[Funland] Cho em hỏi rủi ro nứt đất nhà hàng xóm khi xây nhà

thuyhtt

Xe tăng
Đợt hàng xóm nhà em làm nhà, họ ký hợp đồng với đội phá dỡ: nếu trong quá trình phá dỡ, đào xúc làm nứt tường hay hỏng gì của hàng xóm thì đội phá phải đền. Họ sang nhà em chụp ảnh hiện trạng các tầng trước khi thi công.
Đến hôm phá dỡ cần cẩu nó phạng hỏng cột chảo ăng ten K+ , va vỡ một góc ban công và các cạnh hoa văn mặt tiền nhà em. May tường không bị lún nút vì tường nhà em toàn xây dầy 40cm. Xong đội phá đó phải bỏ tiền đền bù cột chảo, xây sửa lại hết ban công, mặt tiền cho nhà em luôn. Hàng xóm đang xây không phải đền. Nhưng mấy hôm hx phá và nhồi cọc làm nhà mình rung chuyển. Cả dẫy cũng thấy ghê răng không dám ngồi trong nhà. Chỉ khi hàng xóm đổ xong móng nền mới yên tâm an toàn. Nói chung xây nhà là gây mệt mỏi, lo lắng cho cả chủ xây và hàng xóm. Phải nhà hx xây lởm thì rủi ro đền bù vô cùng lớn
nhà em phải tránh mấy ngày trời mưa ko dám đào móng vì sợ nhà hx trượt. máy xúc làm ngày đêm để đổ móng sớm càng tốt. đổ xong móng thì yên tâm 7-8 phần.

thuyhtt

Xe tăng
Chúc mừng cụ, thật may mắn khi có hàng xóm như vậy.
May cụ gặp được 2 nhà hàng xóm tốt
vâng khu nhà em toàn các chú quân đội trí thức, họ hiểu biết và thiện lương. với cả họ cũng giàu nữa, chú em làm vỡ bình bảo em là: nhà chú thiếu gì tiền mua cái bình này, cầm của cháu mấy đồng cháu khinh chú ra, mai sau chú cháu khó nhìn mặt nhau. Chai rượu thì chú nhận, về nhà mới chú mang sang :D.
Nói chung nhà em may mắn cụ ạ, chả ai chọn đc hx cả.

thaomoc

Xe tăng
e tưởng hay có làm nứt nhà HX thôi, giờ lại có làm nứt đất

Light

Xe tăng
Phá dỡ thì ít gây ra thiệt hại nặng lắm cụ, cùng lắm nứt tí tường, vỡ cái này đổ cái kia, đền nhẹ nhẹ thôi. Làm móng gây thiệt hại mới khủng khiếp, nếu móng người ta bị lún, trượt nhiều thì cả cái nhà có thể xé ra làm đôi đó cụ. Nhìn chung nếu thiệt hại quá nặng thì sẽ đến tay chủ nhà, vì thầu thợ 8, 9 phần 10 là sẽ trốn mất.
nhà em phải tránh mấy ngày trời mưa ko dám đào móng vì sợ nhà hx trượt. máy xúc làm ngày đêm để đổ móng sớm càng tốt. đổ xong móng thì yên tâm 7-8 phần.
Hàng xóm nhà em thuê đội phá dỡ nhà kiêm đào móng ép cọc luôn ạ. Em cũng hiểu khâu móng cọc là dễ gây thiệt hại nhất. Nhà xây họ chỉ lo mất tiền đền bù. Mình hx giáp cạnh chỉ lo an toàn của gia đình là trên hết nên cả tháng nhà hx phá và đào móng em phải chuyển làm online ở nhà. Hàng ngày sang giám sát, yêu cầu đội thi công từ khâu bóc tường, chèn cừ chân móng cho đến khi đổ móng để đảm bảo an toàn cho nhà mình. Nhà xây họ chỉ phó thác cho đội thi công, nó làm rất cẩu thả nếu mình không giám sát.
Vậy nên khi xây nhà thì chủ nhà và đội thi công phải tính toán cẩn thận, có trách nhiệm giám sát thì mới tránh được rủi ro thiệt hại và mất lòng hx láng giềng. Đội thợ thi công nhà hx là nó sợ em lắm vì em bắt bẻ cho về kỹ thuật xây chỉ có im. Mỗi lần đổ trần chèn tường chống ngấm em lại giám sát :D

Khongdanhvong

Xe điện
Đã có kinh nghiệm vụ này. Em chia sẻ chút nhé: Xây nhà làm nứt nhà hàng xóm có 3 nguyên nhân

1. Nhà hàng xóm xây dựng đểu, đã nứt sẵn, nhân cơ hội mình xây nhà thì đổ cho mình. Giải pháp cho vấn đề này là xây nhà phải có giấy phép, khi động thổ phải chụp ảnh quay phim hiện trường, phải gọi nhà hàng xóm sang xác định ranh đất giáp ranh, xác nhận hiện trạng... móc đất lên thấy nứt là gọi hàng xóm luôn.

2. Do mình đào đất sâu hơn nhà hàng xóm, móng người ta bị trượt, gây nứt, hoặc ép cọc quá khỏe trong khi móng nhà hàng xóm là móng gạch, móng đơn v.v. (tóm lại là các loại móng nông, yếu): Trước khi xây phải qua hỏi hàng xóm, nắm thông tin về chất lượng móng nhà họ, đồng thời phải nắm được địa chất khu đất. Nếu đất cứng, chắc, thổ cư lâu năm thì rủi ro thấp, nếu đất cát trượt, bùn lầy, nguồn gốc từ ao đầm san lấp... thì phải coi chừng. Nếu có thể thì làm móng không hết đất, cách nhà hàng xóm ra (nhưng bất khả thi với đất thành phố), có thể phải khoan dẫn rồi mới ép cọc, hoặc là dùng cọc khoan nhồi, hoặc là ép cừ Larsen.

Trong mọi trường hợp đều cần có bản vẽ. Kiến trúc sư và kỹ sư kết cấu sẽ tính toán để giảm thiểu nguy cơ xảy ra tình huống 2. Nhà thầu thi công tinh nhuệ sẽ làm giảm thiểu tình huống 1. Dù sao thì vẫn có nguy cơ rủi ro, nên chuẩn bị sẵn tiền để đền. Đằng nào xây nhà kiểu gì cũng sẽ phát sinh ra một mớ nên chả thừa đâu.
Chỗ đất nhà em định xây có nhà cấp 4 rồi, nhưng không sát tường bất kỳ nhà ai, cả 2 mặt có giáp nhà hàng xóm thì đều không giáp hẳn mà cách tầm 40cm.
Chính vì không có nhiều tiền nên mới lo. Bảo sao người ta giờ thích mua chung cư. Xây nhà ở mình nhiều rủi ro thế.

nghichnham

Xe tăng
Em từng phải đàm phán đền 2 lần rồi. Ko ít đâu ạ. Nên cố gắng cừ, chống đầy đủ. Tốn tí nhưng yên tâm.

cap3hk

Xe tăng
Nhân vấn đề móng, các cụ cho em hỏi, em có miếng đất nhỏ ngoại thành, đào 2 mét lên là đất vàng, đá hộc, khoan 8 mét có nước, khoan tầm 15 mét có đá xanh.
Em dự kiến xây dựng 600m2 x 1 tầng [chia 2 khu mỗi khu 300m2] thì nên dùng móng loại gì. Ở đây thấy ae thợ bảo nhà quanh khu này không cần làm móng chỉ cần đóng cọc làm dầm sắt.

demax

Xe tăng
Em đang định xây nhà mà thấy nói có rủi ro này, đền bù có trường hợp lên tới 1 tỷ mà thấy nản xây thật. Hợp đồng với công ty thì có nhưng họ bỏ của chạy lấy người thì sao ạ?
Các cụ cho em xin chút kinh nghiệm. Em xin vodka.
Có gói mua bảo hiểm khi xây nhà đó cụ. Trước có ông bạn xây KS có mua bảo hiểm khi xây dựng, nhà hàng xóm nứt phải đền đâu 500tr bên bảo hiểm trả hết.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Em đang định xây nhà mà thấy nói có rủi ro này, đền bù có trường hợp lên tới 1 tỷ mà thấy nản xây thật. Hợp đồng với công ty thì có nhưng họ bỏ của chạy lấy người thì sao ạ?
Các cụ cho em xin chút kinh nghiệm. Em xin vodka.
Thuê tư vấn giám sát, mất thêm ít tiền nhưng có chỗ mà túm tóc cụ ạ

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Nhân vấn đề móng, các cụ cho em hỏi, em có miếng đất nhỏ ngoại thành, đào 2 mét lên là đất vàng, đá hộc, khoan 8 mét có nước, khoan tầm 15 mét có đá xanh.
Em dự kiến xây dựng 600m2 x 1 tầng [chia 2 khu mỗi khu 300m2] thì nên dùng móng loại gì. Ở đây thấy ae thợ bảo nhà quanh khu này không cần làm móng chỉ cần đóng cọc làm dầm sắt.
1 tầng với đất như cụ nói thì lo gì

nickthu2

Xe tải
Hàng xóm nhà em thuê đội phá dỡ nhà kiêm đào móng ép cọc luôn ạ. Em cũng hiểu khâu móng cọc là dễ gây thiệt hại nhất. Nhà xây họ chỉ lo mất tiền đền bù. Mình hx giáp cạnh chỉ lo an toàn của gia đình là trên hết nên cả tháng nhà hx phá và đào móng em phải chuyển làm online ở nhà. Hàng ngày sang giám sát, yêu cầu đội thi công từ khâu bóc tường, chèn cừ chân móng cho đến khi đổ móng để đảm bảo an toàn cho nhà mình. Nhà xây họ chỉ phó thác cho đội thi công, nó làm rất cẩu thả nếu mình không giám sát.
Vậy nên khi xây nhà thì chủ nhà và đội thi công phải tính toán cẩn thận, có trách nhiệm giám sát thì mới tránh được rủi ro thiệt hại và mất lòng hx láng giềng. Đội thợ thi công nhà hx là nó sợ em lắm vì em bắt bẻ cho về kỹ thuật xây chỉ có im. Mỗi lần đổ trần chèn tường chống ngấm em lại giám sát :D
Tất cả các bên đều cẩn thận, chu đáo thì thường ko có chuyện gì xảy ra. Hoặc xảy ra thì đều rất thiện chí.

tieunhilang

Xe điện
Mình làm mình chịu, sợ gì
Cứ ngồi mà lo thế thì bao giờ mới có cái nhà để ở.
Còn làm sao để hạn chế tối đa rủi ro thì các cụ trên đã nói rồi
Em đồng ý, tiền nó chịu chứ mình có phải chịu đâu mà sợ.

thuyhtt

Xe tăng
Bước 1.
Cụ xây phải có giấy phép
Thiết kế tốt nhất là theo giấy phép
Bước 2. Trước khi đào móng, ngồi với từng nhà liền kề, lập vi bằng thực trạng nhà, đất, các công trình tài sản trên đất
Bước 3. Thực hiện các biện pháp kỹ thuật đầy đủ: vách thép, cừ thép, thanh chống...
Bước 4. Hợp đồng thật chặt với các bên thầu từ đào móng đến thi công, hoàn thiện
Bước 5. Chuẩn bị sẵn kinh phí để xử lý nếu phát sinh các vấn đề
Nhà đối diện em có nhà vừa ép cọc xong làm nứt tường sàn hàng xóm (2 tầng cũ). chiều bị dừng thi công luôn. Hai bên thương lượng cả tuần ko đạt đc số tiền đền bù, thi công vẫn ko thể tiếp tục. Cuối cùng chốt đền 180tr cho mấy vết vứt đó mới đc làm tiếp đó cụ. Thằng bé chủ nhà giờ nó chả chơi với ai trong dãy, còn ông nhận đền bù xong thì cả dãy chả ai thèm hỏi câu nào. Khổ.

Dream22015

Xe buýt
vâng khu nhà em toàn các chú quân đội trí thức, họ hiểu biết và thiện lương. với cả họ cũng giàu nữa, chú em làm vỡ bình bảo em là: nhà chú thiếu gì tiền mua cái bình này, cầm của cháu mấy đồng cháu khinh chú ra, mai sau chú cháu khó nhìn mặt nhau. Chai rượu thì chú nhận, về nhà mới chú mang sang :D.
Nói chung nhà em may mắn cụ ạ, chả ai chọn đc hx cả.
Cụ ở khu văn minh toàn hàng xóm tốt như vậy thì quá ổn. Nhiều khu hàng xóm hỏng ít còn sang yêu cầu chủ nhà đền bù nhiều. Chưa nói đến nhà hàng xóm xây to hơn là khó chịu, ghen ghét.
Em gặp tình huống bình thường tết nhất vẫn sang chúc tết, trc khi xây cũng có hộp bánh cân chè sang báo cáo thưa truyện đầy đủ nội dung mong muốn mà đến lúc triển khai thỉnh thoảng vẫn khó chịu kiểu: làm cao thế thì hết thoáng bên này :( , xây trát cát bụi bẩn bay hết sang hàng xóm,....
(Cũ là đất trống, đang có thoáng có cửa sổ nhưng khi mình xây lên thì người ta hết thoáng)
Và sau đó thì e cảm giác lạnh nhạt dần chứ ko còn đc gần gũi như trc khi xây nhà.

thuyhtt

Xe tăng
Cụ ở khu văn minh toàn hàng xóm tốt như vậy thì quá ổn. Nhiều khu hàng xóm hỏng ít còn sang yêu cầu chủ nhà đền bù nhiều. Chưa nói đến nhà hàng xóm xây to hơn là khó chịu, ghen ghét.
Em gặp tình huống bình thường tết nhất vẫn sang chúc tết, trc khi xây cũng có hộp bánh cân chè sang báo cáo thưa truyện đầy đủ nội dung mong muốn mà đến lúc triển khai thỉnh thoảng vẫn khó chịu kiểu: làm cao thế thì hết thoáng bên này :( , xây trát cát bụi bẩn bay hết sang hàng xóm,....
(Cũ là đất trống, đang có thoáng có cửa sổ nhưng khi mình xây lên thì người ta hết thoáng)
Và sau đó thì e cảm giác lạnh nhạt dần chứ ko còn đc gần gũi như trc khi xây nhà.
dạ, mình ko chọn đc hàng xóm cụ ạ. Nhà đằng sau nhà em nó bắt nhà em trổ cửa sổ phía sau tránh cửa sổ to tướng nhà nó ra, em thấy ko ảnh hưởng gì nhiều nhà em nên ok cho xong, nhưng em thấy xấu tính vậy thì ko chơi chân thành đc, em né cho lành.
Nhà em bị mỗi vụ đó, cũng chỉ sang nói 1 lần chứ ko càm ràm nhiều. Còn ai cũng làm nhà, ai cũng bụi, ý thức lắm vẫn phải chấp nhận .
Lúc đầu cũng có nhà bên bảo nhà em chắn cẩn thận ko bụi, thì chú sát nhà em ra giữa đường bảo nhà tôi ngay sát tôi chả kêu, các bà kêu gì, để nó làm, ai chả phải làm nhà. Vậy là thôi.

Kiabuoisang

Xe container
Kinh nghiệm của em:
Trước khi làm nhà, sang nhà hàng xóm chụp hình, quay phim hết các phiến tường nhạy cảm để ghi lại. Tìm hiểu xem móng nhà hàng xóm như thế nào. Thống nhất phương án nếu khi mình làm mà nhà họ bị nứt thì mình phải đền;
Đối với phần đất nhà mình: Tùy theo nhưng để an toàn thì hạn chế việc đào bới; xử dụng phương pháp ép cọc, cụ thể: Thuê khoan dẫn tất cả các vị trí cọc (phía nhà liền kề) và thực hiện ép vào đúng vị trí đã khoan;
Kết quả: Nhà hàng xóm OK không nứt gì hết.

Euro2CityStar

Xe lăn
cái này thuê thiết kế
.
còn móng thì đổ chân móng 1 mét là ổn .rồi xây lên .

Mandalord

Xe điện
Đất khá tốt đó cụ. Còn thì nhà nào cũng phải có móng, không thể làm như mấy thợ ở quê hay làm là đổ mỗi cái giằng được, rất rủi ro.

Nếu như nhà cụ cách đường lớn 1 đoạn, không có xe tải nặng chạy qua gây rung lắc, tốt hơn hết là nhà không giáp ranh với nhà hàng xóm thì rẻ tiền nhất chính là móng gạch hoặc là móng bằng đá hộc, tùy theo vật liệu nào có sẵn và rẻ hơn. Tất nhiên là phải xây đúng kỹ thuật. Ví dụ như móng gạch xây nhà bác em (trên đồi, nền đất đá cứng, không nguy cơ sạt lở, Như Thanh - Thanh Hóa).
- Bậc dưới cùng, rộng 8 hàng gạch, cao 3 hàng gạch.
- Bậc trên, rộng 7 hàng gạch (thu vào 1 viên), cao 2 hàng gạch.
- Bậc trên, rộng 6 hàng gạch (thu vào 1 viên), cao 1 hàng gạch.
- v.v
- Bậc trên cùng, rộng 3 hàng gạch, cao 2 hàng gạch.
(Đây gọi là giật bậc 70 - 140)
- Như vậy móng sẽ sâu ít nhất là 770mm. Sau có cụ tiếp tục xây 3 hàng gạch cho tới cao độ cốt -300.
- Quay đứng viên gạch lên, xây cao 2 hàng ở 2 bên để làm cốp pha, ở giữa rỗng để đặt thép đổ bê tông làm giằng (vừa giằng móng vừa giằng chống thấm). Thép 4 cây d16 là ok. Đổ xong thì cái giằng sẽ nằm đúng ở cốt -60 gì đấy, vừa đủ cho cụ cán nền, lát gạch.

Móng đá hộc sẽ phức tạp hơn, chủ yếu là ở khâu chọn đá. Xây móng cũng phải to hơn, độ cao mỗi bậc lớn hơn, ít bậc hơn, độ rộng bậc lớn hơn.

Ngoài ra, nếu điều kiện KT cụ khá hơn thì làm móng cốc rộng 1000x1000 hoặc 1200x1200, sắt móng 1 lớp d12a150, giằng móng 4 cây d16 là vô tư luôn.