhường anh ấy cho em, thế mới là công bằng :)
Thèm muốn cái của người khác dẫn đến tìm mọi cách để tranh giành cũng là cái thói đời thường nhưng em thấy chả thiếu gì cách mà phải hạ mình như vậy. Xuống được hầm rồi lại tiếp tục tranh chỗ rộng hơn, gần hơn, tiện hơn, ...
Cụ bảo quyền lợi ngang nhau, đúng nhưng chưa đủ. Thôi tốt nhất là mua xe sau thì nên nén lòng tham đợi đến khi họ bán nhà đi chỗ khác rồi nhanh chân đăng ký chỗ trống đó thì sẽ là của cụ

Chỉnh sửa cuối:

Mzc

Xe điện

Nhà 2-3 slot nhà k cái nào thì vãi nhỉ. Thường các khu chỉ đủ 1 nhà 1 slot thôi nên chắc họ sẽ phân như vậy, ít hơn thì nguyên tắc người đăng ký sớm.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Nhà 2-3 slot nhà k cái nào thì vãi nhỉ. Thường các khu chỉ đủ 1 nhà 1 slot thôi nên chắc họ sẽ phân như vậy, ít hơn thì nguyên tắc người đăng ký sớm.
Khu em ngay từ lúc vào ở chỉ cho mỗi nhà ĐK 1 slot, nhà nào nhiều chờ xem có dư thì mới được mua thêm. Giữ mà ko có xe cũng ko được ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Mzc

Xe điện
KHu em ngay từ lúc và ở chỉ cho mỗi nhà ĐK 1 slot, nhà nào nhiều chờ xem có dư thì mới được mua thêm. Giữ mà ko có xe cũng ko được ạ.
Thì thường khu nào cũng vậy. Chứ như khu cụ chủ kia thì vớ vẩn quá.

cmyk77

Xe điện
Nếu là cụ mua nhà sớm có chỗ chắc cụ cũng vui vẻ nhường cho ae mua nhà sau có chỗ để xe ạ. Cụ thật tốt nhưng khi đụng chạm quyền lợi cụ chắc ko còn nghĩ vậy. Đời thì to mồm thôi. Làm éo có chuyện sáng dậy sớm đi xếp hàng cả tiếng gần đến lúc nhận hàng có thằng đến vỗ vai bảo anh ơi qua bốc thăm xem ai vào trước. Kkk cụ xem thằng đó có ăn vả ko?

tuongvt

Xe buýt
Chỗ e ở Võ chí công, gửi xe tận 1,7tr 1 tháng, năm gần 20tr. Xe e crv năm nay dc 3 tuổi rồi, e đang định cho nó ra đường xung quanh chung cư, giờ khu e xe dứoi 1ty ngta toàn để xe ngoài đường cũng k vấn để gì cả.
Còn vấn đề của cụ hiện cũng đang nan giải, vì khung pháp lý sở hữu chung-riêng ở chung cư chưa rõ ràng

BMW X10

Xe điện
E tạo thớt bày để các cụ cùng bàn luận và chia sẻ kinh nghiệm về slot đỗ xe hầm chung cư.
Chắc ai ở cc cũng thấy sự tiện lợi khi đc đỗ xe dưới hầm, nhưng thực tế đa số cc đều có số chỗ đỗ ít hơn nhu cầu của cư dân.
Và có 1 thực tại là ở nhiều cc thì những người xí chỗ đc trước họ sẽ có lợi thế và bằng nhiều cách để giữ đc chỗ này khi mà quy chế slot đỗ chưa thật sự hướng tới sự công bằng.
Vậy xin ý kiến cc để có giải pháp khách quan, công bằng , thoả mãn đc số đông nhất.
Cần biết ta biết đuỵch thì mới oánh nhao được bác ạ.
Thế, nếu bác đang có sẵn 1 slot, bác sẽ làm gì?

alceste

Xe điện

Khu cũ nhà em từ 2014 lúc đó chỉ rất ít nhà có xe, nên hồi đó em thậm chí còn gửi 2 xe cũng đc sau mới giảm còn 1 xe. Sau mọi người mới mua xe nhiều vào cao điểm là 2018 đến nay. Mấy năm đó mọi người có phải trả tiền gửi xe đâu (có nhiều nhà mua xe xong bán, cả năm kô gửi vì chưa mua được xe mới vẫn trả tiền gửi xe đều).

Gần đây cũng có ông kêu phải xoay vòng, rồi tầng 1 shop house giấy chứng nhận sở hữu của CDT h cũng kêu phải lấy lại để tự cho thuê lấy tiền trả phí dịch vụ để cư dân kô phải đóng??? Nói chung nhiều đòi hỏi buồn cười lắm. Bao năm mình kô có xe mình kô trả tiền gửi xe, h mới có thì đòi trong khi người ta đóng tiền gửi xe đều đều, sao vô lý vậy được.
diện tích có sở hữu của người ta cũng đòi thu, hỏi thế h thu nhà bác cho thuê lấy tiền trả phí dịch vụ cho cả tòa có được kô?

Chỉnh sửa cuối:

caisua

Xe lăn
Bên e sắp đá được thằng chủ đầu tư ra tính phương án công bằng nhất mà các ban quản trị có thể tham khảo:
Đó là đấu giá, có 1 mức giá trần ví dụ là 1tr nộp cho BQL vận hành!
Còn lại dư ra thì thành quỹ xe, quỹ này chia đều cho m2 sở hữu của tất cả các căn hộ trong tòa nhà
1. Đảm bảo công bằng cho tất cả chủ sở hữu cả ông có ô tô và ko có ô tô vì nó là sở hữu chung
2. Đấu giá được cả theo lot các lốt đẹp theo phân loại
3. Chỉ để xe chính chủ , đảm bảo theo kinh tế thị trường, ông nào có xe đỗ ở ngoài coi như cũng đc hỗ trợ 1 phần tiền xe
4. Giá thấp nhất hàng tháng sẽ được đem ra đấu để tuyển lot sẵn sàng trả cao hơn.
E vẫn hóng xem có cách nào công bằng hơn ko, e làm tài chính nên mọi bài toán e chỉ tìm cách giải quyết quy ra giá trị là tiền thôi, mời cụ ở dưới
1tr là giá trần hay giá sàn mợ nhỉ?