[Thảo luận] Cho em hỏi nên làm gì khi bị dí pha ác ý đến gần chục km

anhtho

Xe ngựa
Em chào các cụ,

Em vừa đi về, trên đường em bị 1 thằng nó dí pha gần cả chục cây số.
Lượt e đi từ times sang bên vincom Long Biên cũng bị nó dí đèn rồi, từ đoạn aeon là nó bắt đầu dí pha, đến tận vòng xuyến Vinhomes Riverside thì nó vượt ngang lên, e hạ kính xuống chửi nó là "đcm thằng c h ó chết", xe nó lúc đấy cũng đang hạ kính... Nhưng ko biết nó nghe đc hay không nữa.
Lúc em về thế nào cũng lại là xe nó. Nhưng tận đến gần times em xi nhân vào thì mới nhìn ra nó là thằng c h ó lái taxi, biển 99A, vì nó dí đèn suốt nên mắt e loá ko nhìn đc gì cả.
Cái lúc đến đoạn chân cầu VT, đoạn nhìn ngang V+ của Hoà Bình Green Tower, em đã bức xúc quá phanh kít xe lại, định xuống xe chạy lại xe thằng đấy. Nhưng em bình tĩnh lại, vì thật sự em cũng không phải dân đánh đấm, mà em lại nghĩ ra nhỡ đâu xuống nói rồi đánh nhau, to chuyện, rách việc rồi chả may dính đến bọn xxx thì mất ngày mất buổi.

Em dài dòng để kể vì em rất bức xúc, em đi điềm đạm ko cản trở hoặc tạt đầu bất cứ xe nào, vậy mà bị thằng đấy nó dí pha cả đi lẫn về.
Xe em chỉ có cam trước thôi, nên ko có video quay bằng chứng bị nó dí đèn. Nhưng chuyện có sao thì e kể lại vậy.

Các cụ cho em hỏi thật, tình huống như này thì mình phải xử lý thế nào ạ?

:(
Em thấy cụ xứ lý chưa được. Nếu bị rọi pha thì một là: hạ cái nấc chống chói của kính hậu trong xe xuống. Hai là nhường cho nó vượt hẳn.
Mấy thể loại lái xe đó ko biết pha cốt là gì đâu, đơn giản là bật cho nó sáng thôi :)
Về khoản này thì lái xe taxi trong SG hơn hẳn ngoài Bắc mình.

Chỉnh sửa cuối:
Cụ lắp cái gương ngay sau xe, 1x2m, cho nó pha cả ngày :)))

hattrick

Xe buýt
chẳng làm gì, về gọi đội dán kính xe mình là xong, lần sau đi đêm chẳng lo gì nữa :))

infantryno1

[Tịch thu bằng lái]
Website
casca.vn
Em chào các cụ,

Lượt e đi từ times sang bên vincom Long Biên cũng bị nó dí đèn rồi, từ đoạn aeon là nó bắt đầu dí pha, đến tận vòng xuyến Vinhomes Riverside thì nó vượt ngang lên, e hạ kính xuống chửi nó là "đcm thằng c h ó chết", xe nó lúc đấy cũng đang hạ kính... Nhưng ko biết nó nghe đc hay không nữa.
Lúc em về thế nào cũng lại là xe nó. Nhưng tận đến gần times em xi nhân vào thì mới nhìn ra nó là thằng c h ó lái taxi, biển 99A, vì nó dí đèn suốt nên mắt e loá ko nhìn đc gì cả.
Cái lúc đến đoạn chân cầu VT, đoạn nhìn ngang V+ của Hoà Bình Green Tower, em đã bức xúc quá phanh kít xe lại, định xuống xe chạy lại xe thằng đấy. Nhưng em bình tĩnh lại, vì thật sự em cũng không phải dân đánh đấm, mà em lại nghĩ ra nhỡ đâu xuống nói rồi đánh nhau, to chuyện, rách việc rồi chả may dính đến bọn xxx thì mất ngày mất buổi.

Em dài dòng để kể vì em rất bức xúc, em đi điềm đạm ko cản trở hoặc tạt đầu bất cứ xe nào, vậy mà bị thằng đấy nó dí pha cả đi lẫn về.
Xe em chỉ có cam trước thôi, nên ko có video quay bằng chứng bị nó dí đèn. Nhưng chuyện có sao thì e kể lại vậy.

Cụ chỉnh lại cái gương hậu trong xe là ổn rồi mà.
Còn em bị 1 lần, 1 xe Merc chiếu pha em suốt mấy km dọc đường 5 từ Phố Nối về, vượt nó cũng ko vượt.
Bực mình em đỗ hẳn lại bên lề đường, đi tè cái rồi lên xe em dí nó về tận cầu Thanh Trì. Em đi Ford nó cao, nên thằng bé đến khổ với em.
Kaka!

ca_voi

Xe lăn
cho nó vượt, mang bực vào người làm gì?

PandaPanda

Xe máy
Nhường nhịn thôi các cụ

Quân Queo

Xe máy
Nguyên tắc là mình phải sang làn phải để người ta vượt bên trái.
Thực tế là vượt bên trái (xe lái bên trái) an toàn hơn so với vượt bên phải.
Đường 2 làn ở mình các cụ cứ phải vượt bên phải chẳng qua là cực chẳng đã thôi chứ đúng ra là nên vượt bên trái.
Cụ nói theo cảm tính của cụ quá.
Thứ nhất: Chả có nguyên tắc nào là mình phải sang làn phải để người ta vượt bên trái cả. Đấy là qui định khi đường chỉ có 1 làn, còn khi đường có từ 2 làn trở lên thử hỏi cụ nếu vạch là vạch liền hay làn bên cạnh là làn chỉ giành cho xe tải (Hoặc là làn chỉ giành cho xe con nếu cụ đang lái xe tải) thì cụ cũng chuyển sang làn phải à????
Thứ hai: Đường nhiều làn thì cứ làn ai nấy đi, muốn chuyển làn thì xin nhan và đảm bảo tốc độ qui định chứ còn chả phải vượt bên trái an toàn hơn so với bên phải. Đường 3-4 làn thì bên nào là trái bên nào là phải ??? Chả lẽ cụ đang đi ở làn ngoài cùng, muốn vượt theo kiểu an toàn của cụ thì chuyển 3-4 làn vào làn trong cùng cho nó đúng là trái hẳn để vượt chắc?

Cam 2.5.2012

Xe tăng
Lúc trên cầu e đi đúng tốc độ 50km/h làn dành cho xe con, sát dải phân làn 2 chiều đường, bên cạnh là làn xe tải rộng thoáng ko có xe cản, nó nhất định ko đi, mà e nhìn gương hậu, thì xe nó cách xe em xa, ước lượng khoảng chục mét là ít. Mà ngay trước đầu xe em là 1 loạt xe nhỏ nối nhau rồi. Chả lẽ e lượn sang bên làn xe tải, cho nó vượt lên?

Mình đang đi đúng luật, sao phải thế! Mà nó có vượt qua xe em, thì ít nhất 5 chiếc xe con nữa đang bám nhau, nó đi bằng niềm tin à?
Vấn đề ở đây là xe nó cách xa xe em, nó giữ khoảng cách lớn, nhưng dí đèn và bắn nháy liên tục.

Em tham gia giao thông ko bao giờ em đi kiểu lừ khừ gây cản trở, cũng ko chạy quá tốc độ, ko kiểu đảo làn như rang lạc để loi choi vượt đâu cụ ạ.
Quá đơn giản để xử lý, cụ dừng lại, tấp vô lề (không được đ ái đâu nhé, bị phạt đấy), nhường cho nó đi trước, đỡ bực mình. Cụ thấy bực mình, mang cái bực trong người lấu thế là không tốt cho cụ đâu^#(^

PhuVan

Xe tải
cho vượt la xong ka ka

Tùng Zyn

Xe buýt
Cụ nóng tính quá. Cứ kệ cho nó chiếu có sao đâu. Cảm giác như mình là ngôi sao đứng trên sân khấu, đèn rọi vào ý mà :))
Em bị nhá pha thế em cứ kệ. Đi đúng tốc độ cho phép. Thằng nào vượt mời sang làn ngược chiều mà vượt, trừ khi là xe cấp cứu nhá.

Giejack

Xe hơi
Các cụ gặp xe sau chiếu pha thì cứ chạy tít lên cho nó hít khói, hoặc nếu sợ chạy nhanh không an toàn thì chạy chậm hẳn lại tầm 5-10km/h thôi để thằng đằng sau nó phải chán mà vượt. Nếu nó vẫn tiếp tục chiếu pha vào đít thì các cụ bình tĩnh dừng xe, hạ kính xuống chửi. Nếu sợ chửi bé quá thì mở cửa xe, nhặt hòn đá phang vào đèn của nó cho khỏi chiếu >:)
Ngày trước em triệt để áp dụng biến pháp ăn miếng trả miếng: nó pha mình thì mình pha lại, nó càng còi thì mình càng chậm cho nó tức, nó tạt mình thì mình len lên đè lại. Sau cùng thì thấy cũng chả để làm gì mà còn nguy hiểm khi lái xe trong tình trạng mất bình tĩnh. Giờ em đi đường chỉ lo nép vào lề phải để cho cụ nào vội thì vượt đỡ vướng nên cũng ít bị soi pha vào đít. Ra đường em cứ xin nhận là bét, dù có ai tạt đầu, nháy đèn, bấm còi, chửi bới gì gì đi nữa thì em cũng đều xin về nhì, mời các cụ ấy đi trước. Nhờ thế ra đường mặc dù cũng gặp nhiều chuyện phiền hà nhưng em vẫn thấy thư giãn và bình tĩnh.

Killer13

Xe tăng
Nhường nó đi trước thôi, pha chói quá thì bẻ cái gương lại mà đi, có gì đâu mà phải kêu hả cụ ơi.

Hp007hp

Xe buýt
Cái lý luận này chỉ để đối phó với xxx thôi cụ ạ. Bản chất của vấn đề vẫn là vượt, dù có bao nhiêu làn. Và ở mình vô lăng bên trái, nên đương nhiên vượt bên trái sẽ an toàn hơn rất rất nhiều vượt bên phải. An toàn cho cả xe đang vượt và những người xung quanh.

Nên những cụ nào ôm khư khư cái quan điểm tôi đi đúng tốc độ và đúng làn nên tôi cứ ôm làn trái tôi đi xin hãy thay đổi quan điểm để cái văn hoá giao thông có cơ hội ngoi lên bằng anh bằng em.
Vot cụ 1 ly nữa!

0914014354

Xe điện
Cháu ghi nhận và chia sẻ cảm giác bực tức với cụ chủ và các cụ. , lắm t như t điên , đường vắng thoáng nó cứ nháy lọan cái pha lên như t điên ấy , bực cả mình , cháu tòan p bẻ cái lẫy gương sang góc chống chói , mấy t điên ấy nhường nó lên , mà mãi nó mới bò lên ạ , xong đi sau mới thấy thàn kinh nó có vấn đề thật & nghiêm trọng , dăm cái xe máy mà nó nháy cái đèn nhóang nhòang hết cả lên , cháu chỉ mong coa ngày bọn điên nháy đèn ngứa mắt mấy đại ca , sang nhẹ làm đôi gương , mạnh thì đôi pha cho ch ch ch nó đuê ...

Choikihoi

Xe hơi
Dí pha thì cho nó vượt thôi cụ, nên chọn cách xử lý đơn giản :D

Vietvan

Xe hơi
Lúc trên cầu e đi đúng tốc độ 50km/h làn dành cho xe con, sát dải phân làn 2 chiều đường, bên cạnh là làn xe tải rộng thoáng ko có xe cản, nó nhất định ko đi, mà e nhìn gương hậu, thì xe nó cách xe em xa, ước lượng khoảng chục mét là ít. Mà ngay trước đầu xe em là 1 loạt xe nhỏ nối nhau rồi. Chả lẽ e lượn sang bên làn xe tải, cho nó vượt lên?

Mình đang đi đúng luật, sao phải thế! Mà nó có vượt qua xe em, thì ít nhất 5 chiếc xe con nữa đang bám nhau, nó đi bằng niềm tin à?
Vấn đề ở đây là xe nó cách xa xe em, nó giữ khoảng cách lớn, nhưng dí đèn và bắn nháy liên tục.

Em tham gia giao thông ko bao giờ em đi kiểu lừ khừ gây cản trở, cũng ko chạy quá tốc độ, ko kiểu đảo làn như rang lạc để loi choi vượt đâu cụ ạ.
Là em thì em vẫn cho vượt xong rồi đi bên trong xong xong với nó lúc sau có con tải kẹp sau xe nó thì tuyệt.

vip tien sinh

Xe ngựa
Lên 9 bỏ làm 11.

Luzonbay

Xe tải
Cụ hơi cố chấp. Theo em cụ cứ sang làn phải, nhường làn trái cho người ta vượt.
+ Cụ đi hết tốc độ 50km, cụ không vượt tốc độ thì cụ không sai, nhưng người ta muốn đi hơn
50km và có nhu cầu vượt cụ thì cũng chưa hẳn là người ta sai. Người ta sai hay đúng trong tình huống này cụ không nên và không có đủ cơ sở đánh giá. Căn cứ vào đâu cụ khẳng định cụ đi 50km/h, đồng hồ xe cụ sai thì sao?
+ Việc người ta sẽ vượt những xe tiếp theo thế nào kệ người ta, khi người ta không xin ý kiến cụ thì cụ không nhất thiết phải hướng dẫn người ta cho bằng được!
+ Người ta giữ khoảng cách để khỏi đâm vào mít cụ thì có gì là không đúng?
+ Người ta xin vượt mà cụ không nhường cho người ta vượt khi có đủ điều kiện an toàn thì cũng không phải là cụ "đang đi đúng luật" đâu!
Cụ này chuẩn ạ

toan_dsr

Xe hơi
em đồng quan điểm với cụ~o)
Hì, nó dí pha vì mắt nó kém, ko nhìn thấy đường. Cụ lên dừng lại, nhường nó đi trước rồi mình đi sau và....dí lại cho nó biết mùi. Riêng em đã đi thì cho dí thoải mái, em vẫn lái bình thường; Chỉ chỉ lại gương trần là ok thôi. Còn 2 gương cạnh thì thay đổi góc nhìn tí là vô tư.

H.U.Y

Xe điện
Em chào các cụ,

Ra đường hết sức bình tĩnh, đặt chữ nhẫn lên hàng đầu cụ ơi. Chửi nó một câu, lời qua tiếng lại, tuýp sắt, dao bầu, đầu rơi, máu chẩy, vợ con rủn rẩy, đẩy cáng ầm ầm, cắt lớp, siêu âm, gia đình mất ấm :D