[Funland] Chơi nồi Gang

hacvuphong

Xe tăng
Nó là cái thuổng chứ không gọi là móng!
View attachment 5465043
K đâu cụ. Cái trong ảnh là thuổng. Cái móng khác, nó có phần lưỡi phẳng hình thang, khuyết phần cuối phần chêm cán hình chữ u. Cái mai như cái thuổng này chỉ tán phẳng đầu lưỡi k cong như thuổng. Móng dùng đào đất phù sa, vì đất phù sa ướt thì dẻo cuốc rất dính, khô thì cứng xẻng cuốc bổ đc 5cm thôi. Cách dùng từ này chủ yếu của dân bên biển Thái Bình, Nam Định, Ninh Bình.
Còn có vũ khí nguội là Móng dây. Người biểu diễn phóng đứt cành ổi cách xa gần 5m. K biết ba tỉnh này còn ai biết bộ môn đó k nữa

hacvuphong

Xe tăng
Gia trưởng thì em không. Riêng xắn tay vào bếp nấu các món nhậu, món cầu kỳ thì gấu nhà em nó gọi em bằng bố.
Vâng. Xong nó thẽ thọt này món này anh nhé, mai món kia anh nhé. ... Sau một tg e thấy ngu quá. Thế là bụng bảo dạ mày nấu gì ông ăn, tháng hai lần vào ngày nghỉ mày để bếp cho ông thôi.

Sói nhỏ

Chã!

Em mới mua cái chảo này, về tôi dầu 2 lần theo đúng hướng dẫn mà chảo vẫn bị xát.
Cụ muốn rán không bị xát chảo thì trước tiên cụ bắc chảo lên bếp, bật lửa trung bình chừng vài phút cho chảo nóng đều lên, sau đó cụ thử rẩy 1 chút nước vào mặt chảo, nếu cụ thấy hạt nước vo tròn và nẩy xèo xèo trên chảo thì có nghĩa là chảo đã đủ nóng. Khi chảo đã đủ nóng cụ bắt đầu cho dầu, mỡ vào chảo và chiên đậu, cá, hay rang cơm.... thì đồ ăn sẽ không bị xát chảo. Dùng chảo gang thô là cả 1 nghệ thuật, khi nào cụ thành thạo thì sẽ thấy rất thích dùng đồ gang.

Kim J. Ủn

Xe tăng
Bà già em sưu tầm vỏ lon bia xong đem đi đúc được cái nồi dày bình bịch, giờ nhiệm vụ của nó mỗi là để kho cá, khá ngon vì dày dặn giữ nhiệt tốt
Bà già em cứ bảo nó là cái xoong gang, nhưng em về bảo vứt đi. Vì nó là nhôm hợp kim lấy từ vỏ lon bia, chứ đâu có gang
Loại đó khá là độc
Nhưng bà cụ vẫn để, thi thoảng kho cá gửi lên cho nhà em ăn. Vẫn thấy ngon các cụ ạ.
Nó dày hàng cm ấy, nên kho cá nhừ lắm, đốt ủ trấu mới hợp

Leanh65

Xe container
Cháu nhớ thời trước có cái món Gạch Đá Ong, ở những vùng như Sơn Tây hay Hòa Bình. Họ có cái "Thục" lưỡi nhỏ như Xà Beng và rất cứng, sắc, cái đó gọi là gì vậy Cụ...?
Cụ hỏi các cụ of quê trên đấy chứ em Hải Hưng quê lúa không biết. Đùa chứ xưa em lính vùng Bắc Giang, LS . Đất sỏi đỏ, sỏi ống họ ngâm nhuyễn trình tường nhà, đóng gạch cay,kiểu như gạch babanh ở dưới quê ấy, hơi bị đẹp và chắc. Còn giếng khơi thì sâu 15-25 m, thành đất nhẵn lỳ. Họ cũng chủ yếu dùng các loại " thuổng" tròn hoặc dẹt để đào chứ không biết dụng cụ như cụ tả.

congngo

Xe điện
Em thì chả bênh ai, nhưng cụ đó cũng không sai đâu, vấn đề này do các bên bán hàng ai cũng nói tốt cho sp của mình thôi. Gang nó có nhiều loại , tùy theo tỷ lệ pha trộn. Loại nhập khẩu của nước ngoài thường là gang đen (thành phần 98% là sắt, 2% cacbon). Khi sử dụng phải "tôi" dầu, lâu ngày lớp dầu cháy này nó tan vào thức ăn cũng không tốt, chưa kể quá trình giải phóng sắt vào thức ăn cũng không tốt cho đàn ông hay pn mãn kinh. Ưu điểm là thành phần của nó được kiểm soát, không lẫn tạp chất. Còn ngày xưa có loại nồi gang to, màu đen, thành mỏng, rất cứng và dòn chỉ dùng để nấu cám lợn, ít người dùng nấu cơm, hay canh vì nấu cơm nó hay bị cháy, hay bị mốc rộp oxy hóa màu trắng như mụn cóc và nhìn kém thẩm mỹ. Loại này chất lượng kém, thường là sắt trộn các bon thủ công, không kiểm soát được thành phần. Còn 1 loại nữa thường cỡ nhỏ (chắc to tốn nhiều nhôm, hợp kim hơn nên tiết kiệm to thì dùng loại ở trên) dùng để nấu cơm hoặc canh. Loại này ngoài thép+các bon còn + thêm nhôm , thường có màu sáng hơn chứ không đen, thành dầy và lỳ, không dòn. Nấu cơm củi thì cháy dày và rất ngon. Nhược điểm thành phần các loại thép, các bon, nhôm đa phần là tận dụng, khó kiểm soát các tạp chất. Quê em xưa gọi là gang Tàu bay, vì dùng phế liệu từ nhôm xác máy bay mỹ rơi để đúc bằng khuôn cát ngay tại quê, nó bền đến lúc chán vứt đi luôn. Loại Gang đen cứng trên thì vỡ vứt đi chứ không nấu lại được nữa, chắc vì nó rẻ và tỷ lệ nhôm ít nên đồng nát không mua.
Gang là gang mà nhôm là nhôm, làm quái gì có tỷ lệ nhôm ở trong gang.

Leanh65

Xe container
Gang là gang mà nhôm là nhôm, làm quái gì có tỷ lệ nhôm ở trong gang.
Loại nhập khẩu thì cụ đúng. Loại vn tự nấu phế liệu đổ khuôn thì mời cụ xem lại. Gọi là gang mà không hẳn là gang nhé.

Leanh65

Xe container
Vậy là cụ có nghề thổ mộc rùi đấy. Tốn cơm gạo lắm. Đúng là các cụ xưa không có máy móc hỗ trợ nên lao động vất vả thật, năng suất thì kém. Cái món cắt quay đất này nó giống kiểu cắt bánh chưng, chọc xuống, quay ngang, kéo lên. Hi hi...
Dưng nó mà lẫn đá, sỏi hay thân cây là cũng nhọc đấy ạ. Đứt cáp liên tục, tay dính đất trơn căng lại được cũng mệt. Nó mà trùng thì cắt không mệt lắm và dễ mất "máng" như chơi.

Leanh65

Xe container
Em vào bếp là bình thường cụ ạ. Em đi chợ, nấu ăn không vấn đề gì. 2 đứa nhóc nhà em nó lại cứ khen bố nấu, con gấu được thể ngồi chơi cười khầng khậc. Mỗi rửa bát thì em ghét, để gấu rửa. Sắm cái máy rửa bát nữa thì gấu chẳng có việc gì làm, nhàn rỗi lại sinh nông nổi :))
Em đây, mấy năm nay từ ngày sắm mrb thì nghiễm nhiên rửa bát là việc của em😂. Trước thi thoảng vợ còn rửa hộ chứ giờ thì đừng mơ. Việc của "bố mày".

Hai Toan

Xe container
Loại nhập khẩu thì cụ đúng. Loại vn tự nấu phế liệu đổ khuôn thì mời cụ xem lại. Gọi là gang mà không hẳn là gang nhé.
Gang chẳng qua là Thép luyện với than Cốc mà thành,lẫn làm sao vào Nhôm đc hả cụ.

duytrong

Xe lăn
Nồi nhôm đúc dày hơn nồi gang nhiều, nhưng nồi gang lại nặng hơn nhiều. Nồi nhôm mỏng thì nổi tiếng là nhôm Hải Phòng. Thế hệ 7x đời đầu như bọn em là con em công nhân viên chức nhưng lại sống cùng vớ bà con ở quê nên nồi chảo gì mà chả biết, từ cái nồi đất trở đi. Em chuyên lấy chì ắc quy hỏng nấu chảy đổ vào chôn bát làm đồng cái để đánh đáo. Đun nhựa thông với gạch non giã mịn thành xi đổ đít pháo giấy. Các cụ đời sau có tý lý thuyết sao biết được.
Lão này chắc cỡ tuổi em, kỷ niệm tuổi thơ nghe giống nhau phết.

Leanh65

Xe container

duytrong

Xe lăn
Chuyện đúng là dư vầy mà, dưng có 1 số chả hiểu biết mịa dì vào chém dư thật. :D
Ps: Nói thật là cháu éo thích chơi lũ Gang, Nhôm. Từ khi cái inox ra dời ở VN là Cháu cạch mẹt lũ ấy luôn. :P
Em dùng nồi xoong Inoc từ khi còn đun bằng bếp than tổ ong cơ, tình cờ hôm ấy đi chơi gặp chỗ bán đồ inoc em thích quá mua về một bộ, mỗi tội đen hết cả nhìn cũng tiếc. Sau dùng ga em phải mượn máy về đánh cho sáng nhưng sau thời gian vẫn đen, giờ dùng bếp từ thì ngon rồi.

duytrong

Xe lăn
Hết mịa rịu dồi, dưng nhiều thành phần vào đả phá và tung hô thái quá. Cháu nếu ít xèng, thì chỉ quan tâm nhõn nay có gì măm. ;)
Ps: Con 30t và sắp được làm nội rồi, đang lo lắng và sợ đây. :(
Sợ méo gì cụ, em lên ông ngoại 10 năm nay rồi, ông nội thì mới thôi, tại thằng con ngoài 30 mới lấy vợ, mọi thứ cứ tự nhiên nó đến và tiến hành thôi.

duytrong

Xe lăn
Vậy là cụ có nghề thổ mộc rùi đấy. Tốn cơm gạo lắm. Đúng là các cụ xưa không có máy móc hỗ trợ nên lao động vất vả thật, năng suất thì kém. Cái món cắt quay đất này nó giống kiểu cắt bánh chưng, chọc xuống, quay ngang, kéo lên. Hi hi...
Thằng cắt kéo nào nó chơi đểu thằng vác , nó cắt cho kịch kéo vuông chằn chặn thì chỉ có chết.

duytrong

Xe lăn
Nhiều lúc mình cũng không nên quá Gia Trưởng, Cháu nhớ cái thời các Cụ ngày xửa, chuyện bếp núc là phận Nữ giới hay chăm lo con cái cũng vậy.
Mình phận con cháu nên sau này cố sống sao không rơi vào vết "Dép guốc" của các Cụ, miễn Vợ Con hòa thuận chứ không phải khép nép khi nghó tới bản mẹt mình. :)
Em giờ còn hai vờ chồng ở với nhau , chia vệc rồi vợ nấu ăn thì mình rửa bát vậy .

congngo

Xe điện
Ở VN cũng vậy, nồi gang là được đúc bằng gang, còn cái nồi đúc bằng tạp pí lù hợp kim nhôm tái chế ấy chỉ những người không biết mới gọi nó là nồi gang.

minhgiangsale89

Xe đạp
nồi này nấu cơm thì ngon phải biết đấy cụ

kimthanlahan

Xe tăng
K đâu cụ. Cái trong ảnh là thuổng. Cái móng khác, nó có phần lưỡi phẳng hình thang, khuyết phần cuối phần chêm cán hình chữ u. Cái mai như cái thuổng này chỉ tán phẳng đầu lưỡi k cong như thuổng. Móng dùng đào đất phù sa, vì đất phù sa ướt thì dẻo cuốc rất dính, khô thì cứng xẻng cuốc bổ đc 5cm thôi. Cách dùng từ này chủ yếu của dân bên biển Thái Bình, Nam Định, Ninh Bình.
Còn có vũ khí nguội là Móng dây. Người biểu diễn phóng đứt cành ổi cách xa gần 5m. K biết ba tỉnh này còn ai biết bộ môn đó k nữa
Trong võ thuật cổ truyền thí có đòn bút chì bằng cái mai có buộc dây ở đầu. Vừa cận chiến vừa đánh xa. Không biết có phải cái cụ nói?