Cho em hỏi về giấy phép xây dựng và hoàn công ?

Các anh chị cho em hỏi ý này với, Vd em có miếng đất, em định xây nhà, em tính sẽ xây 3.5 tấm (3 tầng, 1 tum) nhưng tài chính thì không đủ đẩy xây 1 lần như vậy & cũng chưa có nhu cầu ở hết diện tích như thế, rất lãng phí.
Vậy em có thể làm cái móng thật chắc, ép cọc đủ tải trọng nhà 3 tấm 1 tum, vệ sinh này nọ đủ cho lượng thải của đông người, sau đó em lên hình hài bản vẽ nhà nhà 3.5 tấm, nhưng sẽ thực xây thì sẽ chỉ là 2 tấm thôi ?
Em có nghe là giấy phép xây dựng được gia hạn 2 lần, 1 lần kéo dài 6 tháng hay 1 năm gì đ ? nhưng chốt vấn đề cá nhân em là chắc chắn sau 2 năm sau em cũng chưa xây lên nốt 1 tấm và tum còn lại đâu ? Vậy em cứ xây xog 2 tấm rồi làm hoàn công luôn cho nhà đất có giá trị nhỉ, hơn là kiểu đợi xây nốt mới hoàn công, quá hạn gia hạn giấy phép thì cũng phải xin lại giấy phép như làm mới thôi mà cơi nới sửa chữa thì cũng thế.
Điều em đang thắc mắc là ở cái vấn đề ép cọc & tải trọng, ngay từ bây giờ mình có làm được và nên làm hay thủ sẵn những giấy tờ gì để mai sau đỡ cực với cơ quan chính quyền hơn không ? Sợ mai sau bị bắt bẻ là "ai mà biết nhà anh ép mấy mét cọc, mấy tim rồi chịu tải nổi không ? Với hoàn cảnh nêu như trên, kínhnNhờ các anh chị chỉ giáo và chia sẻ kinh nghiệm ạ?

P.s: Phần em hỏi hồi lâu em để nguyên dưới này cho khỏi lung tung ạ.

Ý 1.
Các anh chị cho em hỏi ý này, vd em có miếng đất, em định xây nhà, em tính sẽ xây 3.5 tấm (3 tầng, 1 dạng nửa sân thượng) nhưng tài chính thì không đủ đẩy xây 1 lần như vậy, vậy em có thể làm cái móng thật chắc đủ tải, sau đó thiết kế bản vẽ nhà rồi xin giấy phép nguyên nhà 3.5 tấ, rồi sau đó mỗi năm em tích góp có tiền thì em xây dần lên cho đến khi xong được chứ nhỉ, lúc nào xong hết thì xin hoàn công ? Nhờ các anh chị chỉ giáo?

Ý 2. Ý 1 xem như các cụ cho ý kiến 2 trang em đã thông, nay em có ý này muốn hỏi, khu đường chỗ em yêu cầu xây nhà phải chừa khoảng lùi 2.4 với mặt đất với khoảng không như ban công em chưa rõ phải vào bao nhiêu?
Nhưng em có thắc mắc như sau, em thấy có 3, 4 nhà họ xây mấy năm nay cạnh tường ngoài cùng 2 bên nhà của họ em đo ra đến ranh thấy có 1m8 à, cửa nhà ra đến ranh cổng ok là 2m4 đúng rồi, mái hiên từ tầng 1 đổ lên em thấy rộng chừng 0.6m rồi mới đến cửa, tính ra là 1.8 + 0.6 cũng là 2.4m đấy.
Điều em băn khoăn là cạnh tường ngoài họ thụt vào có 1m8 thôi liệu có đúng, làm vậy có hoàn công được không hay phải chạy chọt khá ?
Tiếp theo là nếu em tuân thủ cạnh tường 2 bên nhà thẳng lên là em thụt 2m4 nhưng ban công em thò ra tới 1m2 thì liệu có được ? không được, được nhưng phải chạy tiền ?

Ý 3. Em hỏi nhạy cảm, trích từ ý 2, nếu việc chạy chọt xin giấy phép xây dựng ok mất 1 ít, sau đó hoàn công lại phải chạy tiền 1 lần nữa thành sẽ có 2 lân phải không nhỉ ? Hay đã chạy ở phần giấy phép xây dựng ok thì hoàn công không bị hành nữa ? Em có hình ví dụ

Chỉnh sửa cuối:

Bố cu Khoai

Xe đạp
Được cụ nhé. E thấy các nhà vẫn làm vậy mà

Lacet_ti

Xe container
Các anh chị cho em hỏi ý này, vd em có miếng đất, em định xây nhà, em tính sẽ xây 3.5 tấm (3 tầng, 1 dạng nửa sân thượng) nhưng tài chính thì không đủ đẩy xây 1 lần như vậy, vậy em có thể làm cái móng thật chắc đủ tải, sau đó thiết kế bản vẽ nhà rồi xin giấy phép nguyên nhà 3.5 tấ, rồi sau đó mỗi năm em tích góp có tiền thì em xây dần lên cho đến khi xong được chứ nhỉ, lúc nào xong hết thì xin hoàn công ? Nhờ các anh chị chỉ giáo?
Được nhé, nhưng mỗi lần xây thêm 1 lần phí môi trường 0 nghe cũng hổng có rẻ đâu :)
Nên làm 1 lần là làm luôn
Tâm linh cũng kiêng xây nhà qua năm
Khoa học thì kéo dài 1 việc lớn thì mệt mỏi, còn làm được việc gì khác
Túm váy ko nên :)
Được cụ nhé. E thấy các nhà vẫn làm vậy mà

Được nhé, nhưng mỗi lần xây thêm 1 lần phí môi trường 0 nghe cũng hổng có rẻ đâu :)
Nên làm 1 lần là làm luôn
Tâm linh cũng kiêng xây nhà qua năm
Khoa học thì kéo dài 1 việc lớn thì mệt mỏi, còn làm được việc gì khác
Túm váy ko nên :)
Vâng cũng có 2 bác bên OTS tư vấn em nên cắn răng vay mượn dồn vô xây 1 phát cho xong, xong thô để hoàn công, rồi để đó, ở đến nơi thì làm nội thất tiếp, xây lắt nhắt mệt mỏi, bụi bặm, tốn kém không kinh tế.

luattrihung

Xe tải
Website
luattrihung.com
giấy phép xây dựng chỉ có thời hạn 1 năm thôi cụ, và gia hạn đâu có 6 tháng thôi, cụ cứ 1 năm làm 1 ít thế thì hơi khó đấy ạ!

bimbim1976

Xe điện
Em hỏi trong trường hợp gpxd 1 kiểu , mình xây 1 kiểu nhưng vẫn đảm bảo số tầng, hoặc lấp tầng lửng thì lúc hoàn công có khó ko

giấy phép xây dựng chỉ có thời hạn 1 năm thôi cụ, và gia hạn đâu có 6 tháng thôi, cụ cứ 1 năm làm 1 ít thế thì hơi khó đấy ạ!
Vậy xem chứng là nội trong 18 tháng phải xây xong nhà í hả cụ, chưa tính time trình xin hoàn công ? Ca này căng, em chỉ có khoảng 25%, phải mượn đến 75% số tiền cần xây mà em được tư vấn là mượn nhiều như vậy để xây nhà thì chả ai điên mà mượn cả, còng lưng trả gốc trả nợ. Huhu

Em hỏi trong trường hợp gpxd 1 kiểu , mình xây 1 kiểu nhưng vẫn đảm bảo số tầng, hoặc lấp tầng lửng thì lúc hoàn công có khó ko
Em không rõ nhưng ca của cụ là không nên nhé, em có nghe nói cho phép sai số bao nhiêu đó, có thể cụ không bao giờ hoàn công được, cụ xây lệch 5 cm 10 cm đã cả là 1 vấn đê rồi, đóng phạt mấy trăm triệu lòi mắt hoặc đập đi.

noname208

Xe tải
Nếu xây nhà bình thường thì cụ chỉ cần có mặt ngoài giống giống với hồ sơ xin giấy phép, chiều cao thì không vượt quá giấy phép chắc không sao. Em ít thấy mấy nhà làm cái bản vẽ hoàn công để đăng ký tài sản gắn liền trên đất vào sổ đỏ vì hơi tốn tiền, nếu đưa tài sản gắn liền trên đất vào sổ thì sau này có bán tự nhiên thêm 1 đống tiền để đóng thuế nhà.

vietran

Xe ba gác
Vậy xem chứng là nội trong 18 tháng phải xây xong nhà í hả cụ, chưa tính time trình xin hoàn công ? Ca này căng, em chỉ có khoảng 25%, phải mượn đến 75% số tiền cần xây mà em được tư vấn là mượn nhiều như vậy để xây nhà thì chả ai điên mà mượn cả, còng lưng trả gốc trả nợ. Huhu

Em không rõ nhưng ca của cụ là không nên nhé, em có nghe nói cho phép sai số bao nhiêu đó, có thể cụ không bao giờ hoàn công được, cụ xây lệch 5 cm 10 cm đã cả là 1 vấn đê rồi, đóng phạt mấy trăm triệu lòi mắt hoặc đập đi.
Lý thuyết là vậy chứ giấy phép 3 tầng nó xây 7 tầng là thường, ở Hn thì 90% xây láo k theo quy định

bimbim1976

Xe điện
Cụ chỉ hộ em nhà nào giấy phép xây 3 tầng mà dám xây 7 tầng đó cụ. =D>. Nhà em vừa
xin xây lên 6 tầng, quận Nam Từ Liêm, với quận Cầu Giấy mất 150 củ đấy ạ. Cụ ko biết thì đừng phán bừa ạ
Nếu chiếu theo luật thì chiều cao sẽ bằng chiều rộng mặt tiền nhân lên mấy í, thực tế em thấy nó xây 9-10 tầng luôn, xung quanh 4-5 tâng thôi cụ. Ngay xã đàn 2 mặt đường luôn cụ ạ. Em đi ngang qua mà choáng.

Nếu xây nhà bình thường thì cụ chỉ cần có mặt ngoài giống giống với hồ sơ xin giấy phép, chiều cao thì không vượt quá giấy phép chắc không sao. Em ít thấy mấy nhà làm cái bản vẽ hoàn công để đăng ký tài sản gắn liền trên đất vào sổ đỏ vì hơi tốn tiền, nếu đưa tài sản gắn liền trên đất vào sổ thì sau này có bán tự nhiên thêm 1 đống tiền để đóng thuế nhà.
Ồ vậy em mạn phép vặn lại bác là những người có tư tưởng ở đó cả đời mới không quan trọng hoàn công chứ nếu mua bán nhà chưa hoàn công thì chỉ xem như là mua đất thôi và có kiện tụng gì liên quan đến căn nhà thì mình sẽ thiệt thòi, với cũng bị o ep khó bán mấy nhà kiểu này và vân vân nhiều vấn đề liên quan lắm.

vietran

Xe ba gác
Cụ chỉ hộ em nhà nào giấy phép xây 3 tầng mà dám xây 7 tầng đó cụ. =D>. Nhà em vừa xin xây lên 6 tầng, quận Nam Từ Liêm, với quận Cầu Giấy mất 150 củ đấy ạ. Cụ ko biết thì đừng phán bừa ạ
Chạy giấy phép 150 củ đủ bắt đi tù vì tội hối lộ nhé, đấy là vi phạm pháp luật và hầu hết là như vậy, tưởng vậy là đúng hả thím.
Từ công trình nhỏ như nhà dân đến công trình lớn như số 8 Lê Trực đều xây láo k đúng giấy phép, đến đui mù cũng biết mà thím gân gổ cãi, thanh tra XD phạt lấy lệ chứ 1000 nhà xây sai phép có mấy nhà phá bỏ phần xây láo, hay lại chạy 150 củ xong nghĩ thế là đúng luật
Ngẫn

quasin3000

Xe tăng
Lý thuyết là vậy chứ giấy phép 3 tầng nó xây 7 tầng là thường, ở Hn thì 90% xây láo k theo quy định
Cụ đùa dai. Xin phép xây dựng hết khả năng cho phép. Kể cả ban công, tum to như phòng ở. Tầng lửng cũng có luôn. Nhưng giấy phép sẽ không đủ. Chỗ thiếu dành phần cho thanh tra.

Vượt phép nó phạt nhiều, có khi phải phá dỡ nếu hàng xóm nó kiện. Khổ lắm.

vietran

Xe ba gác
Cụ đùa dai. Xin phép xây dựng hết khả năng cho phép. Kể cả ban công, tum to như phòng ở. Tầng lửng cũng có luôn. Nhưng giấy phép sẽ không đủ. Chỗ thiếu dành phần cho thanh tra.

Vượt phép nó phạt nhiều, có khi phải phá dỡ nếu hàng xóm nó kiện. Khổ lắm.
Các khu cũ nát cơi nới chuồng cọp có giấy phép k? Vẫn tồn tại đầy rẫy phổ biến ở thủ đô đấy
Các toà chọc trời quá tầng có không? Đầy ra
Các khu đô thị mới biệt thự chỉ được xây 3,5 tầng với 1/2 diện tích, có nhà nào xây quá diện tích quá tầng k? Trẻ con nó cũng nhìn thấy
Các khu phố ngõ nhỏ phố nhỏ có xây quá diện tích mình được xây dựng lấn chiếm đường, ngõ k? Phổ biến, không lấn mới là lạ
Các khu đất công, bãi rác, vườn hoa thành phố có xây dựng láo k? đương nhiên rồi, bãi rác Thành công mặt đường Thái Hà là 1 ví dụ, cả phố dài luôn xây không phép trên bãi rác
....
Đủ chửa, cần nói nữa không
Luật ở xứ đông lào chỉ là cái cớ để bọn thực thi kiếm chác, làm éo gì có chuyện thực thi cho đúng, vì cái quyền tách xa khỏibtrachs nhiệm, có quyền nhưng chả chịu trách nhiệm mịa gì, đây là gốc dễ của tham nhũng và vô pháp.

IxxI

Xe tăng
Website
sieusim.com
Cụ chỉ hộ em nhà nào giấy phép xây 3 tầng mà dám xây 7 tầng đó cụ. =D>. Nhà em vừa xin xây lên 6 tầng, quận Nam Từ Liêm, với quận Cầu Giấy mất 150 củ đấy ạ. Cụ ko biết thì đừng phán bừa ạ
Trời, sao lại để mất nhiều thế cụ, trừ khi xây sai phép chứ thủ tục thì không đến mức đó đâu ạ.

tung1311 .

Xe điện
tức trong giấy phép cụ đc cấp 6 tầng luôn ah? Cái này phải chạy thế nào nhỉ, nhà e muốn chạy mà ko đc, họ chỉ đồng ý xây chui.

Lee Quy

Xe đạp
Bác thiết kế xây dựng Full đi, rồi xây được bao nhiêu thì xin phép xây bấy nhiêu, xây xong hoàn công, khi nào xây tiếp thì xin phép cơi nới cải tạo thôi. Còn thiết kế thì thiết kế cột dầm móng full.

noname208

Xe tải
Ồ vậy em mạn phép vặn lại bác là những người có tư tưởng ở đó cả đời mới không quan trọng hoàn công chứ nếu mua bán nhà chưa hoàn công thì chỉ xem như là mua đất thôi và có kiện tụng gì liên quan đến căn nhà thì mình sẽ thiệt thòi, với cũng bị o ep khó bán mấy nhà kiểu này và vân vân nhiều vấn đề liên quan lắm.
Theo em hiểu cái bản vẽ hoàn công nó chủ yếu phục vụ để tăng giá trị của mảnh đất đó (cụ mang cắm ngân hàng, làm trụ sở công ty, mở sàn bất động sản..) nhưng bắt buộc cụ phải có thêm 1 động tác là đăng ký tài sản gắn liền trên đất. Hiện nay mua bán dính đến đất thổ cư thì tất cả là do thỏa thuận, ra công chứng thì chỉ khai vừa đẹp 2,5% khung giá nhà nước để tránh thuế, cụ có nhà xây năm nào, ở đc bao lâu thì người mua sẽ tự định giá được hết. Còn cụ xây sau khi có quy hoạch thì đương nhiên sẽ phải ký cam kết không đền bù, tự phá dỡ, còn cụ xây trước khi có quy hoạch thì đương nhiên khi giải phóng mặt bằng cụ sẽ đc đền bù theo thỏa thuận.

noname208

Xe tải
Trời, sao lại để mất nhiều thế cụ, trừ khi xây sai phép chứ thủ tục thì không đến mức đó đâu ạ.
Có 1 câu là: phù hợp với quy hoạch chung nên các bác cấp phép sẽ lách làm sao cho phù hợp thôi...

mabu_210

Xe điện
Các cụ cho em hỏi chút:
-Mua nhà từ 1 công ty chuyên về BĐS thì thủ tục hồ sơ nhận khi bàn giao nhà gồm những gì?
1.Hợp đồng công chứng
2.Sổ hồng
3.Giấy phép xây dựng
4.Hồ sơ hoàn công - riêng cái này em muốn hỏi là do cty đó cấp là OK hay phải do nơi cấp giấy phép xây dựng mới đc ?
Mong các cụ chỉ giáo.