[Funland] Chờ điểm thi vào lớp 10 Hà Nội 2023

3077

Xe container
Em công nhận. Hôm.e đưa f1 đi thi, ngồi nói phét với mấy ông bố nữa về PA chọn trường. Có ông nói: "Tôi chọn đủ 3 NV cho con luôn. Đây là quyền lợi. NV1 Nhân Chính vì gần nhà; NV2 Yên Hòa và NV3 Kim Liên". Em nghe mà hoảng và buồn cười =)) :)) =)) quá nhưng ko dám ý kiến.
BT mà cụ, nhiều nhà thi cho vui thôi chứ không xác định học trường công nên đăng ký đại trường nào gần nhà thôi. Em cho F1 nhà em đi thi cho có không khí và để nó nghiêm túc với việc học chứ cũng k xác định vào trường công

Audi fan

Xe tải
Cụ phải chấp nhận cho con học xa nhà nếu không trúng NV1 thôi. Như em đăng ký NV1 top2 quận BĐ, NV2 ra luôn Trung Văn. Bình thường 2 trường này chênh lệch 3-4 điểm. Thế mới chắc ăn được. Nhiều người đăng ký NV 1-2-3 gần nhà cả nên nếu trượt là trượt hết.
Vâng, cũng biết thế cụ ạ. Nhưng việc học, đáng ra là quyền lợi chính đáng của trẻ em, giờ lại thành cuộc chiến khốc liệt và cân não của bố mẹ. Và với những bố mẹ không có nhiều thông tin, hay nói thẳng ra là ít học hay lao động chân tay, thì con em lại bị thiệt thòi theo. Em nghĩ đây là một bất cập rất lớn, nếu không nói là phân biệt đối xử

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vấn đề là lúc 8h30 chỉ tiêu 100 mà có 150 ở đó thì ai được ai không? Cụ giải quyết cách nào đây? Thực tế hôm nay phải 3 chục người đem HS đến rồi ra về.
Hề hề... cứ nói thôi thì dễ ấy mà cụ. Cụ mà nói thế thì người ta lại bẩu sao không tăng lên 51 chứ không phải 41 để đông người đến thế.

labana

Xe hơi
Ngay từ tháng 4, khi còn chưa đăng ký nguyện vọng thi, em đã phải đi nộp hồ sơ 1 trường bán công CLC gần nhà (họ xét học bạ - 7 kỳ học) để có 1 cửa lùi cuối cùng phòng cho tất cả mọi trường hợp. Sau đó em đi đăng ký mua hồ sơ 1 số trường tư có tiếng cao hơn như MC, LTV và cũng xác định 90% khả năng cao là học MC vì cảm thấy con mình điểm thi sẽ vừa sức nhất, 1 chút hy vọng mong manh với LTV (nhưng lăn tăn vì chi phí quá cao), cuối cùng khi đăng ký nguyện vọng vì xác định gần như học trường tư nên em bảo con cứ đăng ký trường top 1 trong khu vực và nguyện vọng 2 thì kém hơn nv 1 khoảng gần 4đ so với mọi năm. Tất cả việc em chuẩn bị trường tư em đều ko nói cho con, cứ bảo thi đc vào trường LQĐ- HĐ thì học ko đỗ thì chuyển hướng học nghề. Sau khi biết điểm 42,25 là điểm ở thế bấp bênh của NV1, ngay hôm sau em phải đi rải hồ sơ ở 2 trường tư mục tiêu thứ 2,3 ngay. Ơn trời may mắn, sáng nộp hồ sơ trường MC và nộp trực tuyến trường LTV thì chiều biết điểm con đỗ NV 1.

Kinh nghiệm cho các cụ có con cho những năm sau, cứ phải chủ động với mọi tình huống
E cũng tính như bác nhưng con e chưa đến tuổi thi lớp 10. Năm nay nhiều con sẽ bị trượt trường công vì do các trường tăng điểm quá nhiều so với năm ngoái. Chúc mừng con và gđ cụ nhé. 42.25 e đánh giá là cũng khá cao rồi. thấy thương các con ghê.

honglong1

Xe điện
Em công nhận. Hôm.e đưa f1 đi thi, ngồi nói phét với mấy ông bố nữa về PA chọn trường. Có ông nói: "Tôi chọn đủ 3 NV cho con luôn. Đây là quyền lợi. NV1 Nhân Chính vì gần nhà; NV2 Yên Hòa và NV3 Kim Liên". Em nghe mà hoảng và buồn cười =)) :)) =)) quá nhưng ko dám ý kiến.
Người ta chọn vậy là có chiến thuật đấy, cắt đứt đường lùi bắt buộc phải chiến cái dễ nhất. Còn vẫn chọn đủ 3 NV cho đủ quyền lợi thôi.

HTDA

Xe buýt
Làm thế thì phải đầu tư hệ thống xét tuyển sinh online. Còn người kêu 43,5 thì bốc phét việc mình đến sớm từ 5h nhưng em ở đó lúc 5h30 tất cả cùng vào trong trường rồi. Ai đến sau giờ đó mới không vào được.
Còn họ chặn thế là vì nếu để lâu hơn thì sẽ vượt chỉ tiêu thôi. Sang năm nếu vẫn cách này thì chắc phải mở cho vào từ 4h sáng. :))
Còn hết hôm nay đã ai phải đóng tiền dâu, thích rút HS thì vẫn được mà, chỉ mất tiền phí thôi.
Em nghĩ cách ts như PHC đã diễn ra từ nhiều năm nay và thực tế nảy sinh nhiều bất cập nhưng nhà trường vẫn tiến hành nên em nghĩ đó là cách họ tạo “scandal” cho trường, chứ với PHC hoàn toàn ad cách của NTT, chứ ko phải để phụ huynh chèn chúc, lấy số, nó giống như 1 cách ban phát để vào trường
Còn 43,5 đ vẫn kêu trượt thì theo em hiểu là họ ko còn số để nộp hs ạ. Chứ nếu cứ 41 điểm để vào thì cứ đàng hoàng nhận hs theo qđ thôi, sợ đông thì tăng điểm chuẩn lên.

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Ngay từ tháng 4, khi còn chưa đăng ký nguyện vọng thi, em đã phải đi nộp hồ sơ 1 trường bán công CLC gần nhà (họ xét học bạ - 7 kỳ học) để có 1 cửa lùi cuối cùng phòng cho tất cả mọi trường hợp. Sau đó em đi đăng ký mua hồ sơ 1 số trường tư có tiếng cao hơn như MC, LTV và cũng xác định 90% khả năng cao là học MC vì cảm thấy con mình điểm thi sẽ vừa sức nhất, 1 chút hy vọng mong manh với LTV (nhưng lăn tăn vì chi phí quá cao), cuối cùng khi đăng ký nguyện vọng vì xác định gần như học trường tư nên em bảo con cứ đăng ký trường top 1 trong khu vực và nguyện vọng 2 thì kém hơn nv 1 khoảng gần 4đ so với mọi năm. Tất cả việc em chuẩn bị trường tư em đều ko nói cho con, cứ bảo thi đc vào trường LQĐ- HĐ thì học ko đỗ thì chuyển hướng học nghề. Sau khi biết điểm 42,25 là điểm ở thế bấp bênh của NV1, ngay hôm sau em phải đi rải hồ sơ ở 2 trường tư mục tiêu thứ 2,3 ngay. Ơn trời may mắn, sáng nộp hồ sơ trường MC và nộp trực tuyến trường LTV thì chiều biết điểm con đỗ NV 1.

Kinh nghiệm cho các cụ có con cho những năm sau, cứ phải chủ động với mọi tình huống
Như e cũng phải đặt cọc 20tr khi con thi trường Acce Đông Anh cách đây hơn 1 tháng để dự phòng, dù nhìn sức học của con cũng khá tự tin. Kết quả là bỏ cọc khi con chính thức đỗ YH, dù sao cứ phải chắc chắn.

TorienT

Xe container
Việc đi từ tờ mờ sáng để nộp hồ sơ cho con vào trường thì em chịu. Trường để xảy ra chuyện này (trong mắt e là một kiểu PR) có tốt thế nào nữa em cũng không cho con học.

poiuy

Xe cút kít
Em nghĩ cách ts như PHC đã diễn ra từ nhiều năm nay và thực tế nảy sinh nhiều bất cập nhưng nhà trường vẫn tiến hành nên em nghĩ đó là cách họ tạo “scandal” cho trường, chứ với PHC hoàn toàn ad cách của NTT, chứ ko phải để phụ huynh chèn chúc, lấy số, nó giống như 1 cách ban phát để vào trường
Còn 43,5 đ vẫn kêu trượt thì theo em hiểu là họ ko còn số để nộp hs ạ. Chứ nếu cứ 41 điểm để vào thì cứ đàng hoàng nhận hs theo qđ thôi, sợ đông thì tăng điểm chuẩn lên.
Tăng điểm lên thì có khi lại thiếu, mà hạ thì có khi lại thừa, chẳng biết được.
Theo em thì họ cũng nên chuyển sang hình thức xét hồ sơ online cho nhanh và minh bạch hơn. Tất nhiên khi đó phí hồ sơ nó sẽ không phải là 80k như hiện nay nữa là sẽ phải là vài trăm k như những trường đang xét dạng online.

bonongcoc

Xe buýt
Chưa chắc đâu cụ, phụ huynh giờ cũng khôn hơn rồi, bỏ ra mớ tiền vẫn phải cày cuốc ở các lớp học thêm học nếm các kiểu, NTT thì các CLB cũng kém, không phù hợp với trào lưu du học hiện nay

HP 300K/tháng. loanh quanh năm hết đôi chục triệu thôi cụ ạ, (Không bao gồm tiếng anh vì chưa có trg nào ôn cho các con đạt IELTS trên 7 trừ đội chuyên)
NTT học phí thấp 1 phần là lớp đông, em thấy CLC mà lớp 46-47 cháu ngang công lập.
Mọi ng cứ nói rẻ chứ em thấy chia TB theo sl thì đương nhiên phải rẻ hơn 4-500k/tháng so với lớp 40.
CG 40 cháu / lớp, NTL 29-30 cháu/lớp

HTDA

Xe buýt
Tăng điểm lên thì có khi lại thiếu, mà hạ thì có khi lại thừa, chẳng biết được.
Theo em thì họ cũng nên chuyển sang hình thức xét hồ sơ online cho nhanh và minh bạch hơn. Tất nhiên khi đó phí hồ sơ nó sẽ không phải là 80k như hiện nay nữa là sẽ phải là vài trăm k như những trường đang xét dạng online.
Thế nên em thấy hơi thiếu chuyên nghiệp cụ ạ, PHC cũng quan tâm gây dựng danh tiếng của mình và thực tế đến nay cũng khá hot, song cứ mỗi lần ts em lại thấy nhắc đến vc xếp hàng nên cứ bị ác cảm.
Hơn nữa con em học NTT nên em cũng có đôi chút thiên vị, hi, em chưa thấy chê gì ở trg này ạ ))

Chopchopchop

Xe buýt
Như e cũng phải đặt cọc 20tr khi con thi trường Acce Đông Anh cách đây hơn 1 tháng để dự phòng, dù nhìn sức học của con cũng khá tự tin. Kết quả là bỏ cọc khi con chính thức đỗ YH, dù sao cứ phải chắc chắn.
Khi đặt cọc mà tâm trạng là mong muốn đc bỏ cọc cụ ạ :))

HTDA

Xe buýt
em nghĩ NTT đc xếp như kiểu

NTT học phí thấp 1 phần là lớp đông, em thấy CLC mà lớp 46-47 cháu ngang công lập.
Mọi ng cứ nói rẻ chứ em thấy chia TB theo sl thì đương nhiên phải rẻ hơn 4-500k/tháng so với lớp 40.
CG 40 cháu / lớp, NTL 29-30 cháu/lớp
Em ko bt cụ nhầm ko chứ NTT ko có lớp Clc (năm nay thì em ko bt ạ), và các lớp chỉ quanh quanh 40-42, gần như ko có lớp nào 45, đấy là em nhìn từ cách đây 1-2 năm khi con e là hs ở đó ạ

Mss AN TÂM

Xe điện
năm nay điểm vào công lập cao thật ạ

LuckyCar

Xe container
F1 nhà em đỗ cận chuyên SP và NTT nhưng trượt Yên Hoà và Cầu Giấy, hi hi đúng là hú hồn hú vía các cụ ạ.
Nhân đây có cụ, mợ nào con học cận chuyên SP ta lập hội dần dần đi là vừa.
Em với cụ lập hội đi nào, cụ hội trưởng, em hội phó.

poiuy

Xe cút kít
Thế nên em thấy hơi thiếu chuyên nghiệp cụ ạ, PHC cũng quan tâm gây dựng danh tiếng của mình và thực tế đến nay cũng khá hot, song cứ mỗi lần ts em lại thấy nhắc đến vc xếp hàng nên cứ bị ác cảm.
Hơn nữa con em học NTT nên em cũng có đôi chút thiên vị, hi, em chưa thấy chê gì ở trg này ạ ))
NTT tự thi riêng rồi nên không thể có chuyện tương tự PHC. Lấy 45 điểm thì cũng chỉ là vợt thêm 1 vài HS thôi, không mấy người để mà phải tranh nhau.
Ngoài ra em đoán không biết có đúng không, nhưng trong XH này không tránh được quan hệ, nếu như xét tuyển online thẳng tưng thì chưa chắc HS 41 đ có thể vào được trong khi có nhiều HS được gửi gắm qua QH ở mức điểm này.

bonongcoc

Xe buýt
Em ko bt cụ nhầm ko chứ NTT ko có lớp Clc (năm nay thì em ko bt ạ), và các lớp chỉ quanh quanh 40-42, gần như ko có lớp nào 45, đấy là em nhìn từ cách đây 1-2 năm khi con e là hs ở đó ạ
à em ko nói là lớp CLC, em đang coi NTT là dạng trường CLC. Danh sách lớp đây cụ. Trường công bố công khai trên web ấy.
Em convert ra excel thì lớp A1, A2 - 47 cháu, A3- 48 cháu, A4-A6 - 44 cháu, thấp nhất A5 - 43 cháu.

Mr.Alo

Xe lăn
Sau khi phân vân em quyết định cho nhóc học thực nghiệm , mai đi nộp hs :)