[Funland] Chờ điểm thi vào lớp 10 Hà Nội 2023

banmotnucuoi

Xe lăn
chắc khảo sát trường Top 2
The Economist: Giáo dục Việt Nam nằm trong nhóm tốt nhất thế giới

---

Theo The Economist, học sinh Việt Nam được học trong một trong những hệ thống giáo dục tốt nhất thế giới, phản ánh qua thành tích xuất sắc trong các cuộc đánh giá quốc tế về đọc, toán và khoa học.

Tờ The Economist của Anh vừa có bài viết khen ngợi hệ thống giáo dục Việt Nam, đề cao giá trị của giáo dục trong nước và năng lực giáo viên tốt.Bài báo chỉ ra rằng mặc dù ghi nhận tăng trưởng kinh tế nhanh trong những năm gần đây, Tổng sản phẩm quốc nội (GDP) bình quân đầu người của Việt Nam, ở mức 3.760 USD, vẫn thấp hơn so với các nước cùng khu vực như Malaysia và Thái Lan, nhưng chất lượng giáo dục của Việt Nam có thể có ít điều phải phàn nàn.

Theo bài báo, học sinh Việt Nam được học trong một trong những hệ thống giáo dục tốt nhất thế giới, phản ánh qua thành tích xuất sắc trong các cuộc đánh giá quốc tế về đọc, toán và khoa học.

Dữ liệu mới nhất từ Ngân hàng Thế giới (WB) cho thấy, tính tổng điểm học tập, học sinh Việt Nam không chỉ vượt trội so với các bạn ở Malaysia và Thái Lan, mà còn ở Anh và Canada, các quốc gia giàu hơn gấp sáu lần.

Ngay cả ở Việt Nam, điểm số của học sinh không thể hiện mức độ bất bình đẳng về giới tính và vùng miền, vốn phổ biến ở các quốc gia khác.

Bài báo cho rằng xu hướng học tập của một đứa trẻ là kết quả của một số yếu tố - nhiều trong số đó bắt đầu từ gia đình với cha mẹ và môi trường mà các em lớn lên.

Tuy nhiên, điều này không đủ để giải thích thành tích xuất sắc của Việt Nam.

Bài báo chỉ ra rằng bí mật khác biệt nằm ở lớp học: trẻ em học nhiều hơn ở trường, đặc biệt là trong những năm đầu đời.

Trong một nghiên cứu năm 2020, ông Abhijeet Singh tại Trường Kinh tế Stockholm phát hiện năng suất cao hơn của các trường học ở Việt Nam bằng cách kiểm tra dữ liệu từ các bài kiểm tra giống hệt nhau do học sinh ở Ethiopia, Ấn Độ, Peru và Việt Nam thực hiện.

Ông cho biết trẻ em Việt Nam trong nhóm tuổi từ 5-8 vượt bạn đồng lứa ở các nước khác.
Bài báo nhận định, trường học Việt Nam, không giống như ở các nước đang phát triển khác, cải thiện theo thời gian.

Một nghiên cứu công bố vào năm 2022 bởi các nhà nghiên cứu tại Trung tâm Phát triển Toàn cầu có trụ sở tại Washington D.C (Mỹ), cho thấy 56 trong tổng số 87 quốc gia đang phát triển ghi nhận chất lượng giáo dục xuống cấp kể từ những năm 1960.

Việt Nam nằm trong số ít các quốc gia nơi các trường học luôn đi ngược lại xu hướng này.
Bài báo cho rằng lý do lớn nhất là năng lực của giáo viên. Không nhất thiết họ có trình độ tốt hơn, mà đơn giản là họ hiệu quả hơn trong giảng dạy.

Một nghiên cứu so sánh học sinh Ấn Độ với học sinh Việt Nam cho rằng phần lớn sự khác biệt về điểm số trong các bài kiểm tra toán là do chất lượng giảng dạy.

Giáo viên Việt Nam làm tốt công việc của mình vì họ được quản lý tốt. Họ được đào tạo thường xuyên và được tự do làm cho các lớp học hấp dẫn hơn.

Để giải quyết sự bất bình đẳng khu vực, những người dạy ở vùng sâu vùng xa được trả lương cao hơn. Quan trọng nhất, đánh giá giáo viên dựa trên kết quả học tập của học sinh. Những giáo viên có học sinh học giỏi được khen thưởng danh hiệu “Giáo viên dạy giỏi.”

Xã hội nói chung cũng chia sẻ quan điểm đề cao giáo dục do các gia đình chịu ảnh hưởng của tư tưởng văn hóa ở Việt Nam. Các gia đình không khá giả cũng sẵn lòng đầu tư về giáo dục cho con em. Tất cả những điều này gặt hái nhiều kết quả. Khi các trường học được cải thiện, nền kinh tế Việt Nam cũng vậy.

vnnet

Tarra

Xe tăng
Con nhà em đỗ NV1 Yên Hoà, CVA nếu có đăng ký cũng thừa đến 1 điểm. Vợ em trước học CVA, rất máu cho gái nhà em đăng ký vào đấy nhưng bố con em nhát ko dám đăng ký, biểu quyết thì mụ ấy thua :D Giờ thì mụ ấy đang ngồi chửi bố con em không kịp vuốt mặt, mắng bố con em hèn:))
Chúc mừng F1 nhà Cụ TRANGDC. Đỗ Yên Hoà là quá đỉnh rồi. Con gái nếu vào chuyên CVA thì sẽ học vất vả hơn.
Ngày xưa em thi cấp 3 đỗ chuyên Ams rồi nhưng các cụ nhà em sợ em phải chịu áp lực học hành vất vả và đi xa nên quyết định cho em về trường làng
Em đăng ký trường làng hiệu trưởng ký nhận ngay và cho phép chọn bất kỳ lớp nào. Giờ đến đời con em cũng cho thi trường làng gần nhà. Đại học tính bươn sau :D

HANOICity

Xe điện
Năm nay cháu gì thủ khoa toán 10, văn 9,5, anh 10, chuyên 5,25. Ko biết cháu thi chuyên gì chứ nếu ko thi chuyên hóa ams thì trượt hết các chuyên ams còn lại.
(Dù cháu đỗ khtn trước đó rồi).
Thế nên điểm chung cao mà điểm chuyên thấp là tạch

Cụ xem lại nhé

thuyhtt

Xe tăng
Cháu đó đỗ chuyên tin sư phạm
em có đọc đâu đó nói cháu đã đỗ chuyên trước đó. Em chỉ lấy case này để nói là nếu tổng điểm chung cao mà điểm chuyên thấp thì tạch bình thường cụ ạ. Cháu này mà ko đăng ký hóa hay tin ams thì trượt tất cả các chuyên còn lại của ams, dù cháu thủ khoa vào 10 HN.

Pumzen

Xe ba gác
Việt Đức có tốt không các cụ.
Về chất lượng giáo dục thì cũng ở mức kha khá thôi, chứ thành tích nổi lên những cá nhân tiêu biểu thì chỉ dừng lại mức vừa vừa, ko lấy làm nổi trội trong các kỳ thi cấp TP hay quốc gia. Hồi F1 nhà cháu học ở đây, có 1 bạn cùng lớp đạt giải nhì TP mà cô giáo CN đã tự hào lắm rồi, họp phụ huynh cô ca ngợi bạn đó suốt, nhờ bạn đó mà thành tích của lớp đứng đầu toàn trường, liên tục giữ cờ thi đua luân lưu. Qua F1 thì nhà cháu thấy học lực của hs tương đối đồng đều, top dẫn đầu chỉ vài ba cháu còn lại nhàng nhàng như nhau. 1 số suất ngoại giao, nhập trường lớp sau học kỳ 1 năm đầu tiên thì đúng là khá kém, top 2-3 bạn này trong 3 năm đều lẹt đẹt ở cuối. Không rõ các bạn này có đỗ ĐH không, nhưng tỉ lệ đỗ ĐH của lớp F1 nhà cháu khá cao, như F1 nhẩm tính trong 50 hs thì chưa đến 10 bạn trượt (sau có vài trường hợp nó biết thì năm sau thi lại đã đỗ), như vậy tỉ lệ phải trên 80% đỗ cao đẳng, ĐH.
Trường này thì các hoạt động ngoại khoá, VHVN, TDTT khá sôi nổi. Nhớ năm đầu tiền nhà cháu phát bực vì lớp suốt ngày tập vhvn để chào mừng đủ các ngày vừa ta vừa tây.
Do các hoạt động tập thể liên tục nên quỹ PH đóng khá nhiều. Tuy là công lập thôi, nhưng chi phí hàng tháng cũng tương đối phết, tất tần tật các khoản học phí, hoc thêm (trong khuôn khổ của trường thôi, chưa tính ngoài) các loại quỹ lớp, trường ...vv nhà cháu nhớ mang máng cũng tầm 4-5 củ. (F1 nhà cháu vào 2017 ra 2020).

hienzm

Xe tăng
Xử lý kết quả sau phúc tra cụ thể như nào ạ. Các cụ khai sáng giúp. Đội ơn các cụ.
Ví dụ theo kế hoạch của Sở, đầu tiên sẽ nhập học đợt 1 (trong 3 ngày) sau đó khoá sổ. Các trường sẽ kiểm đếm số lượng học sinh, nếu đủ thì thôi, nếu thiếu sẽ họp hạ điểm và công bố hạ điểm.
Tiếp theo sẽ nhập học đợt 2 (sau khi hạ điểm) trong 3 ngày sau đó khoá sổ.
Cuối cùng sau tất cả các đợt nhập học như trên Sở mới trả ra kết quả sau phúc tra và xét tuyển, nhập học đợt cuối.
Vậy thì có trường hợp này xảy ra không các cụ, ví dụ sau 2 đợt nhập học trường đã đủ học sinh và không nhận học sinh sau phúc tra nữa mặc dù sau phúc tra vẫn đủ điểm đỗ.
Thường thì học sinh thiếu có tí tẹo điểm để đỗ vì vậy mới xin phúc tra hy vọng vớt vát được. Ví dụ trong khi chờ kết quả phúc tra nhưng trường hạ điểm và đủ điểm đỗ, khi đó mình rút đơn phúc tra để nhập học được không vậy.
Các cụ khai sáng giúp ạ. Em chưa có kinh nghiệm mấy vụ này. Đội ơn các cụ.
Trong thời gian chờ phúc tra, con cụ còn trúng đâu thì nộp hồ sơ luôn đó, nếu phúc tra mà tăng điểm đủ đỗ, cụ rút hồ sơ nộp lại vào trường kia. Không có màn kiểm đếm, hạ điểm loằng ngoằng đâu.

Chỉnh sửa cuối:

TRANGDC

Xe tăng
Chúc mừng F1 nhà Cụ TRANGDC. Đỗ Yên Hoà là quá đỉnh rồi. Con gái nếu vào chuyên CVA thì sẽ học vất vả hơn.
Ngày xưa em thi cấp 3 đỗ chuyên Ams rồi nhưng các cụ nhà em sợ em phải chịu áp lực học hành vất vả và đi xa nên quyết định cho em về trường làng
Em đăng ký trường làng hiệu trưởng ký nhận ngay và cho phép chọn bất kỳ lớp nào. Giờ đến đời con em cũng cho thi trường làng gần nhà. Đại học tính bươn sau :D
Em cảm ơn mợ, nhà em cũng vừa nộp xét tuyển ở NTT, nếu vào đc trường này thì tốt, con đi lại đỡ vất vả do nhà gần trường :)

bonongcoc

Xe buýt
Cụ nào biết đầu số thi vào Quang Trung ở đường Láng em xin với

Chỉnh sửa cuối:

archmoc

Xe tải
E đang băn khoăn cho học C3 Qtrung HĐ hay LTVinh ợ. Q Trung gần nhà còn LTV học có vẻ Ok hơn nhưng hơi xa hơn…

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net

hienzm

Xe tăng
E đang băn khoăn cho học C3 Qtrung HĐ hay LTVinh ợ. Q Trung gần nhà còn LTV học có vẻ Ok hơn nhưng hơi xa hơn…
Em giống cụ, trường thích hơn thì từ nhà đến trg đúng chục km. Tính cho đi xe máy mà thương nó ngày mưa gió

cungbanxaynha

Xe đạp
Em đang băn khoăn cho con học trường Đoàn Kết 2 bà trưng hay Phan Huy Chú.
Các cụ mợ có kn tư vấn giúp em ạ

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
Vâng,
Em hỏi các khoản ngoài (quỹ phụ huynh, quỹ lớp, phong trào ngoại khóa, học thêm, xây dựng trường, ủng hộ...) Chứ học phí trường công thì theo mức.
Khương Đình như năm con em thì bình thường ạy. Hp theo khung NN thôi. Nhưng em vẫn cho con học ở ngoài!

photograp

Xe tải
Năm nay em thấy trường Ngôi Sao cơ sở 2 tuyển cả lớp 10 không biết chất lượng đào tạo có hơn mấy trường PHC, TQB, MC nhiều không.

Smile1102

Xe container
Trường hợp như con cụ ko hiếm. Nhiều cụ cứ thắc mắc là đỗ chuyên lại trượt công:D . Chuyên bộ kết cấu để khác so với đề chung vào 10. E còn biết ko ít trường hợp công thì truot nhưng chuyên sở lại đỗ.:))
Con em trc suýt trượt Yên Hòa đấy, may hình như hạ điểm nên vừa đủ đỗ, vì nó ko học sử thi đc có 5.5 sử thôi, dù mấy trường chuyên đều thừa điểm.