[Funland] Cho em thỉnh giáo về Rượu Mao Đài Trung Quốc

'Em thích Mao Đài, chắc khẩu vị em khá mặn :D. Rượu này phải ăn với đồ cay, tê, nóng, mặn.
Theo kiến thức góp nhặt của em, Mao Đài đại diện cho dòng rượu "hương tương" của TQ, chắc họ thích ăn xì dầu nên khoái mùi vị của loại "tương" này. Biết đâu VN cũng sản xuất được loại quốc tửu mang tên "hương mắm", hehe.
Mao Đài làm từ cao lương, rượu nặng 53độ, chứ không phều phào như rượu nếp rượu tẻ rượu ngô nhà ta uống lâu say mà say là bệt. Mao Đài say mà nhanh tỉnh. Với tửu lượng của em thì 1 chai 500ml là đủ để thăng thiên.
Đời em nhớ mãi kỉ niệm được bám càng LĐ uống rượu với Lý Bảo Phương, chủ tịch tập đoàn Mao Đài, tại thị trấn Mao Đài. Uống bằng coóng, cứ 50-100ml/ hớp, nghĩ lại vẫn thấy hãi, nhưng mà thích.
Mao Đài truyền thống thì các cụ cứ mua chai Phi Thiên Nghênh Tân (500ml), khoảng 5000 đồng tức 17~18 củ. Rẻ hơn là đểu, đắt hơn thì vô cùng. Ở mình có văn phòng đại diện của MĐ, nghe nói nhiều ng TQ mua ở VN vác ngược về nước để uống hoặc làm quà.
Rượu ta nấu chuẩn rồi hạ thổ thì k phều phào đâu bác ạ, 53 độ chứ 60 độ rượu ta cũng có, tiếp nữa bản chất cao lương mùi vị không có cửa so với gạo nếp nhất là loại nếp xịn thì khỏi bàn
Còn nữa là giờ ở Thượng đình có cửa hàng bán rượu Mao Đài chính hãng, chai Phi Thiên cũng 7-8 củ thôi, k đến 17-18 củ đâu bác, 17,18 củ thì đắt hơn cả Chilvas 38 thì ai chơi ^^

Việt Nam mình có loại nào ngang với Mao Đài TQ không các cụ?
Mình hỏi thôi chứ mình kg biết uống rượu.
Rượu Việt Nam mình rất nhiều loại ngon nhưng cơ bản là sản xuất và bán tự phát là chính, có một số công ty và cá nhân làm thương hiệu tuy nhiên vẫn nhỏ và chưa phủ sóng rộng, anh Mao Đài anh ý làm thương hiệu tốt hơn
Còn nói về chất lượng thì k phủ nhận Mao Đài k ngon vì nó được nấu theo tiêu chuẩn rất cao, nhưng do nấu từ cao lương nên k hợp khẩu vị người Việt mình mấy
Còn bác muốn thử rưọu Việt nặng như Mao Đài thì chơi Bàu Đá/Kim Sơn (loại nấu xịn nhé) tầm 50-55 độ khéo uống còn dễ vào hơn Mao Đài

Hong Phong bv

Xe tăng
Nặng 50độ, thơm quá em uống mãi mà chưa quen.

Hong Phong bv

Xe tăng
Cty cháu là cty Trung Quốc nên cái này cháu cũng nắm sơ qua. Như rượu Mao Đài loại phổ thông hàng quốc dân thì tầm 2tr/chai. Còn cái loại dành cho quan chức cấp cao là loại riêng thì rất là đắt. Kiểu hàng giới hạn số lượng dùng cho dịp gì đấy. Do đặc thù bên đấy rượu giả rất nhiều nên bên cty cháu họ làm việc trực tiếp với hãng để đặt. Chứ ko mua hàng trôi nổi ở ngoài. Rượu này thì ai uống ko quen sẽ cảm thấy khó chịu vì tương đối nặng và nồng. Nhưng được cái uống xong thì đến hôm sau cũng cảm giác dễ chịu, không đau đầu.
Nghe đâu Mao đài thượng hạng ko đủ bán ra thị trường mà chỉ đủ để các quan chức TQ mua uống, tặng nhau và các dịp lễ tết của TQ
Người dân ko mua nổi loại đó

Hong Phong bv

Xe tăng
Mao Đài năm nào em cũng cho về quê 1 mớ. Em có thử mở 1 chai thì mùi nó kiểu gì í, ko thơm dễ chịu như rượu tây.
Nhà em vẫn còn khớ nhiều rượu Tung của. Cảm giác cho về quê cũng ko đc trân trọng cơ :))
Đồi một chai rượu bằng việc mài dao miễn phí một năm , mợ chịu ko?

L.C.D

Xe container
Đồi một chai rượu bằng việc mài dao miễn phí một năm , mợ chịu ko?
Quote nhanh thế chứ nị :D
Dạo nài em mua đc 2 tảng đá mài to vật vã nên tự triển dồi, nhưng em vưỡn ko biết mài, em chỉ liếc dao thoai cụ ới :P

Hong Phong bv

Xe tăng
Quote nhanh thế chứ nị :D
Dạo nài em mua đc 2 tảng đá mài to vật vã nên tự triển dồi, nhưng em vưỡn ko biết mài, em chỉ liếc dao thoai cụ ới :P
Chỉ liếc thôi ko sắc ngọt đc mợ nhoé, thôi như này em dậy mợ đến khi mợ biết mài thì em lấy rượu về , khi nào mợ chưa thành thạo thì rượu vẫn nguyên trên tủ nhà mợ

catking113

Xe điện
Nặng độ, mùi thơm nồng quá. Mỗi bữa làm ly nhỏ thì đc, chứ làm đến ly thứ 3 là ko trôi đc.

Hieumos

Xe container
Em không nghĩ là cái công ty sản xuất rươu Mao Đài này nó lại lớn đến như vậy. Đọc mà ngã bổ ngửa.

Đây cũng là doanh nghiệp ngoài lĩnh vực công nghệ giá trị nhất Trung Quốc. Vốn hóa của Mao Đài Quý Châu còn cao hơn 4 ngân hàng lớn nhất Trung Quốc.

Còn trên thế giới, vốn hóa của hãng không chỉ vượt các nhà sản xuất rượu khác như Diageo và Constellation Brands, mà còn chiếm cả ngôi vị hãng sản xuất đồ uống lớn nhất thế giới mà Coca-Cola nắm giữ từ lâu. Với 2.700 tỷ nhân dân tệ (421 tỷ USD), doanh nghiệp Trung Quốc này còn lớn hơn Toyota, Nike và Disney.

Website
iit.com.vn
Trước em có làm việc trợ lý gần 1 năm cho 1 lão người tàu. Cũng được cho uống vài lần chả biết loại xịn hay bình dân. Đánh giá là thơm, mở ra đến người ko biết uống rượu như em cũng thèm nhưng uống thì không thể thở nổi các cụ, nặng quá nặng. Nó còn biểu diễn đốt rượu nướng mực cho em xem nữa.... Nặng đến kinh khủng, cũng được cái là say ko thấy bị đau đầu và hôm sau không thấy mệt thật, nhưng cũng chả thích. Lúc đầu đinh ninh là rượu pha cồn của bọn khựa :)))) Nay đọc báo mới biết là quốc hồn quốc túy cái gì ko biết.

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Trước em có làm việc trợ lý gần 1 năm cho 1 lão người tàu. Cũng được cho uống vài lần chả biết loại xịn hay bình dân. Đánh giá là thơm, mở ra đến người ko biết uống rượu như em cũng thèm nhưng uống thì không thể thở nổi các cụ, nặng quá nặng. Nó còn biểu diễn đốt rượu nướng mực cho em xem nữa.... Nặng đến kinh khủng, cũng được cái là say ko thấy bị đau đầu và hôm sau không thấy mệt thật, nhưng cũng chả thích. Lúc đầu đinh ninh là rượu pha cồn của bọn khựa :)))) Nay đọc báo mới biết là quốc hồn quốc túy cái gì ko biết.
Rượu nào nặng thì đều đốt nướng mực dc hệt cụ ạ. Rượu của e uống say thì dĩ nhiên ko đau đầu, khát nước và chỉ cần 1 ấm trà ngon, đĩa hoa quả ...ngồi buôn truyện tầm 1 tiếng là tan rượu mất rồi. Đặc biệt rượu của em dù uống say thì hơi thở cũng như mùi mồ hôi cũng ko (giảm 90%) có mùi hôi/nồng đặc trưng của ng uống/say rượu! Cái này Rượu của e hơn Mao Đài (kaka)

NoiThatAnPhat

Xe tăng
'Em thích Mao Đài, chắc khẩu vị em khá mặn :D. Rượu này phải ăn với đồ cay, tê, nóng, mặn.
Theo kiến thức góp nhặt của em, Mao Đài đại diện cho dòng rượu "hương tương" của TQ, chắc họ thích ăn xì dầu nên khoái mùi vị của loại "tương" này. Biết đâu VN cũng sản xuất được loại quốc tửu mang tên "hương mắm", hehe.
Mao Đài làm từ cao lương, rượu nặng 53độ, chứ không phều phào như rượu nếp rượu tẻ rượu ngô nhà ta uống lâu say mà say là bệt. Mao Đài say mà nhanh tỉnh. Với tửu lượng của em thì 1 chai 500ml là đủ để thăng thiên.
Đời em nhớ mãi kỉ niệm được bám càng LĐ uống rượu với Lý Bảo Phương, chủ tịch tập đoàn Mao Đài, tại thị trấn Mao Đài. Uống bằng coóng, cứ 50-100ml/ hớp, nghĩ lại vẫn thấy hãi, nhưng mà thích.
Mao Đài truyền thống thì các cụ cứ mua chai Phi Thiên Nghênh Tân (500ml), khoảng 5000 đồng tức 17~18 củ. Rẻ hơn là đểu, đắt hơn thì vô cùng. Ở mình có văn phòng đại diện của MĐ, nghe nói nhiều ng TQ mua ở VN vác ngược về nước để uống hoặc làm quà.
Cụ uống rượu 50 độ của em thì đã ko nghĩ là rượu Việt nó phều phào ntn đó! Phều phào chắc là vị của Men, hay Vodka Hn chai nhỏ...

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Việt Nam mình có loại nào ngang với Mao Đài TQ không các cụ?
Mình hỏi thôi chứ mình kg biết uống rượu.
Mao Đài là cty thuộc sở hữu của Nhà nước của TQ, lúc đầu quốc hữu hóa thì 1 phần để lăng xê, đánh bóng,...cái tên Trung Quốc, thế nên nó có vốn và tiềm lực vô cùng ( lúc chưa quốc hữu hóa thì MĐ cũng khủng, nhưng có lẽ thì bằng 1 phần nghìn bây giờ thì phải).

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Đấy là bác chưa uống rượu nếp ta xịn rồi, chọn rượu nếp ngon tầm 45-50 độ hạ thổ chum sành 5 năm thì bố mao đài cũng k có tuổi so về hương và vị
Nếu Rượu Nếp Thơm - men Lá - chưng cất Thủy Thượng thì có lẽ chỉ cần 1 năm là đủ, cụ ak

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Ngày trước Mao chủ tịch đã già rồi nhưng chỉ 1 hớp Mao đài mà bơi vượt sông Trường giang đấy \:D/
Cụ Hồ ngày xưa già, yếu rồi nhưng làm hớp rượu quê, hút điếu thuốc là leo núi ầm ầm, vừa leo lại vừa làm thơ nữa cơ!

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
Ông anh cụ éo biết gì, thế cho vuông
Uống hay mà anh, ly đầu gắt lắm, càng uống về sau càng nhẹ, được cái ợ toàn mùi hoa quả mà đến tận hôm sau ợ lên vẫn có mùi, uống được, ko đau đầu. E được uống lần đầu hồi e còn sv, ô a đi biếu xếp chai đấy gần 1tr hay hơn gì đấy ô đấy ko nhận đem về ae bóc luôn :)), khai vị chai đấy, còn bữa chính vẫn mấy lít voka, mà ợ lên toàn mùi Mao Đài :D

Namtroc

Xe điện
Uống hay mà anh, ly đầu gắt lắm, càng uống về sau càng nhẹ, được cái ợ toàn mùi hoa quả mà đến tận hôm sau ợ lên vẫn có mùi, uống được, ko đau đầu. E được uống lần đầu hồi e còn sv, ô a đi biếu xếp chai đấy gần 1tr hay hơn gì đấy ô đấy ko nhận đem về ae bóc luôn :)), khai vị chai đấy, còn bữa chính vẫn mấy lít voka, mà ợ lên toàn mùi Mao Đài :D
Mao đài nhiều loại lắm, rồi TƯ lẫn địa phương kia. Đợt sang Quẳng châu có thằng khách xịn giới thiệu kỹ lắm mới thủng

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
Mao đài nhiều loại lắm, rồi TƯ lẫn địa phương kia. Đợt sang Quẳng châu có thằng khách xịn giới thiệu kỹ lắm mới thủng
Thời cách đây hơn chục niên e chỉ biết nó có 3 loại thì phải e được uống chai gốm, vẽ hoa văn đồi núi đẹp lắm dạng nghệ thụt ấy, chắc thời đấy chỉ có 1 loại, mà chẳng nhớ ô a kia mua ở đâu nữa. Hay mỗi cái ly đầu thằng nào cũng nhăn mặt bảo uống thế này có mà chết, vì trước e uống lúa mới tầm 1 chai 65 thấy vừa mồm, thế mà ly thứ 2 nhẹ hơn, càng uống càng thấy vừa mồm, chắc nó hay ở chỗ đấy, rượu Tây e thấy đều đều, còn Nga Ngố gắt từ đầu tới cuối

Namtroc

Xe điện
Thời cách đây hơn chục niên e chỉ biết nó có 3 loại thì phải e được uống chai gốm, vẽ hoa văn đồi núi đẹp lắm dạng nghệ thụt ấy, chắc thời đấy chỉ có 1 loại, mà chẳng nhớ ô a kia mua ở đâu nữa. Hay mỗi cái ly đầu thằng nào cũng nhăn mặt bảo uống thế này có mà chết, vì trước e uống lúa mới tầm 1 chai 65 thấy vừa mồm, thế mà ly thứ 2 nhẹ hơn, càng uống càng thấy vừa mồm, chắc nó hay ở chỗ đấy, rượu Tây e thấy đều đều, còn Nga Ngố gắt từ đầu tới cuối
Nói chung nghề chơi lắm kungfu