Chi hội cho e hỏi về gài cầu trên hilux 3.0 2012

lucnguyenluong

Xe tải
các cụ cho e hỏi vơi ạ.khi gài cầu và đánh lái để quay đầu hoặc cua e thấy có hiện tượng máy bị lịm như bị ép số k đệm thêm tí côn là chết máy.mà hilux phải dừng lại gài cầu có phải k ạ?
tiện cho e hỏi luôn H4 và L4 có khác nhau k vì thử k thấy có gì khác cả,khi gài cầu trên bảng đồng hồ có biểu tượng 4 bánh xe với 2 bánh xe trc quay sang sáng lên.ý nghĩa là như tn ạ?
mong các cụ chỉ bảo

nam_kon

Đi bộ
Tiện bác hỏi em cũng hỏi luôn...bt50 gài cầu có cần phải dừng xe lại để gài cầu ko ạ.....do lần đầu em đi pickup nên chưa hiểu mong các bác chỉ giúp ạ...

Peto

Xe điện
Các cụ chú ý những điểm sau.

- 2H dẫn động 2 bánh sau, cái mà ta vẫn thường chạy đường phố hay cao tốc hàng ngày. (Ký hiệu H là High, tốc độ cao)
- 4H dẫn động cả 4 bánh trước và sau, cái này được cài khi đi đường trơn trượt, dốc sỏi, chạy được tốc độ cao. (Ký hiệu H là High, tốc độ cao) 4H có thể cài khi xe đang chạy.
- 4L dẫn động cả 4 bánh ở tốc độ chậm, cái này chỉ dùng khi đi offroad, lội bùn sâu, chở nặng lên dốc tức (Ký hiệu L là Low, tốc độ chậm thường chỉ đi ở số 1 & 2) có người ko biết cứ để 4L rồi ga to, đi 1 lúc hỏng hết côn & láp.

Để cài 4L thì theo những bước sau :
1, dừng hẳn xe,
2, về N,
3, đạp côn nếu là xe số MT,
4, cài cầu,
5, nhả côn

Đa số các loại xe trong đó có BT50 khi cài 4L đều phải dừng hẳn xe lại.

Nếu cài 4L mà xe chưa được dừng hẳn & chưa về N thì ký hiệu cài cầu sẽ nháy, lúc đó phải thao tác lại như đã chỉ dẫn.

Chúc các cụ lái xe an toàn.

Chỉnh sửa cuối:

tuancb

Xe buýt
các cụ cho e hỏi vơi ạ.khi gài cầu và đánh lái để quay đầu hoặc cua e thấy có hiện tượng máy bị lịm như bị ép số k đệm thêm tí côn là chết máy.mà hilux phải dừng lại gài cầu có phải k ạ?
tiện cho e hỏi luôn H4 và L4 có khác nhau k vì thử k thấy có gì khác cả,khi gài cầu trên bảng đồng hồ có biểu tượng 4 bánh xe với 2 bánh xe trc quay sang sáng lên.ý nghĩa là như tn ạ?
mong các cụ chỉ bảo
H4 nó chạy nhanh hơn L4
thế mà cụ lại bảo ko khác nhau. số nhanh và số chậm đó cụ.

lucnguyenluong

Xe tải
H4 nó chạy nhanh hơn L4<br />
thế mà cụ lại bảo ko khác nhau. số nhanh và số chậm đó cụ.
là e thử chạy 1 đoạn chứ chưa chạy nhanh nên k thấy khác biệt nên mới hỏi.chứ H với L e biết nó là Hight và Low roài cụ ạ.chỉnh lại cho cụ là cầu nhanh cầu chậm mới đúng hơn

lucnguyenluong

Xe tải
Các cụ chú ý những điểm sau.<br />
<br />
- 2H dẫn động 2 bánh sau, cái mà ta vẫn thường chạy đường phố hay cao tốc hàng ngày. (Ký hiệu H là High, tốc độ cao)<br />
- 4H dẫn động cả 4 bánh trước và sau, cái này được cài khi đi đường trơn trượt, dốc sỏi, chạy được tốc độ cao. (Ký hiệu H là High, tốc độ cao) 4H có thể cài khi xe đang chạy.<br />
- 4L dẫn động cả 4 bánh ở tốc độ chậm, cái này chỉ dùng khi đi offroad, lội bùn sâu, chở nặng lên dốc tức (Ký hiệu L là Low, tốc độ chậm thường chỉ đi ở số 1 &amp; 2) có người ko biết cứ để 4L rồi ga to, đi 1 lúc hỏng hết côn &amp; láp.<br />
<br />
Để cài 4L thì theo những bước sau : <br />
1, dừng hẳn xe, <br />
2, về N, <br />
3, đạp côn nếu là xe số MT, <br />
4, cài cầu, <br />
5, nhả côn <br />
<br />
Đa số các loại xe trong đó có BT50 khi cài 4L đều phải dừng hẳn xe lại. <br />
<br />
Nếu cài 4L mà xe chưa được dừng hẳn &amp; chưa về N thì ký hiệu cài cầu sẽ nháy, lúc đó phải thao tác lại như đã chỉ dẫn.<br />
<br />
Chúc các cụ lái xe an toàn.
vodka cụ nhé.n e có đọc dc là hilux k gài dc cầu khi đang chạy có đúng k cụ?

Hung1m85

Xe hơi
Cầu chậm thì phải dừng lại cài, cầu nhanh thì những xe đời mới đang chạy tốc độ <100km vẫn cài đc (e đọc thế chưa thử bao giờ vì xe e cài = mồm) :)

Dân Trí

Xe tải
Website
www.facebook.com
Hilux muốn vào cầu chậm cứ để xe chạy chậm, về N, đạp côn vào thoải mái các cụ ạ. Không cần thiết phải dừng hẳn đâu.

HEAVY TRUCK

Xe buýt
Tiện các cụ hỏi về cầu em cũng hỏi ké tý ạ
Dạo này mưa rả rích, đi đường trơn ướt các cụ có cài 4H để chạy k ah. Mấy hôm rồi e toàn gặp các cụ bị vỡ mồm thôi ạ. Ngay chiều nay cũng có 1 cụ được kéo về Honda Mỹ đình, k biết có phải tại đường trơn không ạ

LDHanoi

Xe buýt
Tiện các cụ hỏi về cầu em cũng hỏi ké tý ạ
Dạo này mưa rả rích, đi đường trơn ướt các cụ có cài 4H để chạy k ah. Mấy hôm rồi e toàn gặp các cụ bị vỡ mồm thôi ạ. Ngay chiều nay cũng có 1 cụ được kéo về Honda Mỹ đình, k biết có phải tại đường trơn không ạ
Những đoạn trơn nhẹ, mặt đường bùn bẩn hoặc khi đi đường đèo dốc quanh co chì cụ nên đi 4H, nòn nếu đường phố, đường đẹp và có mưa thì cũng không nhất thiết phải đi 4H, đi 2H cho nhàn cụ ạ!

lucnguyenluong

Xe tải
tiện cac cụ cho e hỏi luôn thay nhớt cho hilux 3.0 mỗi lần bao nhiêu lit ợ?/

Hilux72

Xe tải
em đi hilux 2011 đổ 6,5 lít đo thước là đủ cụ nhé .

Quang83

Đi bộ
em đánh dấu cái ạ. Cảm ơn các cụ đã share cái em đang cần.