[Funland] Cho vơ chồng anh trai vợ mượn nhà và khi nhận lại...

coolpix8700

Xe ngựa
Vợ cụ chủ không biết đã đành, cụ chủ làm xd mà ko biết mấy cái này chỉ là cái ngoài da, 5-10tr sửa lại tý là xong, so với cái tình mà mình cho mượn lớn hơn nhiều.
Như các cụ kia khuyên nên mắng vợ vì cái số tiền nhỏ nhoi sửa chữa đấy mà mất tình anh em. Còn đương nhiên giữa em chồng và chị dâu ko bao giờ vừa ý 100% cả. Tụi em hay trêu nhau là tự dưng lôi một đứa ất ơ về bắt em gái mình nó chào bằng chị, xong lại còn hạch sách làm gì nó ko tức
Nhà nào cho thuê làm văn phòng, cửa hàng xong mà chả như vậy.
Nhưng phần lớn khi sửa lại cho phù hợp vối công năng sử dụng họ chẳng động đến kết câu chính, mà chỉ bề mặt tường thôi. Người cũ ra đi, người mới vào cũng đều phải làm lại!

Nhà cũ em thấy ở vài tháng như này là bình thường. Em còn cho vợ chồng con cái anh vợ ở nhờ nhà mấy năm nay. Em còn chẳng để ý gì.
Cụ chủ bực cái là nhà vừa mới sửa xong, hơn năm sau không kiếm được đồng nào lại phải đi sửa nhà tiếp cụ ạ.

hungboy

Xe buýt
Thưa các cụ các mợ.
Chẳng là vợ chồng em có 1 ngôi nhà 4 tầng không ở đến, năm kia em vừa sửa sang lại để cho thuê nhưng mà cũng vì dịch bệnh nên chưa tìm được người thuê. Đúng vào thời điểm ấy thì vợ chồng ông anh vợ gặp khó khăn khi đang xây dựng dở ngôi nhà riêng. Vợ em liền bảo anh chị ấy dọn về ngôi nhà của em để ở trong lúc chờ xây xong nhà. Em thì cũng không tính toán gì nên đồng ý ngay. Tưởng chỉ thời gian ngắn nhưng do dịch bênh khó khăn nên ngôi nhà của anh chị ấy mãi vẫn chưa hoàn thiện được. Em cũng bảo anh chị cứ ở nhà em đến khi xây xong nhà cũng được. Tưởng chỉ có ở không nhưng từ đầu năm anh chị ấy chuyển luôn văn phòng cty riêng về nhà em và dùng tầng 1,2,3 làm văn phòng, tầng 4 để ở. Vợ chồng em cũng nghĩ do khủng hoảng covid nên anh chị trả trụ sở thuê về nhà mình để tiết kiệm một khoản, nên 2 vợ chồng em cũng vui vẻ.
Đến đầu tuần trước anh chị có báo là dọn về nhà mới và đưa trụ sở cty về nhà mới luôn nên gửi lại em nhà. Em lúc ấy đi công trình trên Hoà Bình nên vợ em sang nhận nhà. Đến hôm qua về nghe thấy vợ em và chị dâu có lời ra tiếng vào vì cái nhà của em. Em có hỏi thì vợ em lôi em sang cái nhà mà anh chị ấy vừa trả. Khi bước vào bên trong em không nhận ra nhà mình nữa, tất cả căn nhà còn tệ hơn lúc em sửa, bị thay đổi kết cấu bên trong mà em không biết, đường điện bih chập, cháy, chạy tạm bợ ra bên ngoài...
Khi vợ em ý kiến thì bà chị dâu không hài lòng và bảo chú dì khó khăn rồi lời ra tiếng vào.
Theo cccm em phải xử lý sao ạ để hài hoà. Chứ cả ngày để nghe mấy việc này em không còn tâm trí đâu mà làm việc nữa.
Cũng có j nghiêm trọng quá đâu, bỏ qua cho xong

ah99x6

Xe điện
Tài sản là bất động sản mà cứ quan hệ bằng miệng là hỏng rồi Lão ợ

Cứ làm cái hợp đồng thuê, tượng trưng 10.000đ/tháng, ràng buộc chặt chẽ thì chả có việc gì
Cụ chuẩn đấy ạ! Chứ cho mượn không như thế nó ô uế cái nhà mình ra. Ac vợ cụ chủ o biết điều. Biết vậy để tránh thôi. Coi như bài học nhỏ bỏ qua cho nhẹ người.

Loxe12a

Xe buýt
Bỏ qua đi cụ ạ. không thì Nói với gấu nhà cụ là đó là anh ruột em nên làm bữa cơm mời vợ chồng anh chị đến cảm ơn "vì đã ở nhà của em nếu anh chị mà không ở chắc còn tệ hại hơn thế này". Hoặc nói gấu muốn nói gì thì trực tiếp nói với anh trai, Chứ chị em dâu nhiều khi dễ xích mích. Còn không nữa thì cụ
nói riêng với anh vợ.

banmotnucuoi

Xe lăn
Nhà nào cho thuê làm văn phòng, cửa hàng xong mà chả như vậy.
Nhưng phần lớn khi sửa lại cho phù hợp vối công năng sử dụng họ chẳng động đến kết câu chính, mà chỉ bề mặt tường thôi. Người cũ ra đi, người mới vào cũng đều phải làm lại!
Em chắc là nhà "anh chị" cũng nói cô chú thuê người đến sửa bao tiền bảo anh chị, nhưng tính em dâu với chị chồng thì có khi cũng vì câu đấy mà cãi nhau...
Chuyện của Đàn ông, đừng để đàn bà xen vào, vì đôi khi cái vết bẩn trên tường ko lau đc cũng váng nhà,

conversehn

Xe tăng
Người OF
Là vợ em, em quạt ngay cho trận
Nhà cụ được cả vợ cả chồng thì em chịu thật
Ông anh bà chị mà là Ofer nữa thì... hết nước chấm

coixay13

Xe tăng
Toàn người có tiền kể cũng đau đầu phết nhỉ ;))
Phải là em em dắt vợ sang xin lỗi ông anh, cụ thấy đc ko?
Tầm có nhiều xèng đến mức thừa nhà thì qh ae có gì mà phải đau đầu nhỉ, cho nhau còn khó nữa là...

Mũi tên bạc

Xe container
Thực ra con chị dâu cũng không phải loại khéo léo thôi, chứ nói trước với vợ chồng cụ chủ một câu thì em nghĩ ổn. Anh em thì không thể mang ít tiền mà mình có thể phải bỏ thêm để sửa nhà một lần nữa so với tình cảm được nhưng không nói gì thì ghét cái thái độ. Nhìn chung vợ chồng thằng anh vợ không biết điều!

vừa đi vừa láii

Xe container
Bản chất là Chị dâu em chồng thôi, thấy tình trạng nhà như vậy nên cô em không cay mũi hơi phí. ;))
Cụ cũng còn may, chứ bà chị dâu lại sang bảo: nhà cô chú hợp phong thủy quá để anh chị ở thêm vài năm nhé. Lúc đó lại mong nhà xuống cấp nhanh để còn đuổi đi :))
Những chuyện dễ xảy ra cái vã thì nên để 2 ông làm việc hay hơn. Ra quán bia đưa bộ chìa khóa là xong.
Giờ là vầy :)). Cụ cần sửa nhà thì alo cho bên kia nhờ gọi mấy chú thợ đến sửa lại. Nếu anh chị hiểu ý thì sẽ thanh toán tiền đó, lúc đó cụ có thể tranh thủ làm thêm mấy hạng mục khác :))
Còn nếu anh chị lờ đi thì cụ để cho vợ trả tiền thợ, cho vợ ôm mối thù sâu sắc ;))

daiminh

[Tịch thu bằng lái]
Với kiểu tính toán như thế này mình không tin là cho mượn không đâu mà chắc kiểu cho thuê nhưng lấy giá thấp hơn bên ngoài tí!!!

Xe thả hình

Xe tăng
Em cũng đã từng cho em mượn nhà vài năm, gia đình nó giữ gìn như mình dùng, nhưng nếu có vấn đề mấy chỗ như kia thì em chắc cũng chỉ nói nhẹ nhàng 1 câu cho nó biết, và tự gọi thợ sửa và tự trả tiền thôi. Mất 10-20T là cùng, tình cảm anh em nó quan trọng lắm.
Nếu có liên quan đến rất nhiều tiền thì dự liệu phương án từ trước và nói cho nhau biết từ rất sớm, để giữ anh em. Nếu anh em mà không giữ được thì mối quan hệ khác khả năng không dễ dàng là cao.
Hy vọng cụ chủ giải quyết ổn thoả, êm đẹp.

PCX2018

Xe buýt
AE trong nhà mà như thế là không được rồi . Ít nhất khi dọn đi thì cũng phải dọn dẹp các thứ lại cho sạch sẽ , Hỏng hóc do sử dụng thì sửa chữa lại cho ng ta .

Sakai Việt Nam

Xe điện
Hì. Em cứ quán triệt
- việc liên quan đến người nhà anh, em lui ra sau, anh giải quyết
- việc liên quan đến người nhà em, em ra mặt mà giải quyết, anh núp sau lưng quan sát thôi.

Mâu thuẫn, anh em ruột thịt để nó nói chuyện riêng với nhau dễ dàng hơn, dâu rể tham gia vào đa phần nát bét. Nhiều lúc mâu thuẫn mình gặp cô em gái thủ thỉ xong về bảo vợ: anh xử xong rồi, yên tâm nhá…, có việc bên nhà vợ, ông cậu con trưởng nhưng khó khăn, mình toàn nhét tiền cho ông cậu để ông cậu đứng ra lo việc cho đẹp mặt, vợ vì thế cũng “tự hào” với gia đình chồng là có cậu em biết lo toan… thế là hoà cả làng, vui vẻ mà sống. Tu 10 kiếp mới thành vợ chồng, tu muôn kiếp mới là anh em….

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
Đàn ông nói chuyện với nhau cho dễ đi cụ. Còn đừng để chị e đứng ra giải quyết kẻo lại tang hoang cửa nhà

omerta77

Xe điện
Thôi coi như có người trông nhà hộ. Để ko có khi nhà còn hỏng hơn.
Nếu chỉ nhìn mấy cái ảnh cụ post thì e thấy cũng ko hỏng hóc nghiêm trọng lắm đâu. Bỏ đi mà rút kinh nghiệm

hungkienpham

Xe điện
Tự nguyện cho mượn và không có cam kết gì thì giờ cấm kêu cụ nhé. Nhưng thực sự ông anh vợ của cụ như ccc ý.

butchikim

Xe ba gác
Phải là em em dắt vợ sang xin lỗi ông anh, cụ thấy đc ko?
Tầm có nhiều xèng đến mức thừa nhà thì qh ae có gì mà phải đau đầu nhỉ, cho nhau còn khó nữa là...
Cầm đôi lít sang đưa anh bảo "anh đưa chị cầm sang đưa vợ em để sửa sang nhà" ... thế là cả nhà đều vui ;)) Mình là người có tiền mà ;;)

damhai

Xe buýt
Nhà bác chủ đã giúp cho mượn nhà rồi, thì giúp sửa nhà cho chót cái tình luôn. Đừng vì chút tiền sửa nhà mà mất tình anh em ruột thịt, lại mất luôn cái ơn đã "cho mượn nhà" luôn. Sau này, biết đâu có khi gia đình bác chủ lại chẳng nhờ vả lại gia đình bên kia.