[Funland] Chợ truyền thống VN bao h thì lụi tàn

Min Autumn

Xe tải
Sáng mùa đông lạnh, nhà em phải dậy thật sớm từ 6h30 đi chợ truyền thống mua thịt bò thăn, làm món bò nướng tảng sốt sa tế, nhà em thích ăn thăn bò nướng hoặc xào ăn cơm.

Ở chợ truyền thống chỗ em họ bán nguyên 1 con bò thịt tươi vô cùng, có cả nội tạng bò, xách bò đen,.. khi ăn cảm nhận thịt bò thơm, dai, ngọt sâu khác hẳn với mua trong siêu thị

View attachment 8272243

View attachment 8272245

View attachment 8272253
Đúng quá mợ ơi. Mua ở siêu thì làm gì được đồ ngon như thế này đâu.

Em hay mua ở siêu thị khi cần tiện việc chứ để ăn ngon, đa dạng món thì chỉ có mua ở chợ truyền thống thôi. Ăn đồ tươi ở chợ với đồ tươi ở siêu thị khác nhau lắm. Mua chọn hàng khéo thì đồ ở chợ chuẩn ngon bổ rê hơn hẳn so với st. Sáng đi 1 vòng chợ mua đc đủ thứ từ bữa sáng cho đến bữa khuya, đổi món liên tục đc.

Nên theo em, chợ truyền thống chẳng bg chết được cả. Nó vẫn sẽ đi song hành với siêu thị như bg.

Mấy cái chợ kiểu Cửa Nam, Hàng Da ế đều là do thiết kế không phù hợp, chi phí đắt đỏ khiến tiểu thương khó bán rẻ, khách hàng ngại vào, chứ cứ làm như chợ cóc bình dân lại đông nghìn nghịt ạ. Mấy cái chợ truyền thống quanh nhà em thì sáng hôm nào cũng đông như trẩy hội, đè bẹp mấy cái st quanh đó mặc dù từ chợ đó đến Aoen Mall cũng ko xa lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Meoxuxi

Xe hơi
2 con xe em.mua lướt của người dùng đều trên Facebook
Em bán hàng trên Facebook được 5 năm rồi, mỗi tháng doanh số 3-400tr
Khách hàng là các nhà máy, họ có ban bệ chuyên môn, họ đầu toàn sỏi 😂 😂😂😂
Thế giới đa chiều lắm
Hoá ra em với cụ lại cùng bán hàng trên fb cho toàn người đầu đất à 😅

Đ.Hương

Xe tải
Đúng quá mợ ơi. Mua ở siêu thì làm gì được đồ ngon như thế này đâu.

Em hay mua ở siêu thị khi cần tiện việc chứ để ăn ngon, đa dạng món thì chỉ có mua ở chợ truyền thống thôi. Ăn đồ tươi ở chợ với đồ tươi ở siêu thị khác nhau lắm. Mua chọn hàng khéo thì đồ ở chợ chuẩn ngon bổ rê hơn hẳn so với st. Sáng đi 1 vòng chợ mua đc đủ thứ từ bữa sáng cho đến bữa khuya, đổi món liên tục đc.

Nên theo em, chợ truyền thống chẳng bg chết được cả. Nó vẫn sẽ đi song hành với siêu thị như bg.

Mấy cái chợ kiểu Cửa Nam, Hàng Da ế đều là do thiết kế không phù hợp, chi phí đắt đỏ khiến tiểu thương khó bán rẻ, khách hàng ngại vào, chứ cứ làm như chợ cóc bình dân lại đông nghìn nghịt ạ. Mấy cái chợ truyền thống quanh nhà em thì sáng hôm nào cũng đông như trẩy hội, đè bẹp mấy cái st quanh đó mặc dù từ chợ đó đến Aoen Mall cũng ko xa lắm.
Chết chứ sao cụ. Bao giờ siêu thị nó cũng có 1 con bò xẻ thịt tại chỗ thì chợ chết quá còn gì 😅

Vomoicuoi

Xe tăng
Chợ truyền thống ko bao giờ chết, vì độ tươi của sản phẩm, còn sạch thì chắc là ko, vì ai trồng rau nuôi gà đều biết. Muốn ngon, hữu cơ, phải có thời gian, cứ kích thích , tăng trọng thì sao sạch được.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Bao giờ tất cả mọi người đều như cụ về mọi khía cạnh.

Leanh65

Xe container
Lại điêu, nhân viên siêu thị vẫn ra chợ mua rau về để kệ đấy.
Bác chưa thấy thôi.
Gớm mấy ông cứ đội cái vsattp trong mấy cái st nên đầu. Ở đâu em không biết chứ ở cái xứ đưa triện cho mà đóng rồi thu phí này em chả tin. Chợ ngoài hết ngày không bán được để mai là móm. St để cả tháng trong môi trường lạnh có cho em cũng chả ăn.😅

Leanh65

Xe container
gấu nhà em nó trồng rau sân thượng nó bảo chi phí còn đắt gấp 3-5 lần mua rau ngoài chợ, đổi lại là an toàn. giá rẻ thì có thể là ngon nhưng sẽ ko an toàn :)
Cũng không hẳn thế đâu cụ. Cụ trồng sân thượng bất lợi mọi mặt. Người ta trồng khu ruộng chuyên canh đúng mùa chi phí rất thấp và ít sâu bệnh. Chả khác nào so đồ handmade với sx cn hàng loạt.😄

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
cay là ảnh mua xừ bọn fivi mart. giờ cái tên ấy dĩ vãng rồi. gây hệ thống mới ba bẩy hăm mốt ngài. ảnh sút cho massan . 8-x
Vinmart hoạt động từ 2014, đến 2020 bán cho Masan.

Metro hoạt động 12 năm, BigC 20 năm rồi bán cho Thái

supernova2112

Xe hơi
Chợ truyền thống ko bao giờ chết, vì độ tươi của sản phẩm, còn sạch thì chắc là ko, vì ai trồng rau nuôi gà đều biết. Muốn ngon, hữu cơ, phải có thời gian, cứ kích thích , tăng trọng thì sao sạch được.
Dân vẫn khoái mua lề đường thì chết làm sao được cụ.

Dxttb

Xe hơi
Rau sân thượng em thấy phải bón nhiều phân mới xanh tốt được, đại khái cũng nhân tạo lắm, nhất là lại còn thủy canh nữa. Chưa kể thùng chứa bằng nhựa, xốp chưa ngấm ra đất chưa chắc đã an toàn về dài hạn.
May quá google vẫn chưa tính phí
Tôi nghĩ chắc là cụ phân biệt "vô cơ" với "hữu cơ" chác còn lờ mờ lắm :))

Screenshot_2023-12-23-22-08-38-19_40deb401b9ffe8e1df2f1cc5ba480b12.jpg

Dxttb

Xe hơi
Cũng không hẳn thế đâu cụ. Cụ trồng sân thượng bất lợi mọi mặt. Người ta trồng khu ruộng chuyên canh đúng mùa chi phí rất thấp và ít sâu bệnh. Chả khác nào so đồ handmade với sx cn hàng loạt.😄
Trồng sân thượng sao lại bất lợi? Trồng sân thượng cơ bản xung quanh là nhà cửa betong, rất ít nguồn lây sâu bệnh gây hại. Còn trồng ngoài ruộng thì vây quanh là nguồn sâu bệnh lây nhiễm, kiểm soát được thì chỉ có nước phun thuốc sâu trắng đồng.

Dxttb

Xe hơi
Do cụ đặt mức 50k cao quá thôi, tiền rau mỗi ngày nhà em tầm 10-15k thôi (một mớ rau), đấy là chưa kể nhiều loại rau mình muốn ăn mà nhà không trồng được phải chiếm 50%. Thế tức là tháng chỉ tiết kiệm được tầm 2-300k tiền rau là cùng. Cụ ấy nhân 3 lên là khoảng 800k tiền chi phí chắc gần đúng.
Chết chết nhà cụ mấy người mà ngày hết 10k tiền rau? Nhà tôi trồng rau đủ ăn, củ quả nhiều cái ko có mua thêm ngoài. Nhưng mà chi phí trồng rau 100% hữu cơ hàng tháng gần như là bằng 0 vì tận dụng đc nhiều thứ. Còn nói tính công sức bỏ ra thì nó vô cùng lắm. Tôi thấy đc cái sức khoẻ và thư thái

XSim

Xe container
May quá google vẫn chưa tính phí
Tôi nghĩ chắc là cụ phân biệt "vô cơ" với "hữu cơ" chác còn lờ mờ lắm :))

Screenshot_2023-12-23-22-08-38-19_40deb401b9ffe8e1df2f1cc5ba480b12.jpg
Tùy cụ, cụ thì tin ông TS ấy nhưng em thì chả tin lắm. Giống như cụ không có niềm tin ở chợ nhưng em vẫn có tương đối :))

sieusaodeche2

Xe máy
Face là thằng bựa nhất trong hội bán hàng online: không ràng buộc, không địa chỉ, không có chế tài với người bán - người review, không so sánh chéo giá sản phẩm tương đương + xếp hạng của từng đối thủ hay mặt hàng, Comment/review trái chiều bị chủ FB lọc, ẩn.... Nên thằng này em luôn khuyên là loại đầu tiên khi mua trên mạng.

Em thật lòng: đầu đất mới mua hàng qua FB
mấy món lặt vặt thì mua trên sàn, chứ nhiều món mua qua fb giá rẻ hơn

XSim

Xe container
Chết chết nhà cụ mấy người mà ngày hết 10k tiền rau? Nhà tôi trồng rau đủ ăn, củ quả nhiều cái ko có mua thêm ngoài. Nhưng mà chi phí trồng rau 100% hữu cơ hàng tháng gần như là bằng 0 vì tận dụng đc nhiều thứ. Còn nói tính công sức bỏ ra thì nó vô cùng lắm. Tôi thấy đc cái sức khoẻ và thư thái
Nhà em nấu ăn có mỗi bữa tối, một mớ rau 10-15k là đủ ăn rồi. Các loại phụ trợ như hành, cà chua, dưa chuột, rau thơm thì không thường xuyên và cũng không đáng kể. Các loại rau củ khác như khoai tây thì nhà thường không trồng được rồi. Thế thôi chứ có gì mà tiết kiệm được nhiều.

Còn cụ trồng 0 đồng thì nhân rộng rồi bán xem có lãi không :))

Leanh65

Xe container
Trồng sân thượng sao lại bất lợi? Trồng sân thượng cơ bản xung quanh là nhà cửa betong, rất ít nguồn lây sâu bệnh gây hại. Còn trồng ngoài ruộng thì vây quanh là nguồn sâu bệnh lây nhiễm, kiểm soát được thì chỉ có nước phun thuốc sâu trắng đồng.
Nó thành vùng thì ít sâu bệnh hơn là đơn lẻ cụ ạ. Dưới ruộng họ tháo nước vào rãnh luống dầm định kỳ cho ngấm từ dưới lên. Cả vụ rau chỉ vài ba lần, không phải tưới hàng ngày như cụ nên không tốn công. Phân bón lót lần đầu và NPK lúc cây được lực. Trái vụ mới phải phun sâu chứ rau chính vụ không phải phun. 1 vài loại cây trái phải phun sương vụ đông thì nó là hỗn hợp muối sunfat đồng thôi. Các cụ cứ định kiến phun trắng đồng là chưa chính xác đâu.😅

coolpix8700

Xe ngựa
Nó thành vùng thì ít sâu bệnh hơn là đơn lẻ cụ ạ...
Ngược lại đấy bác.
Vùng chuyên canh 1 loại cây sẽ tạo ra 1 vài loại bệnh (không chỉ sâu bệnh) có sức tàn phá mạnh hơn và khó trị hơn.
Thực ra đơn giản và dễ hiểu thôi: lượng thức ăn dồi dào hơn, lan truyền bệnh dễ và nhanh hơn!

Rookies

Xe buýt
Người tiêu dùng thông minh sẽ mua ở chỗ họ được bảo vệ.
Cụ mua trên amazon, bestbuy… sẽ thoải mái return đồ free không cần phải trình bày lý do. Điều không thể có nếu mua trên FB market.

Nên FB không có chỗ ở những nơi người tiêu dùng được bảo vệ.
Ở VN còn chỗ sống cho FB - đơn giản vì các cụ thiếu lựa chọn thay thế nó. Tắt cái nick FB nặc danh sẽ dễ hơn tắt 1 cái acc bussiness trên Amazon, Bestbuy, Ebay…
Mua hàng trên Amazon cần choá gì bóc phốt hay lập thớt lên OF khóc lóc khi mua hàng lởm. Làm 1 cái request return free + 1 cái review 1* là đủ sập 1 gian hàng bố láo. FB đương nhiên không thể làm được điều đó - đơn giản nó làm tiền cả 2: gian thương + người tiêu dùng đầu đất

Cụ mua hàng ở Shoppee hay Lazada còn có ít nhất là sự bảo hộ người mua là trả hàng hoàn tiền - bản sao chất lượng thấp của Amazon, Bestbuy, Walmart... Vì khi cụ hoàn Amazon chỉ 1 món hàng giá trị nhỏ … với lý do chính đáng - cụ sẽ được hoàn miễn phí + thêm 1 cái gift card 2$ ~ 10$ chẳng hạn. Đó chính là tiền của cụ cả: thời gian + tiền đã tạm ứng cho 1 trải nghiệm không như ý.

Đương nhiên FB làm sao có những giá trị ấy.

Đơn giản em chia sẻ: tháng rồi em mua 1 bộ jump start để dự phòng cho con xe điện của em trên Amz. Nhưng khi em đi cứu 1 con xe thương hiệu khác - bộ top 10 amz ấy không cứu được. Xả bình 75% sau 4 lần khởi động bất thành - em return món ấy free kèm 1 cái review chi tiết lý do không tương thích xe: amz hoàn luôn tiền khi em return kèm 1 cái gift card 25$ ~ 20% tiền em bỏ cho 1 tháng mua hàng.
Dĩ nhiên xe bạn em không kiệt bình thì em cũng không phát hiện được nhược điểm của bộ jump start ấy là xả dòng trong thời gian quá ngắn - chỉ phù hợp xe xăng. Em mua bộ khác còn ngoài top 20 vẫn dư tiền + test luôn trên con xe kia.
Kinh nghiệm sẽ được trả bằng tiền hoặc máu - chỗ nào cho các cụ trả giá nhiều mà vẫn thần tượng nó thì em kết lại lần nữa: đầu các cụ này toàn đất.
mấy món lặt vặt thì mua trên sàn, chứ nhiều món mua qua fb giá rẻ hơn

Chỉnh sửa cuối: