[Funland] Cho em hỏi về việc đóng BHXH của gấu nhà em

114hangbong

Xe cút kít
Thế bọn em đóng từ những lúc lương cơ bản có mấy trăm nghìn thì chắc lương hưu ko đủ húp cháo hả cụ :((
Hồi em ra trường năm 1993, lương có 180k VNĐ, giờ họ cộng dồn từ hồi đó về đến khi em nghỉ hưu. Chắc cháo cũng phải tự xay gạo ra mà nấu chứ chả đủ tiền ra hàng cháo vỉa hè.

Yeuaibaygio

Xe container
- Do chế độ và chính sách BHXH ngày càng bất lợi và không hợp lý cho đại đa số người lao động; đặc biệt giới công nhân, làm công ăn lương. Giờ bắt người ta đến 62 tuổi mới được lãnh lương hưu dù năm đóng BHXH đã quá 20 năm. Dân công chức, cán bộ, lãnh đạo thì còn đỡ, chứ công nhân, lao động chờ đến 62 tuổi thì quá oải. Rồi lãnh được mấy năm nữa là về với tổ tiên?
Như ngày xưa mới đúng. Cứ đủ 20 năm tham gia BHXH là được về hưu. Còn ông nào chưa muốn về thì cứ tiếp tục làm việc và tham gia tiếp để sau được mức hưu cao hơn. Liên quan đến năm đóng BHXH và số tiền tham gia BHXH chứ liên quan gì đến tuổi?
Ông cụ nhà cháu 17 tuổi đi oánh mỹ, giải phóng chuyển sang dân sự ngành độc hại. Đến năm cụ 43 tuổi cụ đã đủ 25 năm BHXH cộng thêm ngành độc hại nữa. Cán bộ bảo cụ thừa về rồi, anh có về không thì em làm thủ tục cho. Thế là cụ về hưu từ năm 43 tuổi. Đến nay cụ gần 8 chục rồi :D :D :D :D .
- Hơn nữa chính sách không ổn định, thay đổi liên tục. Như kiểu lừa trẻ con an cứt gà xáp: Mày cứ tham gia BHXH đi, đủ 20 năm hay đủ 60 tuổi tao cho mày về hưu với mức A, hoặc cho mày rút 1 cục...OK. Tao chơi! Đùng phát thay đổi không cho rút nữa, rồi phải đến 62 tuổi nhá...và mức không phải A nữa mà là B...=))=))=))
Vâng cụ.
Cá nhân em đã từng đóng BHXH dành cho nhiều đối tượng khác nhau. Em cũng có kinh nghiệm làm HR nên cũng khá hiểu quy định. Em cũng từng chốt sổ lĩnh trợ cấp 1 lần sau đó đóng tiếp.
Đến giờ em vẫn đang tham gia và cũng nghĩ mình nên tham gia để lĩnh lương hưu. Nhưng nghĩ đến 60 tuổi mới được hưu là chán, tuổi đấy còn chơi bời gì được mấy nữa. Để tuổi hưu như cũ là đẹp rồi.
Về mặt xã hội, khi bố mẹ 62-60 tuổi thì con cái hầu như đã lập gia đình và có cháu rồi, nghĩa là nếu mình đang đi làm thì không hỗ trợ chúng nó chăm cháu được như bố mẹ mình ngày xưa. Em là thế hệ chuyển tiếp, tư tưởng vẫn 50/50 chứ chưa hiện đại như một số cụ mợ, nên em vẫn nghĩ nếu F1 có con thơ và cần hỗ trợ, và mình hỗ trợ được phần nào thì sẽ tăng cường được mối quan hệ tình cảm gia đình (tất nhiên là ở mức độ phù hợp).
Như quy định hiện hành, nếu có nhu cầu riêng có thể em xin nghỉ sớm chờ đủ tuổi nhận lương hưu, đồng thời dành chỗ cho đội trẻ.

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Hồi em ra trường năm 1993, lương có 180k VNĐ, giờ họ cộng dồn từ hồi đó về đến khi em nghỉ hưu. Chắc cháo cũng phải tự xay gạo ra mà nấu chứ chả đủ tiền ra hàng cháo vỉa hè.
Có hệ số quy đổi mà mợ.
Quan trọng là mợ muốn ăn loại cháo nào thôi: cháo hải sản, cháo tim, cháo gà, cháo chim, cháo sườn, cháo trắng trứng vịt lộn/bắc thảo, cháo đậu xanh/đen... hihi

114hangbong

Xe cút kít
Bố em công nhân về hưu trước tuổi 7-8 năm (trừ %), hưu 20 năm rồi và giờ lương hưu cũng gần 6 củ.
Mẹ em vừa đủ 20 năm BHXH là nghỉ mất sức nhận mức lương hưu thấp nhất lúc đó (lúc đó có chế độ về 1 cục đang hot nhưng bà không chọn), hưởng lương hưu gần 30 năm rồi, hiện được 3,x củ.
Hai ông bà được trên 9 củ + Bhyt, em thấy ổn.
Như 2 cụ nhà em thì lãi to.

Chế độ hiện hành có vẻ lương hưu kém hơn thật. Một số người có chức vụ trong cơ quan nhà nước cũng từ 5,5 -6,5 tr lương hưu (đủ tuổi) thôi.
EM thấy thời các cụ ăn thật làm giả, giờ lương hưu các cụ là bòn từ tiền đóng bảo hiểm của thế hệ con cháu mà ra. Như bọn em làm nước ngoài gần 25 năm nay đóng bảo hiểm cao ngất ngưởng nhưng quyền lợi hưởng thua kém các cụ rất nhiều. Ví dụ Bảo hiểm y tế tính theo lương cơ quan là kịch trần nhưng toàn đi khám các phòng khám đa khoa 103 bà Triệu, trạm y tế Đống đa ... còn các cụ nào Việt Xô, 108, bênh viện E, Xanh Paule...

114hangbong

Xe cút kít
Có hệ số quy đổi mà mợ.
Quan trọng là mợ muốn ăn loại cháo nào thôi: cháo hải sản, cháo tim, cháo gà, cháo chim, cháo sườn, cháo trắng trứng vịt lộn/bắc thảo, cháo đậu xanh/đen... hihi
Không đủ tiền vào trại dưỡng lão mợ ạ. EM chăm người nhà nằm viện dưỡng lão lâu em biết. Mức giá 8tr/ tháng bên Phù Đổng cho 1 cụ đảm bảo cơm mợ không nuốt nổi đâu, mỗi khi ốm đau còn nhiều tiền nữa. =((

Yeuaibaygio

Xe container
114hangbong
Vâng mợ. Như các cụ sinh quãng 4x, 5x thì tương đối ổn.
Em kém tuổi mợ, còn thướt hơn cơ. :(

Dựa vào lương hưu thì không đủ vào VDL là đúng mà mợ. Ở với con cháu hoặc chấp nhận cơm niêu nước lọ thôi ạ.

barca6996

Xe container
Không đủ tiền vào trại dưỡng lão mợ ạ. EM chăm người nhà nằm viện dưỡng lão lâu em biết. Mức giá 8tr/ tháng bên Phù Đổng cho 1 cụ đảm bảo cơm mợ không nuốt nổi đâu, mỗi khi ốm đau còn nhiều tiền nữa. =((
Mợ tính lương hưu bình quân mà đủ tiền vào trại dưỡng lão thì đến Canada, USA cũng không đủ đâu mợ ag🤣

114hangbong

Xe cút kít
114hangbong
Vâng mợ. Như các cụ sinh quãng 4x, 5x thì tương đối ổn.
Em kém tuổi mợ, còn thướt hơn cơ. :(

Dựa vào lương hưu thì không đủ vào VDL là đúng mà mợ. Ở với con cháu hoặc chấp nhận cơm niêu nước lọ thôi ạ.
Thế các cụ định ở với con cháu thật à ?
Em nghĩ bố mẹ ở cùng là áp lực cho cuộc sống chúng nó đấy. Bản thân em chăm hai ông bà thì em rất hiểu nên em tránh không để bọn nhà em nặng gánh vì mình. :(

Yeuaibaygio

Xe container
Thế các cụ định ở với con cháu thật à ?
Em nghĩ bố mẹ ở cùng là áp lực cho cuộc sống chúng nó đấy. Bản thân em chăm hai ông bà thì em rất hiểu nên em tránh không để bọn nhà em nặng gánh vì mình. :(
Em không định ở với F1. Chắc em cơm niêu nước lọ ạ.
Nhưng nếu nó nhờ hỗ trợ chăm cháu một thời gian thì em sẽ giúp.

114hangbong

Xe cút kít
Em không định ở với F1. Chắc em cơm niêu nước lọ ạ.
Nhưng nếu nó nhờ hỗ trợ chăm cháu một thời gian thì em sẽ giúp.
Em tính là lúc mình già yếu không cơm niêu nước lọ được nữa ý mợ. Chứ trời cho mình được mạnh khỏe tự lo cho bản thân đến lúc chết thì hạnh phúc quá. :)

vtpto1980

Xe tải
Cách tính trung bình toàn thời gian đóng chính là nguyên nhân khiến NLĐ rút 1 lần đó cụ. Tính TB lương sẽ khiến lương tụt giảm, nói 1 cách khác là bị móc túi tinh vi qua lạm phát.
em ví dụ thời e bắt đầu đóng là mức 800k, sau gaanf 20năm giờ e đóng 6tr. TínhTB thì lương lùi về thời điểm cách đây 10 năm. Vậy 45%luongTB thì chỉ đủ ăn sáng.
Không khác gì trường hợp ông già e cho ông chú vay mười mấy triệu những năm 9x, đến năm 2010 ông e đem số tiền đó trả và tuyên bố câu xanh rờn là tôi ko xin anh đồng nào nhé :))
Điều 62. Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội để tính lương hưu, trợ cấp một lần

1. Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định có toàn bộ thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương này thì tính bình quân tiền lương tháng của số năm đóng bảo hiểm xã hội trước khi nghỉ hưu như sau:
a) Tham gia bảo hiểm xã hội trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 05 năm cuối trước khi nghỉ hưu;
b) Tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 1995 đến ngày 31 tháng 12 năm 2000 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 năm cuối trước khi nghỉ hưu;
c) Tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2001 đến ngày 31 tháng 12 năm 2006 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 08 năm cuối trước khi nghỉ hưu;
d) Tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2007 đến ngày 31 tháng 12 năm 2015 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 10 năm cuối trước khi nghỉ hưu;
đ) Tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2016 đến ngày 31 tháng 12 năm 2019 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 15 năm cuối trước khi nghỉ hưu;
e) Tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2020 đến ngày 31 tháng 12 năm 2024 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 20 năm cuối trước khi nghỉ hưu;
g) Tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2025 trở đi thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của toàn bộ thời gian.

Binh Nguyen

Xe buýt
Em tham gia BH tính đến bây giờ là 14 năm 6 tháng, em làm khối FDI nên lương đóng bảo hiểm cao, theo tính toán của https://luatvietnam.vn/tinh-bao-hiem-xa-hoi-1-lan.html thì số tiền em có thể lĩnh 1 lần là khoảng 600 triệu VND.
Theo tham khảo các cụ trên này, em dự kiến 4 năm 6 tháng nữa em rút hết 1 lần, khi đó em 45 tuổi. Rồi em đóng tiếp BHXH kiểu tự nguyện cho đủ 20 năm (có thể sau này luật thay đổi tăng hay giảm số năm sẽ tính tiếp) cho đến 65 tuổi để nghỉ hưu là đẹp.
Theo các cụ thì vậy có ok không ạ?

wanderersg

Xe tăng
Nói chung cu lĩnh 1 cục thoi..vừa roi e lĩnh dc 335tr do that nghiepj ca nam .cũng ra tấm ra món phết. Do e đi lam cty toàn đóng full đủ trần ben bhxh nên dc cao. H lại vo cty mới đong lại từ đầu..nhuneg rồi dc vai nam e lại lam 1 mẻ cho coi.

Yeuaibaygio

Xe container
Em tham gia BH tính đến bây giờ là 14 năm 6 tháng, em làm khối FDI nên lương đóng bảo hiểm cao, theo tính toán của https://luatvietnam.vn/tinh-bao-hiem-xa-hoi-1-lan.html thì số tiền em có thể lĩnh 1 lần là khoảng 600 triệu VND.
Theo tham khảo các cụ trên này, em dự kiến 4 năm 6 tháng nữa em rút hết 1 lần, khi đó em 45 tuổi. Rồi em đóng tiếp BHXH kiểu tự nguyện cho đủ 20 năm (có thể sau này luật thay đổi tăng hay giảm số năm sẽ tính tiếp) cho đến 65 tuổi để nghỉ hưu là đẹp.
Được đấy cụ à.
Cục kia để tích lũy (ít nhất là gửi bank cũng sinh lãi 30-40 triệu/năm, lãi này mua BHXH tự nguyện, BHNT, BH sức khỏe quá ổn) hoặc đầu tư.
Hồi xưa em có đoạn làm FDI sau cũng giải quyết 1 cục lúc U30, lúc đó chả cần điều kiện gì cả.
Giờ cụ phải đủ điều kiện lĩnh 1 lần.
Và sau đó đủ điều kiện tham gia BHXH tự nguyện, vì nếu cụ vẫn đi làm cty thì cụ phải tham gia BHXH bắt buộc.

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Quoái vật nhất là cái điều kiện tuổi nhận lương hưu kia kìa nâng lên nam 62 nữa 60 rất ít người chờ được,
Còn thời gian đóng tồi thiểu 20 năm đến tuổi được hưởng 45% nên rất nhiều lao động đến 19 năm là rút một cục về cho lành biết sống đến đủ tuối nhận hưu không mà chờ ..
Do vậy Qh đang thay đổi luật chơi giảm số năm được hưởng xuống 15 năm thậm chí 10 năm để hạn chế bà con rút một cục ... Nói chung an sinh xã hội mà nhà nước sân si với nhân dân quá :)
Nên khi cần tăng tuổi hưởng lương hưu thì cho đăng báo quỹ lương hưu sắp vỡ
Khi cần lấy tiền để tiêu họ lại bão quỹ kết dưu BHXH còn rất nhiều xin được rút ra tiêu ...

tùy các cụ tính nhé
cái này em thấy chuẩn luôn, ko hiểu sao lại có cái trò kéo dài tuổi hưởng lương hưu ra, mỗi năm kéo dài ra mỗi tý, thế này chắc đủ tuổi mà muốn nghỉ em cũng làm 1 cục cho xong, để tiền đóng BHNT cho lành

barca6996

Xe container
Cụ tham gia bảo hiểm xã hội theo doanh nghiệp thì chỉ phải đóng 10,5%/lương, còn tham gia tự nguyện thì phải đóng 22%,giả định đóng theo mức thu nhập 10tr/tháng thì sau 20 năm cụ sẽ đóng 10tr*22%*240tháng =528tr. Như vậy 20 năm nữa cụ sẽ được hưởng mức lương hưu là 10tr*45%=4tr5😂

Binh Nguyen

Xe buýt
Cụ tham gia bảo hiểm xã hội theo doanh nghiệp thì chỉ phải đóng 10,5%/lương, còn tham gia tự nguyện thì phải đóng 22%,giả định đóng theo mức thu nhập 10tr/tháng thì sau 20 năm cụ sẽ đóng 10tr*22%*240tháng =528tr. Như vậy 20 năm nữa cụ sẽ được hưởng mức lương hưu là 10tr*45%=4tr5😂
Vâng, em đang tìm hiểu dần về điều kiện rút bảo hiểm 1 lần, nếu được sau khi rút em lại đi làm ở 1 công ty dạng hợp đồng ngắn hạn, đóng bảo hiểm ở một công ty tư nhân mà em có cổ phần với mức lương vừa phải. Không biết có được không ạ?

DPFashionWomen

Xe buýt
Website
chaca.com.vn
1- Bác đã hiểu đúng
2- Nên đóng tiếp hoạc treo để chờ tuổi hưởng đỡ thiệt do trừ %
Bác cần tìm hiểu thêm gợi ý này nhé
- Nếu gửi đóng BH ở cty nào đó hoàn toàn đúng luật nhưng phí BH khá cao do sẽ được hưởng đầy đủ các quyền lợi như BHYT-BHTN-BHTN-BHXH.
- Nếu đóng tự nguyện ở phường thì tùy chọn, sẽ có gói BHXH tức quyền lợi hưởng chỉ là lương hưu và tử tuất.
Vậy để giảm phí BH phải nộp bác có thể cân nhắc xem những quyền lợi về tai nạn nghề nghiệp, y tế, thất nghiệp có cần thiết cho mình không hoạc có nguồn khác để chi cho những rủi ro này không..... mà lựa chọn
Cám ơn cụ, khả năng cao nhà cháu đóng nốt năm nay rồi treo thôi ạ

Vitamin gogo

Xe buýt
Kiểu này rút một lần cho xong, chờ 63 tuổi lâu lắm