cho em xin lời khuyên về trường hợp "Đã bán đất nhưng chủ đất không chịu sang tên."

alovietnam

Đi bộ
Các cụ có kinh nghiệm làm giấy tờ nhà đất, cho em xin lời khuyên về trường hợp đất ở HCM: "đã bán đất nhưng chủ đất không chịu sang tên."
Hồi 9/2007 em có mua 100m2 đất (đất nông nghiệp chuyển lên thổ cư) bằng giấy tay, không có công chứng chứng thực, chỉ có giấy "biên nhận trả hết tiền" với người bán, vì quen biết tin tưởng nên xử lý trước giờ bằng tình, không bằng lý nhưng từ ngày 23/9/2007 đến nay 2/2019 chủ đất vẫn chưa chịu tách và làm sổ đỏ.
Nay bên bán lại nói không bán và trả tiền lại cho em cộng thêm 1 khoản tiền. nhưng với số tiền này thì không mua được lô đất tương đương. giờ em phải làm thế nào là tốt nhất!??? nếu ra toà thì có khả năng 100% giữ lại đất không?!
Cho em hỏi thêm một tý là: mua bán đất bằng giấy tay năm 2007 có được chuyển quyền sử dụng và cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không?!

Em không nắm rõ lắm về vấn đề này nhưng thời gian quá lâu như thế lại là giấy viết tay thì ca này quá khó , muốn lấy lại đất thì chắc chắn phải kiện và số tiền cụ “ bỏ ra “ sẽ không hề nhỏ đâu ạh . Tốt nhất cụ nên thuê luật sư giỏi và nhờ tư vấn ạh. Người ta có quyết định lật lại cụ là người ta cũng tìm hiểu và được tư vấn rồi đấy ạh , lòng tham mà . Chúc cụ có cái kết đẹp như mong muốn.

Teen

Xe điện
Tôi nghĩ không có căn cứ nào để xử lý theo pháp luật cả. Tốt nhất nên nhận tiền

HuanVu

Xe hơi
Giấy viết tay k có giá trị trong giao dịch mua bán BĐS cụ ạ. Trường hợp này thì ra tòa cũng xử HĐ vô hiệu, tòa cũng chỉ xử ng bán trả lại tiền , cụ lại mất tiền hầu tòa, quá tội. Cụ nhận lại tiền là phương án tối ưu.

caogia

Xe hơi
Cụ nhận tiền + tiền đền bù thôi cụ ạ :( Cụ còn ngâm cho từ năm 2007 tức hơn 10 năm rồi.

dotcms

Xe tăng
Thuê mấy anh mực tàu cho 1 trận cụ ạ. Bố láo ăn cắp

Hư Không

Xe tăng
Coi như cụ đen rồi, ko thuê mực tàu đc thì cụ cố kéo được tiền đền bù cành cao càng tốt thôi

TranP

Xe máy
Giấy viết tay k có giá trị trong giao dịch mua bán BĐS cụ ạ. Trường hợp này thì ra tòa cũng xử HĐ vô hiệu, tòa cũng chỉ xử ng bán trả lại tiền , cụ lại mất tiền hầu tòa, quá tội. Cụ nhận lại tiền là phương án tối ưu.
Cụ này tư vấn chuẩn rồi ạ! Cụ thớt cố gắng tìm cách "nắn" thêm chủ bán để có thể thêm thắt được phần đền bù nhiều hơn. Và khi chốt được con số thì lấy tiền về hết ngay và luôn, vì đã có nhiều trường hợp mua bán như cụ chủ nhưng ngay cả lấy tiền về cũng còn mệt nữa kìa cụ.

Các cụ có kinh nghiệm làm giấy tờ nhà đất, cho em xin lời khuyên về trường hợp đất ở HCM: "đã bán đất nhưng chủ đất không chịu sang tên."
Hồi 9/2007 em có mua 100m2 đất (đất nông nghiệp chuyển lên thổ cư) bằng giấy tay, không có công chứng chứng thực, chỉ có giấy "biên nhận trả hết tiền" với người bán, vì quen biết tin tưởng nên xử lý trước giờ bằng tình, không bằng lý nhưng từ ngày 23/9/2007 đến nay 2/2019 chủ đất vẫn chưa chịu tách và làm sổ đỏ.
Nay bên bán lại nói không bán và trả tiền lại cho em cộng thêm 1 khoản tiền. nhưng với số tiền này thì không mua được lô đất tương đương. giờ em phải làm thế nào là tốt nhất!??? nếu ra toà thì có khả năng 100% giữ lại đất không?!
Cho em hỏi thêm một tý là: mua bán đất bằng giấy tay năm 2007 có được chuyển quyền sử dụng và cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không?!
Gọi mấy anh em đến xử lý nó đi cụ ah. Loại bố láo

alovietnam

Đi bộ
Vụ này cụ phải hỏi luật sư hoặc bên công chứng là chuẩn nhé. trước e mua phải mảnh đất còn vướng cái hợp đồng thuê đất. hđ viết tay thôi nên e tưởng ko có giá trị gì, nhưng hỏi phòng công chứng thì hđ viết tay với nhau cũng vẫn có giá trị của nó đấy ạ
Em chỉ có "biên nhận trả tiền" trong đó hai vợ chồng chủ đất ký, đồng thời có người thứ 3 làm chứng. Trước vì chỗ quen biết tin tưởng không ra công chứng và nghĩ không xây nhà gấp, chủ quan nên để chủ đất ngâm lâu như vậy!!! trước đây sau khi mua vài năm, thấy không yên tâm, em có kêu chủ đất ra C.Chứng làm giấy công chứng, chủ đất không chịu làm. vừa rồi 1/2019 ổng kêu đi kiện ổng đi. Em nói: "em chưa bao giờ nói đi kiện anh, trước giờ em nghĩ tình cảm là chính, giờ anh nói đi kiện là có ý gì", rồi ông chủ đất im lặng không trả lời.Em nghe vậy mà vừa tức vừa nghĩ sao lúc trước mình tin người như vậy. Em thấy pháp luật xử theo lý(giấy tờ), còn về tình chắc là không có căn cứ, nên em có đi kiện thì thua chắc rồi. Em cũng tính tìm luật sư giỏi, chắc chắn bảo vệ quyền lợi hợp pháp của mình được 100% thì mới làm. Nhưng cũng muốn rút tiền nhanh, tránh phiền phức. Mong các cụ có kinh nghiệm cho thêm ý kiến.

dotcms

Xe tăng
Em ngại viết nhưng trường hợp này e gặp và xử lý nhiều. Nhờ ls hoặc kiện là p/a cuối nhưng em chưa cần sài đến đã phải ngoan rồi ạ

thietbidanha

Xe máy
Em chỉ có "biên nhận trả tiền" trong đó hai vợ chồng chủ đất ký, đồng thời có người thứ 3 làm chứng. Trước vì chỗ quen biết tin tưởng không ra công chứng và nghĩ không xây nhà gấp, chủ quan nên để chủ đất ngâm lâu như vậy!!! trước đây sau khi mua vài năm, thấy không yên tâm, em có kêu chủ đất ra C.Chứng làm giấy công chứng, chủ đất không chịu làm. vừa rồi 1/2019 ổng kêu đi kiện ổng đi. Em nói: "em chưa bao giờ nói đi kiện anh, trước giờ em nghĩ tình cảm là chính, giờ anh nói đi kiện là có ý gì", rồi ông chủ đất im lặng không trả lời.Em nghe vậy mà vừa tức vừa nghĩ sao lúc trước mình tin người như vậy. Em thấy pháp luật xử theo lý(giấy tờ), còn về tình chắc là không có căn cứ, nên em có đi kiện thì thua chắc rồi. Em cũng tính tìm luật sư giỏi, chắc chắn bảo vệ quyền lợi hợp pháp của mình được 100% thì mới làm. Nhưng cũng muốn rút tiền nhanh, tránh phiền phức. Mong các cụ có kinh nghiệm cho thêm ý kiến.
Em cũng dính trường hợp y như cụ,nản quá kk biết xử lý thế nào,em đang tính cho các anh mực tầu giải quyết 50/50 còn hơn mất trắng,đồng tiền kiếm ra bằng mồ hôi nước mắt của mình,nó định ăn không là ko được,

minh quyensmart

Xe đạp
Em vẫn còn 2 miếng mua bằng giấy viết tay.căng nhĩ

Vanduccb

Xe buýt
Theo em nghĩ sổ đỏ của cụ đấy đã mang đi vay ngân hàng. nên ko làm thủ tục mua bán và sang tên được. Em cũng đang mắc một ca như cụ nhưng em lại chưa mua. vì sổ đỏ đang vay mượn ngân hàng.

alovietnam

Đi bộ
Em ngại viết nhưng trường hợp này e gặp và xử lý nhiều. Nhờ ls hoặc kiện là p/a cuối nhưng em chưa cần sài đến đã phải ngoan rồi ạ
Cụ ngại nên em đã gửi thư riêng cho cụ rồi mà vẫn không thấy trả lời. Cụ giúp dùm em cách giải quyết vấn đề này với. Em xin kính cụ vài ly.