[Funland] Cho em thỉnh giáo về Rượu Mao Đài Trung Quốc

moonsun1130

Xe buýt

Tết em thấy anh bạn gửi ảnh cho chai này hỏi có mua không mà em thì không biết gì về rượu. Nghe nói cũng là dạng Mao Đài gì đó, giá cũng cao. Cụ mợ nào am hiểu cho em xin ít thông tin mới. Em cảm ơn

Mrquickdn

Xe tải

Tết em thấy anh bạn gửi ảnh cho chai này hỏi có mua không mà em thì không biết gì về rượu. Nghe nói cũng là dạng Mao Đài gì đó, giá cũng cao. Cụ mợ nào am hiểu cho em xin ít thông tin mới. Em cảm ơn
Chai này của cụ thấy dán tem 20 năm. Em thì cũng chẳng biết gì về rượu Moutai, nhưng thế này nhé: Cụ mới chỉ mua rượu ngoại ở các shop ở Việt Nam thôi, thì đến hơn 80% là rượu giả (số liệu mòi Google). TQ còn là ông tổ của ngành sản xuất hàng nhái hàng giả! Thì trừ khi bạn cụ mua mấy chai Moutai này trên các trang đấu giá trực tuyến nổi tiếng (kiểu như Christie's...)thì còn tin là mua được hàng thật. Mà chai tuổi đời 20 niên như này mua qua đấu giá bèo cũng phải vài chục tr trở lên.

Muathangnam

Xe đạp
Nặng, nuốt vào cháy cổ nhưng êm, uống nhiểu xỉu lúc nào không biết. Vị có gì đó hơi tanh, rượu tq nào cũng có vị đó - kiểu men khác Việt Nam, cảm giác kiểu như có chút cao ngựa cao hổ tuy thật ra nó là rượu trắng. Cá nhân em thấy thích Kim Sơn, làng Vân hơn. Cụ nào thích năng đô kiếm rượu Vân cất 2 lần ngon hơn.

haiyen1012

Xe điện
Mao Đài chỉ để ngửi chứ uống thì ít cụ thẩm được lắm.
Rượu Mao Đài nổi tiếng có nguồn gốc từ Quý Châu - Trung Quốc được nấu từ Cao lương chứ không phải bằng gạo, mang một mùi thơm cực kỳ quyến rũ, chỉ cần mở nắp chai là đã khiến những người xung quanh ngây ngất. Tuy nhiên rượu có độ cồn khá cao trên 50 độ nên uống rất nóng cổ người tửu lượng không cao ít ai chịu được.
Các đây hơn 2 chục năm ông già em đi theo đoàn khách mời sang Trung Quốc khi về có xách theo gần chục chai, mỗi lần ông rót ra uống là thấy thơm mê mẩn, em có thử 1 ngụm nhưng chịu vì nặng quá. Nhưng có mấy vò rượu Khổng Tử (vò sành màu nâu) cũng thơm tuy không bằng Mao Đài thì lại nhẹ và dễ uống hơn. Tiếc là loại này giờ tìm không thấy nữa

cusao

Xe lăn
Năm 1993 em được mời dùng Mao Đài, cũng chẳng biết thật giả thế nào chỉ nhớ cực kỳ khó uống và có mùi vị hoa hồi cùng lẫn lộn các vị hoa quả khác lạ. Lúc đó không thể uống được lại có thêm 1 ấn tượng nữa là rượu này chót dính vào tay mùi còn vương theo mấy ngày nếu không được rửa kỹ bằng xà phòng.
Mùi rất lạ, rất khó uống với khẩu vị phổ thông của em ạ

1.25 ton

Xe điện
Trực tiếp vip người TQ xách từ TQ sang tặng để ngoại giao nên khả năng nhái rất thấp.
Còn nó là loại gì gg cũng không biết :D
Nó là một loại rượu Mao Đài bản xuất khẩu cụ ạ. Chữ tiếng Trung ấy dịch ra là " Loại dành cho xuất khẩu "

Namsilver

Xe buýt

E search thấy chữ Lưu Dương Hà nên em nghĩ là rượu Dương Hà chứ không phải là rượu Mao Đài cụ ạ.

Em cũng thẩm qua Mao Đài mấy lần rồi, uống vào cảm giác rượu đến đâu biết đến đấy, chén đầu khó uống nhưng chén 2,3 ... là thoải mái, sáng dậy không đau đầu, người nhẹ bẫng đi :))

moonsun1130

Xe buýt
Chai này của cụ thấy dán tem 20 năm. Em thì cũng chẳng biết gì về rượu Moutai, nhưng thế này nhé: Cụ mới chỉ mua rượu ngoại ở các shop ở Việt Nam thôi, thì đến hơn 80% là rượu giả (số liệu mòi Google). TQ còn là ông tổ của ngành sản xuất hàng nhái hàng giả! Thì trừ khi bạn cụ mua mấy chai Moutai này trên các trang đấu giá trực tuyến nổi tiếng (kiểu như Christie's...)thì còn tin là mua được hàng thật. Mà chai tuổi đời 20 niên như này mua qua đấu giá bèo cũng phải vài chục tr trở lên.
Dạ bạn em bảo là hàng xách từ bên TQ sang dùng để chuyên biếu sếp ạ, loại này 50 độ, mà uống nặng vậy thì cháy cổ luôn 😭

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Chúng ta gọi, chúng ta mua "rượu Mao Đài" một cách chung chung của Trung Quốc thì cũng giống như chúng ta gọi/mua " Cam Canh" hoặc " Bưởi Diễn" một cách chung chung của Việt Nam mà thôi.
Nó cũng có một cái mùi vị đặc trưng của "Mao Đài" hoặc cam Canh, bưởi Diễn.

Nhưng đi vào chi tiết, nó có nguồn gốc xuất xứ, giá cả, và mức độ dễ/khó mua khác nhau ạ.

Thế nên nếu cứ gọi nhõn cái tên "rượu Mao Đài" thì chả nói lên điều gì sất,

Nặng, nuốt vào cháy cổ nhưng êm, uống nhiểu xỉu lúc nào không biết. Vị có gì đó hơi tanh, rượu tq nào cũng có vị đó - kiểu men khác Việt Nam, cảm giác kiểu như có chút cao ngựa cao hổ tuy thật ra nó là rượu trắng. Cá nhân em thấy thích Kim Sơn, làng Vân hơn. Cụ nào thích năng đô kiếm rượu Vân cất 2 lần ngon hơn.
Mao Đài chỉ để ngửi chứ uống thì ít cụ thẩm được lắm.
Rượu Mao Đài nổi tiếng có nguồn gốc từ Quý Châu - Trung Quốc được nấu từ Cao lương chứ không phải bằng gạo, mang một mùi thơm cực kỳ quyến rũ, chỉ cần mở nắp chai là đã khiến những người xung quanh ngây ngất. Tuy nhiên rượu có độ cồn khá cao trên 50 độ nên uống rất nóng cổ người tửu lượng không cao ít ai chịu được.
Các đây hơn 2 chục năm ông già em đi theo đoàn khách mời sang Trung Quốc khi về có xách theo gần chục chai, mỗi lần ông rót ra uống là thấy thơm mê mẩn, em có thử 1 ngụm nhưng chịu vì nặng quá. Nhưng có mấy vò rượu Khổng Tử (vò sành màu nâu) cũng thơm tuy không bằng Mao Đài thì lại nhẹ và dễ uống hơn. Tiếc là loại này giờ tìm không thấy nữa
Nó là một loại rượu Mao Đài bản xuất khẩu cụ ạ. Chữ tiếng Trung ấy dịch ra là " Loại dành cho xuất khẩu "
Dạ bạn em bảo là hàng xách từ bên TQ sang dùng để chuyên biếu sếp ạ, loại này 50 độ, mà uống nặng vậy thì cháy cổ luôn 😭

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Tết em được cho 2c, chai trái thì chưa đủ trình thẩm, nên mang đi biếu tiếp, chai bên phải thì để đó, rảnh làm nồi lẩu, hehe

vinhvinh

Xe tải
rượu khá thơm, nặng, sau khi tỉnh thì không đau đầu ạ

haiyen1012

Xe điện
Dạ

Chúng ta gọi, chúng ta mua "rượu Mao Đài" một cách chung chung của Trung Quốc thì cũng giống như chúng ta gọi/mua " Cam Canh" hoặc " Bưởi Diễn" một cách chung chung của Việt Nam mà thôi.
Nó cũng có một cái mùi vị đặc trưng của "Mao Đài" hoặc cam Canh, bưởi Diễn.

Nhưng đi vào chi tiết, nó có nguồn gốc xuất xứ, giá cả, và mức độ dễ/khó mua khác nhau ạ.

Thế nên nếu cứ gọi nhõn cái tên "rượu Mao Đài" thì chả nói lên điều gì sất,
Ô hay có gì mà ra dzẻ ghê thế ai chả biết Mao Đài là tên 1 địa danh và ở đó sản xuất ra loại rượu ngon lấy tên như vậy, cũng giống như rượu Cognac sản xuất từ vùng Cognac của Pháp vậy.
Ai chả biết sản phẩm thì có nhiều cấp độ từ phổ thông đến cao cấp, thớt hỏi về rượu Mao Đài chung chung thì trả lời chung chung về những đặc trưng của nó là mùi thơm và nặng độ thôi

250cc

Xe tăng
E lại hợp rượu này, thơm, hơi nặng nhưng 2 3 chén là bât đầu thấy vào.

conco1978

Xe tăng
Em vừa uống hết 1 chai nhỏ, rượu nặng (52%) và rất thơm

Zinger 2008

Xe buýt
Em uống loại này toàn phải vứt vào ngăn đá tối hôm trước, hôm sau mới lôi ra uống. Ly đầu tiên hơi gắt nhưng sang ly tiếp theo thì bon hơn nhiều, chắc do quen mồm!

80Bê

Xe buýt
Mao đài nó nhiều loại lắm. Đắt có rẻ có, ko phải đắt mới là xịn, rẻ là phake. Cụ nào cần thẩm loại mao đài bình dân thì ới em. Đảm bảo chuẩn. Cty Kweichow Moutai Co. Ltd.