Cho em hỏi đường đi từ Lào về Quảng Bình

Doanchung

Xe tải
Kính thưa các cụ,

Em mới nhận lệnh điều động của tổ chức sang nhận công tác ở Lào với thời hạn 02 năm. Em đã ở Lào được 01 tháng. Đợt vừa rồi đại tướng Võ Nguyên Giáp mất thì em đang ở Lào mà không ở VN. Em dự định cuối tuần sau mấy anh em Việt Nam sẽ lái con Fortuiner tự lái từ Viêng Chăn (Vientiane) đến đảo Vũng Chùa - Đảo Yến nơi đại tướng an nghỉ để thắp nén hương.

Vậy các cụ cho em hỏi em đi qua cửa khẩu ở tỉnh nào là gần nhất và đường đi tốt nhất, chỗ ăn/ nghỉ và lịch trình ra sao (khách sạn nào ở là hợp lý ah).

Cám ơn các cụ nhiều.

Em Doan Chung

tranquang83

Xe điện
Vũng Chùa nằm gần đèo Ngang (ranh giới Hà Tĩnh và Quảng Bình). Cụ ở Vientian thì nên về Hà Tĩnh qua cửa khẩu Cầu Treo (QL 8A). Từ Hà Tĩnh đi qua hầm đường bộ đèo Ngang khoảng 2 km là đến Vũng Chùa. Nếu có điều kiện, các cụ vào nhà lưu niệm Đại tướng ở Lệ Thủy - Quảng Bình thắp hương và gặp gỡ người thân trong nhà Đại tướng. Mời cụ xem bài viết hướng dẫn đường đi của em

http://www.otofun.net/threads/592913-nha-dai-tuong-o-le-thuy-quang-binh

Tiện thể, cho em hỏi cụ thêm về Vientian vì tuần sau em sẽ qua Lào và đi qua Vientian. Chỗ ở thì em sẽ nghỉ ở khách sạn Chaluenxay (phố Khounboulom), còn ăn thì em mới nghe giới thiệu các quán ăn Việt Nam nhưng chưa đến bao giờ, cụ có tư vấn thêm về chỗ ăn??? Cảm ơn cụ trước...

tranvuhoang2005

Xe điện
cụ đi theo lối cửa khẩu Cha Lo Quảng Bình cũng đc, đường k đẹp như lối Lao Bảo, nhưng cũng đi tốt

pl999

Đi bộ
Đúng rồi đấy

Doanchung

Xe tải
Về chỗ ở cụ có thể chọn các khách sạn sau từ cao cấp đến trung cấp và vừa đủ:
Donchan Plaza Lao Plaza Vientiane Plaza Mina Hotel (10 meters from LVI’ office) Lanxang Hotel (near Mekong River)
Tel: +856.21.244.288 Tel: +856.21.218.800-1 Tel: +856.21.265.365 Tel: +856.21.244.412 Tel:+856.20.2882.8879
Về chỗ thì ở Viêng chăn cụ có thể ra Hà Nội quán ở gần Batuxay, rất ngon nhưng làm hơi lâu và đây là quán thuần Việt, ngoài ra cụ có thể Vĩnh Xuân quán gần đại lộ Lance Xang Avenue có phụ vụ đồ ăn Việt ngon, muốn ăn đồ Lào và ngắm cảnh sông Mê Kông cụ ra Quán "Moon the Night" trên đường từ sân bay về. Muốn thưởng thức cá Bức nổi tiếng sông Mê Kông cụ đường ra sân bay, trên đường đi nhìn thấy cây xăng bên tay trái rẽ trái vào là sẽ thấy, quán rất lịch sự (Cá Bức này là đặc sản sông Mê Kông xếp sau cá hô - trọng lượng bình quân 70kgs đến 200 kgs/ 1 cân) - Đi 04 người chi phí hết khoảng 15/20 USD/ 1 người là ăn thoải mái. Alo em nếu cụ cần tư vấn: 02095719696. Nhân tiện các cụ cho em hỏi quãng đường Vientiane về VN vậy dài bao xa ah.

Vũng Chùa nằm gần đèo Ngang (ranh giới Hà Tĩnh và Quảng Bình). Cụ ở Vientian thì nên về Hà Tĩnh qua cửa khẩu Cầu Treo (QL 8A). Từ Hà Tĩnh đi qua hầm đường bộ đèo Ngang khoảng 2 km là đến Vũng Chùa. Nếu có điều kiện, các cụ vào nhà lưu niệm Đại tướng ở Lệ Thủy - Quảng Bình thắp hương và gặp gỡ người thân trong nhà Đại tướng. Mời cụ xem bài viết hướng dẫn đường đi của em

http://www.otofun.net/threads/592913-nha-dai-tuong-o-le-thuy-quang-binh

Tiện thể, cho em hỏi cụ thêm về Vientian vì tuần sau em sẽ qua Lào và đi qua Vientian. Chỗ ở thì em sẽ nghỉ ở khách sạn Chaluenxay (phố Khounboulom), còn ăn thì em mới nghe giới thiệu các quán ăn Việt Nam nhưng chưa đến bao giờ, cụ có tư vấn thêm về chỗ ăn??? Cảm ơn cụ trước...

tranquang83

Xe điện
Chào Doanchung!
Cảm ơn cụ cho biết nhiều thông tin em cần cho chuyến đi.
Nói qua tình hình để cụ nắm được. Bọn em gồm các ông, các bà nằm trong tầm U (under) 70 cả, thậm chí có hai cụ đã trên 70 rồi. Hứng chí thuê xe rủ nhau đi chơi. Cả đoàn có 15 người. Ngày 7/11 sẽ đến Vientian qua cửa khẩu Cầu Treo. Ở chơi đến sáng 9/11 đi Luang Prabang...
Em đã đi nhiều lần cũng theo kiểu lần mò có biết tý nhưng do dốt tiếng nên đến Vientian chỉ vào Chaluenxay nghỉ thôi - mà tầm túi cũng chỉ có vậy. Ăn thì ra dãy quán bờ sông - chỗ cho đám đi du lịch ấy: cũng cá nướng (chả biết cá gì), thịt nướng, ... Trưa ăn mấy quán Lào quanh khách sạn - gần quán phở Ngon ấy. Có lần lên chợ Sáng ăn trưa... Tóm lại, chỗ chơi và chỗ ở thì em rành rồi, ăn uống kiểu quán xá thì em chịu được, lo là lo dẫn đám bạn bè này... không ổn. Em cũng biết có một số quán Việt ở gần Patuxay: như quán ăn Sài Gòn, Vĩnh Xuân, ... nhưng chưa đến bao giờ. Lúc qua bển, em sẽ điện thoại cho cụ xin tư vấn...

Việc cụ hỏi em có đo đạc và báo cáo với cụ như sau:
Từ Vientian đến cửa khẩu Cầu Treo: 364 km; Cầu Treo (theo QL8A ra QL1A) đến Vũng Chùa chừng 200 km. Tổng cộng: 564 km.
Nếu cụ đi từ Vientian xuống Thakhet rồi rẽ QL 12 qua cửa khẩu Chalo vào đường HCM đến Đồng Hới và đi ngược lại Vũng Chùa theo QL1A thì dài hơn, chừng 630 km. Từ Vientian đến cửa khẩu Chalo: 478 km.

Chỉnh sửa cuối:

tranquang83

Xe điện
Gửi cụ thêm mấy cái bản đồ:

Từ Vientian về cửa khẩu Cầu Treo đến Vũng Chùa

Từ Vientian về cửa khẩu Chalo đến Vũng Chùa...