Cho F1 học lập trình...

Ta^.pLa'i

Xe buýt
Chào các cụ, thằng con em năm nay 12 tuổi, cũng thích vọc vạch máy tính. Hè em muốn cho nó làm quen với lập trình. Cụ nào biết chỗ học và học cái gì tư vấn em với.
Cảm ơn các cụ!

Hà Duy Phương

Xe tải
Lập trình thì cho học Javascript, CSS3, HTML5, PHP, MySQL, Đấy là những thứ để làm ra 1 trang web. Còn lập trình phần mềm thì chưa thể học được. Món này không phải cho đi học là học được, phải có đam mê + tiếng Anh khá 1 chút.

Lời khuyên:
Để cho 18 tuổi tự mò.

Espresso07

Xe đạp
Theo em thì cứ bắt đầu bằng C, quan trọng nhất là học tư duy giải thuật chứ ko quan trọng ngôn ngữ gì

iamme7

Xe máy
Chào các cụ, thằng con em năm nay 12 tuổi, cũng thích vọc vạch máy tính. Hè em muốn cho nó làm quen với lập trình. Cụ nào biết chỗ học và học cái gì tư vấn em với.
Cảm ơn các cụ!
Tầm này mà học lập trình em thấy hơi sớm, vì kiến thức toán còn hạn chế. Cụ cũng có thể tham khảo một số khoá dạy lập trình cho trẻ em, nhưng theo em nghĩ thì cũng không hiệu quả lắm

Espresso07

Xe đạp
Tầm này mà học lập trình em thấy hơi sớm, vì kiến thức toán còn hạn chế. Cụ cũng có thể tham khảo một số khoá dạy lập trình cho trẻ em, nhưng theo em nghĩ thì cũng không hiệu quả lắm
Theo em thì nhiều giải thuật ko cần toán chuyên sâu, như kiểu lập một sơ đồ khối cộng trừ nhân chia, đúng thì rẽ nhánh này, sai thì rẽ nhánh kia đã là lập trình rồi. Khi học như thế sẽ làm tăng khả năng tư duy lo gic của trẻ.
Như thầy em dạy nó đơn giản như luộc một bó rau. Ngta mua rau => nhặt rau => rửa rau => cho vào nồi. Không ai có thể làm như rửa rau =>nhặt rau. Còn ngon ăn ngon hay không phụ thuộc vào tay nghề người nấu dần dần sẽ ngon.
Còn chỗ nào học thì em cũng chịu :)

dinhtac_9x

Xe đạp
Nếu như F1 có sở thích như vậy thì nên cho theo cụ ạ! Học lập trình cũng tốt mà.

hbu082

Xe container
Cảm ơn các cụ!
cụ không nói rõ vọc vạch máy tính là làm cái gì? thực ra thích nghịch máy tính chưa chắc đã có đam mê về lập trình, em thấy lập trình nó thiên về tư duy logic hơn.

linkkaka

Xe buýt
Học lập trình sớm sẽ giúp các cháu làm quen với tư duy logic, như vậy là rất tốt Cụ ợ.
Cụ có thể tham khảo ở techmaster.vn có cả khóa cho tầm 8-12 tuổi, vừa học vừa sáng tạo kết hợp vui chơi, rất hợp lý ợ!

TanHoangMinhVhs

Xe tải
Cậu em là bạn em bên lớp Sư phạm tin đang dạy mấy cái này, và dạy lập trình Robot cho trẻ em, ở bên Vin Riverside. Nhưng em phải nói thật là trình độ của cậu ấy không làm được lập trình chuyên nghiệp nên mới đi dạy. Nếu định hướng vào học chuyên tin thì hãy học, còn học để biết thì chỉ để biết qua qua được thôi.
Nhiều đứa em/bạn của em thậm chí hồi cấp 3 học chuyên tin mấy năm mà về sau nay không thấy đi làm lập trình.
Học chuyên nhưng không thi vào được đội tuyển thì cuối cùng môn chuyên là Tin học cũng chỉ để đấy thôi, vào đại học học chuyên ngành khác thì Tin học cũng rơi rớt, sau ra cũng không thấy tí gì là Tin học nữa. Có đứa thì học Kinh Tế QD nhưng cũng có năng khiếu đi thi, hồi học sinh thì chuyên đi thi giật giải QG mấy môn tự nhiên Toán, Lý, rồi lên sinh viên KTQD lại đi thi tiếp môn Tin học sinh viên và lại đoạt giải, nhưng cuối cùng nó cũng không đi sâu vào Tin, không làm nghề lập trình, nó là giảng viên ĐH KTQD. Như thế để cụ hiểu, vào làm được nghề lập trình là khá gian nan, còn để trở thành lập trình viên cao cấp, chuyên gia thì còn gian nan hơn nữa. Do vậy cụ hãy tự lượng sức con cụ sẽ học được đến đâu, đến mức độ nào là vừa?

Ta^.pLa'i

Xe buýt
Trước tiên là học chơi thôi đã. Biết code chút xíu thôi mới biết những thứ mình dùng hằng ngày phải mất nhiều công sức mới ra đc. Dùng pm c rack mới biết áy náy.
Cậu em là bạn em bên lớp Sư phạm tin đang dạy mấy cái này, và dạy lập trình Robot cho trẻ em, ở bên Vin Riverside. Nhưng em phải nói thật là trình độ của cậu ấy không làm được lập trình chuyên nghiệp nên mới đi dạy. Nếu định hướng vào học chuyên tin thì hãy học, còn học để biết thì chỉ để biết qua qua được thôi.
Nhiều đứa em/bạn của em thậm chí hồi cấp 3 học chuyên tin mấy năm mà về sau nay không thấy đi làm lập trình.
Học chuyên nhưng không thi vào được đội tuyển thì cuối cùng môn chuyên là Tin học cũng chỉ để đấy thôi, vào đại học học chuyên ngành khác thì Tin học cũng rơi rớt, sau ra cũng không thấy tí gì là Tin học nữa. Có đứa thì học Kinh Tế QD nhưng cũng có năng khiếu đi thi, hồi học sinh thì chuyên đi thi giật giải QG mấy môn tự nhiên Toán, Lý, rồi lên sinh viên KTQD lại đi thi tiếp môn Tin học sinh viên và lại đoạt giải, nhưng cuối cùng nó cũng không đi sâu vào Tin, không làm nghề lập trình, nó là giảng viên ĐH KTQD. Như thế để cụ hiểu, vào làm được nghề lập trình là khá gian nan, còn để trở thành lập trình viên cao cấp, chuyên gia thì còn gian nan hơn nữa. Do vậy cụ hãy tự lượng sức con cụ sẽ học được đến đâu, đến mức độ nào là vừa?

ngao

[Tịch thu bằng lái]
em thấy ngành lập trình cứ khổ sao ấy

Trình Lê

[Tịch thu bằng lái]
Ko phải nói bậy j đâu nhưng e thấy mấy ông lập trình nhìn cứ đơ đơ kiểu ngồi máy nhiều quá

emmatxedap

Xe tải
quan trọng nó thích nó sẽ tự tìm hiểu tài liệu started rất nhiều trên internet, dạy và giám sát các cháu cách tìm kiếm đỡ nhảy vào mấy trang x =)) vừa bổ sung kiến thức cơ bản máy tính cho mình mà nếu các cháu thích lại rất oke ... cụ nên chơi 1 con router có chặn& giám sát policy đơn giản dễ dùng mình đỡ vất

vietp910i

Xe hơi
cái nghề này cũng khó đấy, ko phải ai cũng theo đc đâu ạ

vonol

Xe tải
còn tùy vào con có thích ko , phải có tí thích thú thì học mới vào

nvduc81

Xe buýt
Chỉ cần có tư duy logic (học toán kha khá) + thích là làm lập trình đc. 12 tuổi cho học đc rồi. Con gái em 10 tuổi cũng cho nhập môn.
Ông bố lập trình 20 năm said.

thinhkieuphong

Xe điện
F1 nhà em vừa tốt nghiệp cấp 1 thấy có môn Scratch học từ lớp 4. cái này dễ mà cụ. Lớp 5 có thêm MS Windows Logo gì đó (ko phải của Microsoft đâu)

em học cntt đây, lớp có vài ông học từ làng nhàng đến chả biết gì, thế mà giờ làm giáo viên dạy Tin hết cả lũ (cấp 1 và cấp 2) :))
Có độ vài ông là làm đúng chuyên ngành lập trình thôi cụ

Mr.KaKa

Xe hơi
Hồi lớp 7 em được thửa lại cái máy tính của ông a zai, hồi đấy chẳng có mạng mẽo gì chán chán ra hiệu sách mua quyển lập trình pascal về ngồi tự vọc vạch và cứ thế theo ngành CNTT đến giờ.
12 tuổi nếu thích thì cho tiếp xúc dần được rồi cụ ạ, cho học những cái đơn giản thôi, các ngôn ngữ mang tính cấu trúc đơn giản để bọn trẻ nó hiểu và biết được lập trình nó là như thế nào. Rồi nếu nó thích thì tự nó sẽ phát triển tiếp, cái này rất kích thích trí não phát triển vì nó thuộc nhóm tư duy logic.
Em nghĩ là nên cho đi học, F1 nhà em chỉ cần nó đi học là em sẽ tự dạy nó luôn :D