[Funland] Cho em hỏi về việc đóng BHXH của gấu nhà em

Vietex

Xe điện
Ở cái đất nước tuổi thọ trung bình cả nươc là 75 và sẽ còn tăng hơn, những người được hưởng lương hưu đa số là thọ hơn mức trung bình mà cụ lại đang nghĩ thế? Thế mấy nước Đức, 68 tuổi mới nghỉ hưu, nghỉ sớm dù 1 năm cũng ăn chỉ 75%, hay Pháp phải đóng 43 năm bhxh thì được gọi là super sân si hay gì ạ?
FYI là tuổi thọ của họ cao hơn mình vài năm thôi.
Chuẩn cụ. Nhiều ng cứ lo k kịp nhận đã chết. Trong khi tuổi thọ trung bình của mình là tầm 74 tuổi. Mà từ giờ đến lúc đó kiểu gì chả tăng thêm

Vietex

Xe điện
Vẫn được rút cụ nhé.Theo điều 60,điều 77 Luật bảo hiểm xã hội quy định các trường hợp được nhận một lần trong đó có mắc bệnh hiểm nghèo, hoặc ra nước ngoài định cư 😀 ngoài ra còn một số trường hợp khác
Cụ đúng là trên thông thiên văn, dưới tường địa lý.

danleduc

Xe điện
Chào các cụ, vợ em sn 1969 đã đóng bảo hiểm xã hội từ năm 2001, đến hết năm nay là đủ 20 năm nhưng chưa đủ 55 tuổi để nhận lương hưu. Gấu em nghỉ làm nhà nước được 10 năm, sau đó gửi đóng nhờ BHXH ở doanh nghiệp, đóng toàn bộ BHXH 1 năm mười mấy triệu. Giờ gia đình muốn ngưng đóng để đến 55 tuổi ( nữ) nhận lương hưu em hiểu thế có đúng luật BHXH hiện hành chưa ạ
Tầm tuổi vợ cụ là phải theo luật BHXH mới: nữ 60 tuổi mới được hưởng lương hưu.

danleduc

Xe điện
Bài toán lương hưu BHXH của người lđ ở VN thì trên cả tuyệt vời.
Với lạm phát và tăng trưởng được kiểm soát tốt và ở mức cao, lấy trung bình cộng toàn thời gian đóng, không có hệ số điều chỉnh như với công chức là lương tối thiểu nhân hệ số lương công tác, thì người lđ ngoài nhà nước tự xác định đây chỉ là phần phụ trong thu nhập sau nghỉ hưu.
Chỉ cần hưởng hưu 10 năm, thì với bình quân tăng cpi 20 năm qua, đâu đó lương hưu giảm còn 1/2, 10 năm tiếp còn 1/4. Tức là nghỉ hưu 62 tuổi được 6 triệu thì 7x tuổi còn 3 triệu, thọ tới 8x còn 1,5 triệu.
Có hệ số điều chỉnh trượt giá mà cụ, cụ tìm hiểu đi.

Miki2016

Xe buýt
Được bác ạ, bác tra google "rút bảo hiểm xã hội 1 lần" rồi tự tính thôi.

Bèo thì được vài chục....về bảo vợ mua mực khô lên Hàng Bồ hay Đặng Dung bán buổi chiều bác ạ....

Dân lô đề như bọn em ra ngồi làm mấy chén ủng hộ còn nhã hơn....không ai bảo hiểm tốt cho mình bằng bản thân mình. Em thật.
E năm nay 40 tuổi , tham gia bảo hiểm gần 19 năm rồi ! Theo cách tính lương bh mới là trung bình của cả quá trình đóng bh .Bây giờ e có nên rút 1cục , xong lại tiếp tục đóng bh thì lương hưu sẽ cao hơn phải k cụ ?

tuan_nguyen261188

Xe điện
E năm nay 40 tuổi , tham gia bảo hiểm gần 19 năm rồi ! Theo cách tính lương bh mới là trung bình của cả quá trình đóng bh .Bây giờ e có nên rút 1cục , xong lại tiếp tục đóng bh thì lương hưu sẽ cao hơn phải k cụ ?
Làm vây cũng được cụ à. nếu là nam thì cụ đóng tiếp cũng được 25 năm, nếu là nữ cũng được 20 năm.
Nhưng cụ phải nghĩ việc mới làm cái thủ tục này được rút xong thì đi làm lại...chứ đang đi làm có đóng bảo hiểm là ko rút được đâu.

barca6996

Xe container
Tầm tuổi vợ cụ là phải theo luật BHXH mới: nữ 60 tuổi mới được hưởng lương hưu.
Nữ 60 tuổi mới được nghỉ hưu là đến 2035 mới áp dụng đầy đủ,từ 2020 mỗi năm chỉ cộng thêm 4 tháng với nữ, 3 tháng với nam, vợ chủ thớt sinh năm 69 nên tuổi nghỉ hưu là 56 tuổi 8 tháng nếu sinh trước tháng 6/69,còn sau tháng 6 thì 57 tuổi 😀

Đê lồ

[Tịch thu bằng lái]
Bác rút một cục là tất toán rồi, đóng lại thì là từ đầu à. :))

Còn rút về là để làm việc khác mà bảo hiểm về già cho bản thân thôi chứ đóng lại làm cái gì?
Bác chờ gì ở cái đồng lương hưu như thế....cơm bụi 30k bữa * 3 bữa ngày * 30 ngày = 2.7 triệu rồi (bác đã có < 2.35T tiền lương hưu) tức bác vẫn phải đi làm kiếm thêm khoảng 1 triệu nữa lúc về già mời đủ ăn. :)). Thế thì lấy một cục về mua cây vàng cất đi còn mình đi làm bảo vệ quán cà phê nó nhã hơn nhiều.

Mà lại phải đi nhờ vả doanh nghiệp mất công của họ ra.....nguyên tắc là bảo hiểm của cụ, do cụ đóng theo THU NHẬP CỦA CỤ, về già cụ hưởng.....thế mà thằng doanh nghiệp nó lại phải sinh ra một cái bộ phận vài người chuyên lo việc này há chả tội cho doanh nghiệp lắm sao. :(

tuan_nguyen261188

Xe điện

Còn rút về là để làm việc khác mà bảo hiểm về già cho bản thân thôi chứ đóng lại làm cái gì?
Bác chờ gì ở cái đồng lương hưu như thế....cơm bụi 30k bữa * 3 bữa ngày * 30 ngày = 2.7 triệu rồi (bác đã có < 2.35T tiền lương hưu) tức bác vẫn phải đi làm kiếm thêm khoảng 1 triệu nữa lúc về già mời đủ ăn. :)). Thế thì lấy một cục về mua cây vàng cất đi còn mình đi làm bảo vệ quán cà phê nó nhã hơn nhiều.

Mà lại phải đi nhờ vả doanh nghiệp mất công của họ ra.....nguyên tắc là bảo hiểm của cụ, do cụ đóng theo THU NHẬP CỦA CỤ, về già cụ hưởng.....thế mà thằng doanh nghiệp nó lại phải sinh ra một cái bộ phận vài người chuyên lo việc này há chả tội cho doanh nghiệp lắm sao. :(
Cụ nói thế thì hài quá...
BHXH có bù trượt giá và điều chỉnh tăng lương hưu hàng năng cho người lĩnh. BHXH không phải là đầu tư mà đòi phải thật sự có lời thật cao. Nó đảm bảo cho tuổi già có cuộc sống an toàn. Người già ăn bao nhiêu đâu mà.
Em chả biết ai thế nào chứ Ba mẹ em ờ quê lương hưu 2 ông bà tổng được 13 triệu. Một tháng 2 ông bà tiêu 3-4 triệu là cao...con cháu về toàn lấy tiền cho cháu cho con, mình mua tặng cụ ít mà tiêu thì còn không nhận. Chả bao giờ nhờ con cái chuyện tiền nong...lúc ốm đau đi bệnh viên mà cũng có BHYT nên cũng chả mất nhiêu cả.

Qua đó em thấy đóng BHXH và BHYT là tốt cho mình và người thân.

Chỉnh sửa cuối:

Đê lồ

[Tịch thu bằng lái]
BHXH có bù trượt giá và điều chỉnh tăng lương hưu hàng năng cho người lĩnh. BHXH không phải là đầu tư mà đòi phải thật sự có lời thật cao. Nó đảm bảo cho tuổi già có cuộc sống an toàn. Người già ăn bao nhiêu đâu mà.
Em chả biết ai thế nào chứ Ba mẹ em ờ quê lương hưu 2 ông bà tổng được 13 triệu. Một tháng 2 ông bà tiêu 3-4 triệu là cao...con cháu về toàn lấy tiền, cho cháu cho con, mình mua tặng cụ ít mà tiêu thì còn không nhận. Chả bao giờ nhờ con cái chuyện tiền nong...lúc ốm đau đi bệnh viên mà cũng có BHYT nên cũng chả mất nhiêu cả.

Bây giờ ta cùng phân tích cho người lao động ở Việt Nam cùng nghe ưu điểm của BHXH ở ta nhé.
Cơ sở dữ liệu ban đầu là bố mẹ bác có 13 triệu tiền lương hưu (trung bình mỗi người 6.5 triệu)

Vậy bác cấp thêm dữ liệu:
- Bố mẹ bác năm nay bao nhiêu tuổi, nghỉ hưu từ năm nào?
- Bố mẹ bác làm nhà nước hay tư nhân?
- Bố mẹ bác trước đây công tác trong lĩnh vực nào?

Còn quá trình công tác & bảo hiểm tạm bỏ qua vì liên quan tới cá nhân nhiều quá.

:))

tientung000

Xe điện

Cụ chuẩn vụ doanh nghiệp phải tính nộp bhxh cho nlđ. Em nhòm thấy nhiều hồ sơ lúc tính hưu, bắt đầu đè ra đòi điều chỉnh hệ số lương, mặc dù tsb nó, mỗi vài năm là nó ký đóng dấu lên sổ của người ta, tiền thu đủ, đến khi tính hưu thì chỉnh. Nộp cao hơn thì chỉnh xuống, ko trả lại $, nộp ít hơn thì đương nhiên bù tiền... Nhẽ bảo nlđ đi kiện mấy cái thằng đóng dấu củ khoai các năm trước?

barca6996

Xe container
Em chả biết ai thế nào chứ Ba mẹ em ờ quê lương hưu 2 ông bà tổng được 13 triệu. Một tháng 2 ông bà tiêu 3-4 triệu là cao...con cháu về toàn lấy tiền, cho cháu cho con, mình mua tặng cụ ít mà tiêu thì còn không nhận. Chả bao giờ nhờ con cái chuyện tiền nong...lúc ốm đau đi bệnh viên mà cũng có BHYT nên cũng chả mất nhiêu cả.

Tranh luận với cụ lô đề thì tốt nhất chỉ nên tính xem hôm nay cửa sáng là con gì để thả chiều về ăn ngay thôi cụ ag =))

tuan_nguyen261188

Xe điện
Bây giờ ta cùng phân tích cho người lao động ở Việt Nam cùng nghe ưu điểm của BHXH ở ta nhé.
Cơ sở dữ liệu ban đầu là bố mẹ bác có 13 triệu tiền lương hưu (trung bình mỗi người 6.5 triệu)

Vậy bác cấp thêm dữ liệu:
- Bố mẹ bác năm nay bao nhiêu tuổi, nghỉ hưu từ năm nào?
- Bố mẹ bác làm nhà nước hay tư nhân?
- Bố mẹ bác trước đây công tác trong lĩnh vực nào?

Còn quá trình công tác & bảo hiểm tạm bỏ qua vì liên quan tới cá nhân nhiều quá.

:))
Ba em 70 tuổi,mẹ em 63 tuổi
Ba mẹ em trước làm hợp tác xã, sau ra làm tư nhân
Ba mẹ em làm nhiều cty từ làm gốm, giầy dép cả hàn xì...

Vậy OK chưa cụ.

Đê lồ

[Tịch thu bằng lái]
Ba em 70 tuổi,mẹ em 63 tuổi
Ba mẹ em trước làm hợp tác xã, sau ra làm tư nhân
Ba mẹ em làm nhiều cty từ làm gốm, giầy dép cả hàn xì...

Vậy OK chưa cụ.
Chưa Ok lắm bác ạ.

70 tuổi thì bố bác sinh năm 1950, tầm đấy tuổi về hưu khoảng 2005~2007 do đi làm sớm tầm 20 tuổi lại chỉ làm nhà nước nên thời điểm đủ công tác rất nhanh.....gọi là hưu non.
- Trước năm 2000 thì chỉ có khối nhà nước đóng bảo hiểm, khối tư nhân & nước ngoài chỉ rất ít & lương tính tiền Việt ở khối tư nhân chỉ tầm 500k~2 triệu tùy thâm niên. Từ 1995 trở về trước thì không có khái niệm tư nhân.

- Từ 2000~2007 luật bảo hiểm chưa sửa (từ 2007 đến nay đã trải qua vài ba lần nâng lương cho khối hưu nhà nước-không có tư nhân), thời điểm ý lương tư nhân từ 3triệu đến 5 triệu là cao...ví như FPT những năm 2002 thì kỹ sư phần mềm lĩnh lương 5 triệu được coi là có cuộc sống quý tộc

Như vậy bố của bác có ra ngoài làm từ năm 1995 (lúc 45 tuổi) đi nữa thì cũng không có cách nào đạt lương hưu 6.5 triệu (55% của lương hưu bậc đại tá hiện đang lĩnh) như bây giờ....chỉ trừ khi bố bác làm trong nhà nước và được hiệu chỉnh bậc lương.

Chưa kể bảo hiểm của hợp tác xã như nào & những năm 80 ra sao thì mời các cụ nông nghiệp nữa. :))

Trên này trẻ có, già có....trải qua ăn cơm độn cũng có....lĩnh lương từ lúc lương 60 đồng/tháng cũng có.....đến giờ vẫn xấu hổ vì mình đang được nuôi bởi số tiền bảo hiểm con cháu đóng....nên cụ nghiêm túc được thì mới bóng bàn được. =))

tientung000

Xe điện
Tranh luận với cụ lô đề thì tốt nhất chỉ nên tính xem hôm nay cửa sáng là con gì để thả chiều về ăn ngay thôi cụ ag =))
Nếu cụ có chút nghiệp vụ thì chia sẻ. Hôm qua tôi có hỏi cụ căn cứ nào để xác định người làm doanh nghiệp tư nhân sẽ được điều chỉnh lương hưu? không phải hỏi cách tính lương hưu. Chưa thấy cụ giả nhời. Luật 2014 cũ mèm, ai cũng đọc rồi, chả có ý tứ gì.
Với đối tượng nhà nước, từ khi đi làm đã là lương cơ sở nhân hệ số lương. Lương hưu cũng tính tương tự, nên mỗi lần điều chỉnh lương cơ sở, lương hưu đối tượng nn lại tăng.

Chưa Ok lắm bác ạ.

70 tuổi thì bố bác sinh năm 1950, tầm đấy tuổi về hưu khoảng 2005~2007 do đi làm sớm tầm 20 tuổi lại chỉ làm nhà nước nên thời điểm đủ công tác rất nhanh.....gọi là hưu non.
- Trước năm 2000 thì chỉ có khối nhà nước đóng bảo hiểm, khối tư nhân & nước ngoài chỉ rất ít & lương tính tiền Việt ở khối tư nhân chỉ tầm 500k~2 triệu tùy thâm niên. Từ 1995 trở về trước thì không có khái niệm tư nhân.

- Từ 2000~2007 luật bảo hiểm chưa sửa (từ 2007 đến nay đã trải qua vài ba lần nâng lương cho khối hưu nhà nước-không có tư nhân), thời điểm ý lương tư nhân từ 3triệu đến 5 triệu là cao...ví như FPT những năm 2002 thì kỹ sư phần mềm lĩnh lương 5 triệu được coi là có cuộc sống quý tộc

Như vậy bố của bác có ra ngoài làm từ năm 1995 (lúc 45 tuổi) đi nữa thì cũng không có cách nào đạt lương hưu 6.5 triệu (55% của lương hưu bậc đại tá hiện đang lĩnh) như bây giờ....chỉ trừ khi bố bác làm trong nhà nước và được hiệu chỉnh bậc lương.

Chưa kể bảo hiểm của hợp tác xã như nào & những năm 80 ra sao thì mời các cụ nông nghiệp nữa. :))

Trên này trẻ có, già có....trải qua ăn cơm độn cũng có....lĩnh lương từ lúc lương 60 đồng/tháng cũng có.....đến giờ vẫn xấu hổ vì mình đang được nuôi bởi số tiền bảo hiểm con cháu đóng....nên cụ nghiêm túc được thì mới bóng bàn được. =))
Cụ chuẩn. Phụ huynh cụ kia nếu lĩnh theo tư nhân, cao lắm được 4-5 triệu/tháng/người. Phải có phần hệ số nn cao mới được như vậy, mà khả năng là tính trung bình vài năm cuối.

Chỉnh sửa cuối:

tuan_nguyen261188

Xe điện
Chưa Ok lắm bác ạ.

Chuyện đó là của bên BH họ làm...em chỉ biết ba me em lĩnh lương đều đều.
Qua đó em thấy đóng BHXH có lợi khi về hưu. :)) :)) :))

luot_song

Xe điện
Chưa Ok lắm bác ạ.

Cụ nhẹ tay cháu nó ddangtuoir ăn tuổi lớn chưa được chín ạ

30H-1230

Xe đạp
Chưa Ok lắm bác ạ.

Cụ phân tích rất hợp lý. Nghe qua cái thông số đầu vào của 2 phụ huynh cụ trẻ ở trên (hoàn toàn làm HTX/Cty tư nhân) mà nhận lương hưu 13 củ/2 người thì quả thật là vô lý. Có lẽ cụ ý đang phải tìm cách pro cho BHXH, nhg thực ra kiến thức còn khá xanh và non.
Cũng nhân tiện đây, ko phải là BHXH, nhưng cũng khá liên quan. E xin phép nhắc các cụ cái vụ BH Thất nghiệp. Thằng bạn e từ sau năm 2009 lúc nào cơ quan cũng đóng BHTN theo nguyên lương (luôn cao hơn mức trần qua các kỳ điều chỉnh), đã lĩnh đc 2 tháng thất nghiệp mà vừa rồi dịch bệnh lockdown, chủ quan đi báo cắt với BH thất nghiệp muộn mất 2 ngày mà nó doạ cắt hết tất cả 9 tháng được hưởng còn lại đấy. Không chủ quan vụ báo cắt đc đâu.
Ngẫm kỹ lại mới thấy, đám Quỹ BHTN chỉ nhăm nhăm đớp không đớp hỏng tiền xương máu của người lao động qua cái quy định phải báo cắt trong vòng 3 ngày. Ốm đau không đến trình diện chúng nó đc thì cần có xác nhận của cơ sở y tế, có việc gấp đi vắng thì phải có uỷ quyền xác nhận công chứng cho người khác đến trình diện báo cắt hộ, với một lô xích xông quy định củ chuối khác nữa, chủ yếu gây khó dễ cho người hưởng BH thất nghiệp.
Trong khi có rất nhiều phương án đỡ nhiêu khê rắc rối cho người đang hưởng BH thất nghiệp (tiền của mình gửi trc) thì họ ko đưa ra. Mà tiền đấy là tiền của người lao động bị ép phải gửi họ đấy. Lương của họ cũng từ tiền của người lao động mà ra đấy. Mà đến khi đi claim lại tiền gửi của mình thì cứ như đi ăn xin.
Tóm lại, e thấy khá nhiều quy định trong BHXH/Y tế và BH Thất nghiệp đc đưa ra có vẻ như là nhằm mục tiêu tăng thu NS (tạm thời), để hút máu hút mủ người LĐ là chính chứ chả phải vì mục tiêu ASXH như ý nghĩa tốt đẹp của nó.

Chỉnh sửa cuối:

toyennha

Xe lăn
Đóng tiếp giờ hơi nặng đô cụ ơi, 1 năm mười mấy triệu gần hai mươi triệu nhiều quá mà ko biết có đc hưởng lương hưu nhiều hơn bao nhiêu
Em ko rành luật mà hy vọng có thòng theo câu. Tùy điều kiện nào đến trước để cụ có thể dừng.