[Funland] Cho F1 học dân lập hay công lập?

khanhposco

Xe máy
Cám ơn cụ đã chia sẻ.
Nó khó nghĩ vậy nên em mới xin ý kiến các cụ để học hỏi. Về tài chính thì em vẫn cố dc, mà chủ yếu cân nhắc xem có thể có lựa chọn dung hòa đc cả hai bên ko, mà như có cụ chia sẻ là vẫn học trường điểm nhưng cho con học thêm một số thứ ở ngoài cũng là một lựa chọn hay.

Trường điểm nhiều khi chỉ cần có hộ khẩu là con các cụ nghiễm nhiên có suất mà? Ko biết em có lầm ko?
Trường điểm thì cần có hộ khẩu nhưng vẫn có suất trái tuyến tùy từng trường. Học trường công học phí thấp, trừ những đứa tự học và có năng lực sẵn có không cần học thêm nó vẫn khá, còn muốn chiến đấu thi cử trong nước thì vẫn cần đi học thêm dù con cụ có học trường tư hay trường công, tiền học thêm bên ngoài có khi còn cao hơn trường tư ý chứ, ví dụ con cụ cho học thêm ở hội đồng anh từ bé thì học phí nó cũng cao rồi. Còn trường công bắt học thêm này nọ mà con cụ nó tham gia nhưng không học thì cũng chẳng có gì là áp lực. Áp lực chỉ đến với những đứa được chọn đi thi đội tuyển thôi.

selfer

Xe buýt
Trường điểm thì cần có hộ khẩu nhưng vẫn có suất trái tuyến tùy từng trường. Học trường công học phí thấp, trừ những đứa tự học và có năng lực sẵn có không cần học thêm nó vẫn khá, còn muốn chiến đấu thi cử trong nước thì vẫn cần đi học thêm dù con cụ có học trường tư hay trường công, tiền học thêm bên ngoài có khi còn cao hơn trường tư ý chứ, ví dụ con cụ cho học thêm ở hội đồng anh từ bé thì học phí nó cũng cao rồi. Còn trường công bắt học thêm này nọ mà con cụ nó tham gia nhưng không học thì cũng chẳng có gì là áp lực. Áp lực chỉ đến với những đứa được chọn đi thi đội tuyển thôi.
Em thì không ham và chắc cũng không khuyến khích con học để thi đội tuyển hay lớp chọn làm gì. Em chỉ cần nó học đạt điểm khá là ổn rồi, còn lại dành thời gian cho học kỹ năng mềm, ngoại ngữ và thể thao...

Vậy trường điểm và cho học thêm ngoài các kỹ năng, ngoại ngữ cũng là lựa chọn tốt :D

Tranha131076

Xe tăng
Em thì không ham và chắc cũng không khuyến khích con học để thi đội tuyển hay lớp chọn làm gì. Em chỉ cần nó học đạt điểm khá là ổn rồi, còn lại dành thời gian cho học kỹ năng mềm, ngoại ngữ và thể thao...

Vậy trường điểm và cho học thêm ngoài các kỹ năng, ngoại ngữ cũng là lựa chọn tốt :D
Khi trẻ bắt đầu mới bắt đầu học ngôn ngữ thì việc tiếp cận luôn tiếng Anh là rất quan trọng vì khi đó nó sẽ hình thành hệ suy nghĩ trong đầu bằng tiếng Anh trực tiếp luôn chứ kg cần phải dịch từ Việt sang Anh nữa. Vì vậy, 1 môi trường ngoại ngữ tốt lúc này là rất quan trọng. Thường thì môi trường này chỉ có thể có ở các trường tư tốt, còn trường công + học thêm ngoại ngữ bên ngoài thì chắc chắn là kg đủ. Hơn nữa, từ lớp 1 đến lớp 3 thật ra kiến thức kg có gì đặc biệt, trong giai đoạn này trường tư họ tập trung hơn hẳn vào tiếng Anh, còn trường công thì chủ yếu rèn mấy thứ linh tinh như chữ đẹp .... hoàn toàn kg cần thiết!

selfer

Xe buýt
Khi trẻ bắt đầu mới bắt đầu học ngôn ngữ thì việc tiếp cận luôn tiếng Anh là rất quan trọng vì khi đó nó sẽ hình thành hệ suy nghĩ trong đầu bằng tiếng Anh trực tiếp luôn chứ kg cần phải dịch từ Việt sang Anh nữa. Vì vậy, 1 môi trường ngoại ngữ tốt lúc này là rất quan trọng. Thường thì môi trường này chỉ có thể có ở các trường tư tốt, còn trường công + học thêm ngoại ngữ bên ngoài thì chắc chắn là kg đủ. Hơn nữa, từ lớp 1 đến lớp 3 thật ra kiến thức kg có gì đặc biệt, trong giai đoạn này trường tư họ tập trung hơn hẳn vào tiếng Anh, còn trường công thì chủ yếu rèn mấy thứ linh tinh như chữ đẹp .... hoàn toàn kg cần thiết!
Dà, vậy ah cụ, con em giờ học tiếng anh cả ở mẫu giáo rồi, tuần 3 buổi trong đó 2 buổi giáo viên nước ngoài, mà em xác định cho nó học cho vui thôi chứ mới mấy tuổi thì tiếp thu đc bao nhiêu đâu.
Đúng là khó nhỉ, muốn cái này thì mất cái kia :(

fantasy0178

Xe tăng
ở Hà Nội thì học trường Quốc tế nào cccm nhỉ ? Và học thẳng hết cấp 3 luôn ạ ?
Trường quốc tế thì học nhiều, khu e có Unis và trường Singapore học tốt nhưng học phí cao lắm, e cho F1 nhà e học HN academy học phí thấp hơn, song ngữ chứ k phải quốc tế, chất lượng cũng ổn mà thông luôn lên cấp 3

Tranha131076

Xe tăng
Dà, vậy ah cụ, con em giờ học tiếng anh cả ở mẫu giáo rồi, tuần 3 buổi trong đó 2 buổi giáo viên nước ngoài, mà em xác định cho nó học cho vui thôi chứ mới mấy tuổi thì tiếp thu đc bao nhiêu đâu.
Đúng là khó nhỉ, muốn cái này thì mất cái kia :(
Thật ra ở HN thì trường mẫu giáo nào cũng dạy tiếng Anh cả, nhưng chỉ ở dưới dạng vừa học vừa chơi thôi. Đến khi vào lớp 1 mới là học thật sự. Nếu học tốt thì đến lớp 4, lớp 5 đã có khả năng đọc truyện tiếng Anh, nghe phim hoạt hình bằng tiếng Anh là tự hiểu rồi. Sau khi có nền tảng cơ sở tốt về tiếng Anh thì về sau học sẽ rất nhàn nhã. Còn lúc đầu học lớt phớt, lên cấp 2 cấp 3 học sẽ rất mệt và mất thời gian vì khi đó hệ tư duy bằng tiếng Việt nó đã hình thành đầy đủ, việc cập nhật thêm 1 ngôn ngữ khác sẽ khó khăn hơn nhiều!

volcanoz

Xe tải
Haiz, đề tài muôn thủa. Em cho f1 học công lập quận Đống Đa gần nhà tiện đưa đón, 5 năm cấp 1 chẳng học thêm tí nào toán ko hiểu về bố dạy, văn ko biết mẹ chỉ, các ngày lễ ( ko có tết nhé) làm cái thiệp kèm *** như đi đám cưới thường mà con có bị trù tí nào đâu lại còn làm lớp trưởng mấy năm liền đến chán quá xin thôi ko làm nữa.
À còn vụ Tiếng anh em cho đi học trung tâm ngoài đến lúc học lớp 6 mà có mấy anh chị lớp 7 đang học ở Đoàn Thị Điểm vào cùng lớp nên suy ra bố mẹ ko quan tâm thì có học trường giời cũng ko khá được trừ gặp đứa đột biến tự giác học tập.

fantasy0178

Xe tăng
Em nghe nói con học dân lập sẽ nền tính, hiền hơn học công lập. Quan sát 1 nhóm các cháu công lập đi chơi thấy chen lấn tranh giành rất máu lửa, còn các cháu dân lập thì dạt hết ra. Em cũng nghe các ợm chia se là dân lập do ko nhồi nhét học nhiều để thành thợ làm toán, thợ học thuộc văn nên lúc thi thố theo tiêu chuẩn của VN cũng hay đuối so với công lập, thành ra bố mẹ cho con học dân lập phải xác định tâm lý và tài chính cho condu học sau này...
Đúng vậy cụ ạ, F1 nhà e học song ngữ đây, gà gô lắm, nhưng chấp nhận thôi, đc cái này mất cái kia. Cả nhà e xác định cho bọn F1 đi hết k ở Việt Nam và thực hiện đc 2/4 đứa rồi, hai đứa cháu e học xong có công vc ổn định rồi, còn hai F1 nhà e nữa nên cố gắng cho chúng nó đi nốt

hanoi666

Xe tăng
E thấy bảo học dân lập nhàn hơn, học kỹ năng và tất nhiên học phí cao hơn :))

selfer

Xe buýt
Đúng vậy cụ ạ, F1 nhà e học song ngữ đây, gà gô lắm, nhưng chấp nhận thôi, đc cái này mất cái kia. Cả nhà e xác định cho bọn F1 đi hết k ở Việt Nam và thực hiện đc 2/4 đứa rồi, hai đứa cháu e học xong có công vc ổn định rồi, còn hai F1 nhà e nữa nên cố gắng cho chúng nó đi nốt
Nhà cụ có điều kiện, đầu tư được cho các cháu như vậy thì quá tốt cụ ah, em mà cố được vậy em cũng cố :)

selfer

Xe buýt
Haiz, đề tài muôn thủa. Em cho f1 học công lập quận Đống Đa gần nhà tiện đưa đón, 5 năm cấp 1 chẳng học thêm tí nào toán ko hiểu về bố dạy, văn ko biết mẹ chỉ, các ngày lễ ( ko có tết nhé) làm cái thiệp kèm *** như đi đám cưới thường mà con có bị trù tí nào đâu lại còn làm lớp trưởng mấy năm liền đến chán quá xin thôi ko làm nữa.
À còn vụ Tiếng anh em cho đi học trung tâm ngoài đến lúc học lớp 6 mà có mấy anh chị lớp 7 đang học ở Đoàn Thị Điểm vào cùng lớp nên suy ra bố mẹ ko quan tâm thì có học trường giời cũng ko khá được trừ gặp đứa đột biến tự giác học tập.
Vâng cụ, được bố mẹ quan tâm kèm cặp sát sao bao giờ cũng tốt nhất. 2 vợ chồng cụ làm đc điều mà nhiều gia đình không làm được.
ĐTĐ là trường có tiếng là tiếng anh tốt :)

jakethanh

[Tịch thu bằng lái]
cụ cho học trường công mà không đi học, bị cô ghét rồi cả lớp ghét là trẻ nhà cụ tự kỷ đấy, đừng có nghe khuyên lung tung, ở bầu thì tròn ở ống thì dài, học công lập là phải học thêm nhà cô không thì tiền học thêm đấy nhét phong bì vào 20/10. 20/11, tết âm, dương... cho nó đủ, trẻ con cấp 1 phụ thuộc lớn vào môi trường ở trường đấy, các kiểu kỹ năng sống với du lịch chả ăn thua vì 1 tuần 5 ngày ở trường bố nó rồi, nhà cụ 3 nhóc nếu cố đc cho học trường tư, không thì cố xin vào thực nghiệm hoặc trường công có truyền thống tý, cấp 2 trường tư có lương thế vinh,tổng chi phí có 4 triệu 1 tháng cả tiền xe, ổn nhất so với các trường tư, cấp 2 mà học công nó nghỉ cả nửa ngày, nhọc lắm
Cứ suy nghĩ như cụ thì chỉ khổ con trẻ chạy theo thành tích thôi. Mỗi ng mỗi quan điểm, em đếch sợ trù :))

selfer

Xe buýt
Thật ra ở HN thì trường mẫu giáo nào cũng dạy tiếng Anh cả, nhưng chỉ ở dưới dạng vừa học vừa chơi thôi. Đến khi vào lớp 1 mới là học thật sự. Nếu học tốt thì đến lớp 4, lớp 5 đã có khả năng đọc truyện tiếng Anh, nghe phim hoạt hình bằng tiếng Anh là tự hiểu rồi. Sau khi có nền tảng cơ sở tốt về tiếng Anh thì về sau học sẽ rất nhàn nhã. Còn lúc đầu học lớt phớt, lên cấp 2 cấp 3 học sẽ rất mệt và mất thời gian vì khi đó hệ tư duy bằng tiếng Việt nó đã hình thành đầy đủ, việc cập nhật thêm 1 ngôn ngữ khác sẽ khó khăn hơn nhiều!
Cám ơn cụ nhiều, em muốn mời rượu để cụ say quắc cần câu mà diễn đàn kibo ko cho :P

Matxech

Xe container
Ủng hộ dân lập
Cho trường công lập vắng vẻ

danglq

Xe tăng
Website
shopmen.com.vn
Hic, cụ còn quan tâm đến việc "thi vào" thì khó chọn trường lắm cụ ạ. Em tưởng cụ chọn theo tiêu chí: trường sạch, lớp vắng hs, ít áp lực học hành... thì mới nói dân
lập chứ. Dân lập kiểu MC thì cụ xác định con vẫn đi học thêm như thường đấy nhé, áp lực học còn kinh hơn trường công.
Con em học công lập ạ, trường làng, gần nhà, bị chê nên lớp 40 hs thôi (đúng tuyến trường con em xin đi học chỗ khác hết). Chuyện nvs đúng là tệ, sau ban phụ huynh đấu tranh 2 năm, năm nay cũng tàm tạm hơn. Học thêm thì tùy, không học cô cũng k trù đâu, hai bạn nhà em có 1 bạn học thêm cô (nhờ cô kèm 1 vs 1), 1 nhóc thì không học gì, hôm 20/11 đến gặp bạn học thêm cô vẫn kêu, bạn không học thêm cô còn khen có tiến bộ. Vụ bạo lực cũng có đấy năm ngoái, con gái em bị tổ trưởng đánh vào tay - tội nghịch trong giờ tự học - em lên lớp trao đổi với cô luôn, sau đấy thì chấm dứt.
Nói chung có đủ đk em sẽ cho con chuyển dân lập :D
nghe cụ phân tích rất kinh xong chốt câu cuối!

blackberryvietn

Xe buýt
Em thì thích Trường thực nhiệm nhưng mà thấy bảo vào siêu siêu khó à các cụ?

selfer

Xe buýt
Tùy vào gái hay trai, gái thì học dân lập hay hơn (vì gái chỉ cần học đàn ca sáo nhị), trai học công lập tốt hơn (được rèn dũa sức cạnh tranh trong môi trường khắc nghiệt).

1 cách khác là cụ cho con học cấp 1 ở trường tư để thúc đẩy khả năng ngoại ngữ trước. Sau đó lên cấp 2 cho vào trường công để đưa vào kỷ luật!
Sau khi tung xúc sắc thì em thiên về lựa chọn này, em cố gắng lấy cái tiếng anh cho tụi nó, rồi sau đó lên cấp 2 sẽ tùy khả năng tài chén của bố mẹ lúc ý :P cơ bản là em kinh doanh nên nó ko ổn định như đi làm nô bộc :P

Haolo1992

Xe tăng
Con em mới 2 tuổi, em đang hỏ ống heo. :(
Mấy trường cuốc tế thì sao nhở cccm. :(