Cho e hỏi về thủ tục cấp lại đăng ký xe máy, không liên lạc đc chủ cũ

Saokim999

Xe tải
Như bao ng dân chân chính khác. E hôm qua cũng lọ mọ đi làm lại đăng ký cho xế 4 -2 bánh
Nguồn gốc: Bà Dì (ở YB) mua lại của ng quen, biển 29, chỉ có giấy tờ mua bán viết tay. Sau đó em lấy lại của bà Dì và chạy đc gần 2 năm rồi.

E làm thủ tục xong xuôi, khai đầy đủ giấy tờ nhưng khi đến công an ở số 8 Bùi Ngọc Dương thì họ nói cái này phải có Hợp đồng mua bán. Vì khi khai theo mẫu e trót ghi nguồn gốc xe là: Mua lại chính chủ (Tại mấy bác tổ dân phố mang đến tân nhà bảo ghi theo mẫu hic)

Các cụ cho em hỏi hướng giải quyết thế nào, giấy tờ mua bán đó có tính pháp lý ko vì để khá lâu rồi.
Nếu ko thì phương án là chuyển sang làm lại giấy tờ ĐK xe ( ghi rõ mua qua nhiều đời chủ) + viết 1 bản cam kết chịu trách nhiệm trước pháp luật về xe làm thủ tục đăng ký có đc ko. Cụ nào từng làm rồi mách em với

Nguyen Duc Tho

Xe tải
Cụ định làm theo tt12 nhưng chắc ko đúng loại HS rồi. Bỏ tờ khai đấy đi và ra xin nó cái tờ khác, nói với nó làm theo TT12 nó sẽ cho cụ tờ khai khác.
1. Khai vào đó và ghi nguồn gốc xe là mua qua dịch vụ, giờ ko tìm dc chính chủ trên đăng ký, nói luôn là giấy viết tay mất luôn cho nó khỏi hỏi nhiều.
2. Cà số khung/máy dán vào
3. Mang tờ khai đó + hộ khẩu ra CA phường xin nó xác nhận vào tờ khai là mình có hộ khẩu như trong sổ HK (nhớ là xác nhận HK thôi nhé, ko phải xác nhận chủ xe đâu)
4. Mang ra đi đóng thuế ở chi cục thuế khu vực mình có HK (xe máy thì mất vài lít thôi, cứ ghi giá trị xe là 1tr, nó muốn áp bao nhiêu thì áp), nhớ cầm về tờ khai + hóa đơn thuế
5. Làm 1 tờ cam đoan xe ko tranh chấp, nguồn gốc sạch sẽ và tự chịu trách nhiệm về việc này
Toàn bộ HS nó có từng đó thứ (thêm photo đăng ký nữa). Mang cả ra Bùi Ngọc Dương và làm theo thông tư 12. Chờ 30 ngày thì xong
Xe máy chắc là dễ dàng hơn 4b nhiều nên ko lo nó hành tỏi gì đâu. Ngại đi làm thì hú mấy cụ làm dịch vụ :D

Saokim999

Xe tải
Cụ định làm theo tt12 nhưng chắc ko đúng loại HS rồi. Bỏ tờ khai đấy đi và ra xin nó cái tờ khác, nói với nó làm theo TT12 nó sẽ cho cụ tờ khai khác.
1. Khai vào đó và ghi nguồn gốc xe là mua qua dịch vụ, giờ ko tìm dc chính chủ trên đăng ký, nói luôn là giấy viết tay mất luôn cho nó khỏi hỏi nhiều.
3. Mang tờ khai đó + hộ khẩu ra CA phường xin nó xác nhận vào tờ khai là mình có hộ khẩu như trong sổ HK (nhớ là xác nhận HK thôi nhé, ko phải xác nhận chủ xe đâu)
4. Mang ra đi đóng thuế ở chi cục thuế khu vực mình có HK (xe máy thì mất vài lít thôi, cứ ghi giá trị xe là 1tr, nó muốn áp bao nhiêu thì áp), nhớ cầm về tờ khai + hóa đơn thuế
5. Làm 1 tờ cam đoan xe ko tranh chấp, nguồn gốc sạch sẽ và tự chịu trách nhiệm về việc này
Toàn bộ HS nó có từng đó thứ (thêm photo đăng ký nữa). Mang cả ra Bùi Ngọc Dương và làm theo thông tư 12. Chờ 30 ngày thì xong
Xe máy chắc là dễ dàng hơn 4b nhiều nên ko lo nó hành tỏi gì đâu. Ngại đi làm thì hú mấy cụ làm dịch vụ :D
Cảm ơn cụ đã soi sáng :D, vậy là cái giấy tờ mua bán lần đầu kia bỏ quách đi và ta cứ làm theo tt12 . Tờ cam đoan viết tay cũng đc phải ko cụ.

Mai e lại bỏ buổi cầy đi làm lại vậy. Khi nào có kết quả em sẽ báo tin vui

Chỉnh sửa cuối:

Honolulu

Xe hơi
Cụ cho thông tin chính xác quá rồi, Tks cụ

bảo châu

Xe điện
Cảm ơn cụ đã soi sáng :D, vậy là cái giấy tờ mua bán lần đầu kia bỏ quách đi và ta cứ làm theo tt12 . Tờ cam đoan viết tay cũng đc phải ko cụ.

Làm tờ cam đoan, tốt nhất lúc cụ ra CA phường xác nhận, hỏi xxx, họ hướng dẫn cho để tờ cam đoan đầy đủ thông tin, khỏi phải viết đi viết lại.

Saokim999

Xe tải
Làm tờ cam đoan, tốt nhất lúc cụ ra CA phường xác nhận, hỏi xxx, họ hướng dẫn cho để tờ cam đoan đầy đủ thông tin, khỏi phải viết đi viết lại.
Vâng e đang định viết nhưng ko có mẫu cụ thể nào. Chắc phải Lên Phường thật rồi

Nguyen Duc Tho

Xe tải

Hic, cụ có vẻ nhát quá, dễ bị chúng nó hù lắm. Cứ thoải mái đi, ae trên này làm chuột bạch nhiều rồi, mình làm đầy đủ giấy tờ theo thủ tục thì ko thằng nào dọa dc mình cả. Có tí bôi trơn thì nó cho mình làm nhanh thôi, ko có sợ phải ngồi đợi hơi lâu (2b chắc kẹp 100k thôi :P). E làm 4b mà viết tay giấy cam đoan tại chỗ luôn có sao đâu. Trình bày đủ ý tứ là ok, ko cần nuột nà quá đâu.

Saokim999

Xe tải
Báo cáo hôm nay e đã làm xong, sau khi cả tối chờ dài cổ ở phường chờ xxx về xác nhận lại. Ra nộp xxx giả lại bản cam đoan, chả cần thêm gì hết :v

dragonkul88

Xe tải
Các bác cho em hỏi biển 5 số có làm được không ạ. Hôm nay em ra xxx bắt e phải có xác nhận của xã làm hợp đồng mua bán. Họ bảo chỉ giải quyết biển 4 số có đúng không ạ.

hanoivang

Xe đạp
Em hỏi lac đề chút là em chưa muốn sang tên mà làm uqcc có bị phạt chính chủ lằng nhằng gì ko ạ? Sau này 1 tg cầm cái uqcc đó đi sang tên hay làm thủ tục theo tt12 cũng ok đúng ko cm?

hamvui

Xe tải
kinh nghiệm của em, ra gặp *** lam thủ tục và đề đạt nguyện vọng, sẽ được hướng dẫn cụ thể. VD Như TH của em: làm tờ đơn trình báo mất tất cả các giấy tờ khi đi từ nhà đến chỗ đăng ký thế là xong

Muon_biet

Xe cút kít
Hic, cụ có vẻ nhát quá, dễ bị chúng nó hù lắm. Cứ thoải mái đi, ae trên này làm chuột bạch nhiều rồi, mình làm đầy đủ giấy tờ theo thủ tục thì ko thằng nào dọa dc mình cả. Có tí bôi trơn thì nó cho mình làm nhanh thôi, ko có sợ phải ngồi đợi hơi lâu (2b chắc kẹp 100k thôi :P). E làm 4b mà viết tay giấy cam đoan tại chỗ luôn có sao đâu. Trình bày đủ ý tứ là ok, ko cần nuột nà quá đâu.
Cụ cứ xui anh em lót tay thế? Không cần đâu, cứ đàng hoàng mà làm. Các chú có thừa thời gian thì E đây cũng khối giờ trống.

bobo0304

Xe hơi
Oánh dấu để làm thủ tục sang tên cho chú 2 bánh nhà e

huyen

Xe đạp
Bác chủ top cho e hỏi bác xác nhân trên pường là mua của chính chủ rồi xong ko làm đc lại xin xác nhận lại đung ko ạ?e đang gặp kiểu éo le như vây đây nhưng khổ nỗi e và thằng hộ khẩu ko ưa nhau nên ko bít nó có làm lại xác nhận cho e 1 lần nữa ko.gọi điện nó còn chả thèm nghe,bực mình quá.

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
tội nghiệp mợ...mợ ở phường nào quận nào đới....
Bác chủ top cho e hỏi bác xác nhân trên pường là mua của chính chủ rồi xong ko làm đc lại xin xác nhận lại đung ko ạ?e đang gặp kiểu éo le như vây đây nhưng khổ nỗi e và thằng hộ khẩu ko ưa nhau nên ko bít nó có làm lại xác nhận cho e 1 lần nữa ko.gọi điện nó còn chả thèm nghe,bực mình quá.

BAOVIET_TAXI

Xe điện

huyen

Xe đạp
tội nghiệp mợ...mợ ở phường nào quận nào đới....
:D e ở phường Hàng Đào.chủ cũ thì có đây rùi nhưng chờ thời gian sắp xếp thui.căn bản nói thật là e ghét bọn CA pường e và chỗ đăng ký lại xe quá,e cãi nhau với chúng nó mấy lần rùi thế nên e nhứt quyết là tự làm ko cho chúng nó 1 xu.thời gian thì e rất nhiều,e ko vội.

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
:D e ở phường Hàng Đào.chủ cũ thì có đây rùi nhưng chờ thời gian sắp xếp thui.căn bản nói thật là e ghét bọn CA pường e và chỗ đăng ký lại xe quá,e cãi nhau với chúng nó mấy lần rùi thế nên e nhứt quyết là tự làm ko cho chúng nó 1 xu.thời gian thì e rất nhiều,e ko vội.
nếu mợ không ngại dịch vụ thì ới em...hoàn kiếm em vẫn làm cả ô tô và xe máy