[Funland] Cho hỏi về thuế khi cho thuê shophouse

Hiện tại em có cho một công ty cửa hàng tiện lợi thuê shophouse kinh doanh. Mỗi tháng công ty đó gửi tiền thuê + tiền thuế cho em luôn. Nhưng công ty lại không yêu cầu em xuất VAT. Vậy em muốn hỏi nếu giờ em không chủ động đi khai và đóng thuế thì sau này em có bị cục thuế phạt gì không ạ?

bing-bing

Xe buýt
nghe lạ nhỉ, chủ động đưa tiền thuế mà lại ko đòi VAT. Cụ hỏi thẳng nó xem có lấy VAT ko, ko lấy mình xin. Chứ sau nó cần thì cụ xoay cũng hơi mệt.

agrimeco

Xe lăn
Cho thuê là phải đkkd hộ cá thể để đóng thuế nhé cụ.

sieunhancutchan

Xe tăng
Em nghĩ là bác cứ vứt 1 cục tiền thuế ở đấy đừng động vào, có thể gửi tiết kiệm nếu bác thích, sau này nếu thuế truy thì bác nộp còn nếu họ ko truy thì bác cá kiếm thôi :))
Nhà em đang cho thuê thì em ghi rõ trong hợp đồng là bên Thuê nhà chịu trách nhiệm đóng mọi khoản thuế thay cho bên cho thuê, vậy là xong :D

Em nghĩ là bác cứ vứt 1 cục tiền thuế ở đấy đừng động vào, có thể gửi tiết kiệm nếu bác thích, sau này nếu thuế truy thì bác nộp còn nếu họ ko truy thì bác cá kiếm thôi :))
Nhà em đang cho thuê thì em ghi rõ trong hợp đồng là bên Thuê nhà chịu trách nhiệm đóng mọi khoản thuế thay cho bên cho thuê, vậy là xong :D
Em cũng nghĩ vậy. Nhưng em băn khoăn nếu mà mình không khai tới lúc bị truy thu thì có bị phạt thêm không bác?

Son.Hoang

Xe tăng
Hiện tại em có cho một công ty cửa hàng tiện lợi thuê shophouse kinh doanh. Mỗi tháng công ty đó gửi tiền thuê + tiền thuế cho em luôn. Nhưng công ty lại không yêu cầu em xuất VAT. Vậy em muốn hỏi nếu giờ em không chủ động đi khai và đóng thuế thì sau này em có bị cục thuế phạt gì không ạ?
Nếu dưới 100tr/1 năm thì bác không cần phải nộp thuế. Nhưng nếu đã có nhà cho thuê thì nên đăng ký hộ KD cá thể, đừng đùa với thuế, không sau này hối không kịp đâu bác. cứ minh bạch, đóng thuế được sau ngủ ngon.

sieunhancutchan

Xe tăng
Em cũng nghĩ vậy. Nhưng em băn khoăn nếu mà mình không khai tới lúc bị truy thu thì có bị phạt thêm không bác?
1 năm tiền cho thuê nhà dưới 100tr thì ko cần đóng thuế bác ơi. Nếu cao hơn thì phải đóng. Đến lúc bị truy thu thì chắc chắn sẽ có phần lãi phạt vì đóng chậm rồi. Nói chung là tuỳ bác cân đo đong đếm rủi ro thôi