[Funland] Chơi nồi Gang

reindeer

Xe tải

Em không chơi nồi mà em chỉ làm món ăn bằng nồi ngang kết quả từ cơm nguội, nồi gang và bếp từ.

Trốc Cúi

Xe đạp
Mấy cái nồi đúc màu trắng mà người bán bảo là làm từ gang, theo các bác có đúng ko ạ?

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Ta có khi nên phải cảm ơn cháu, Ta ít khi nói chuyện với ai những việc vớ vẩn nhiều như vậy. Ta có thằng con năm nay nó 30 tuổi ( con trai Ta), chắc nó cũng hơn Nhóc 2 tuổi đó. hôm nay Ta chợt nhận ra rằng, nhiều lúc Ta mắng oan nó, so với cháu Ta chợt hiểu ra. Con trai ta không biết Vô Lễ, luôn chịu lắng nghe và học hỏi.
Một lần nữa Ta cảm ơn cháu đã chỉ ra sai lầm của Ta đối với Con trai Ta, có Cha Mẹ dạy bảo, giáo dục cẩn thận cũng hơn cháu nhỉ...? :)
Nay lạc vào cái thớt này em đọc hết cả buổi chiều 😁.
Cụ vẫn mạnh tay phím lắm, chưa già đâu 🤣🤣🤣
Nhớ hồi 8-9x hay đào gang bán phế liệu lấy tiền mua kẹo kéo hay bi ve ....
Mấy thằng trong xóm rủ nhau vác xiên đi chọc xuống đất - sâu tầm 70-80cm thấy kịch kịch thì rút lên ngó, đầu xiên màu hơi trắng xám thì chuẩn bị tinh thần đào còn mầu đỏ thì va gạch rồi - bỏ qua chọc mũi khác 😁 - cái xiên giống như cái chữ T có cán giống tay cái bơm, thanh sắt 6 dài 70-1m2 xiên xuống đất nhiều nó sáng bóng luôn.
Em nhớ hay gọi cái cục gang đúc này là "vú" có mấy kiểu 1-2-3 "vú" rồi "vú lồi", "vú dài" với "vú bẹt" .... theo hình dáng cái thỏi gang.
Một "vú" nó nặng tầm 7-10kg là bình thường ....
Cái gang này hồi đó chỗ em nhiều lắm, có ngày bọn trẻ con trẻ to gì đào được cả tạ nhưng hình như không mang đi đúc xoong nồi mà chỉ gom nhôm, đuy-ra .... gì đấy để mang sang Bắc Ninh đúc/đổi nồi thôi.

congngo

Xe điện
Nay lạc vào cái thớt này em đọc hết cả buổi chiều 😁.
Cụ vẫn mạnh tay phím lắm, chưa già đâu 🤣🤣🤣
Nhớ hồi 8-9x hay đào gang bán phế liệu lấy tiền mua kẹo kéo hay bi ve ....
Mấy thằng trong xóm rủ nhau vác xiên đi chọc xuống đất - sâu tầm 70-80cm thấy kịch kịch thì rút lên ngó, đầu xiên màu hơi trắng xám thì chuẩn bị tinh thần đào còn mầu đỏ thì va gạch rồi - bỏ qua chọc mũi khác 😁 - cái xiên giống như cái chữ T có cán giống tay cái bơm, thanh sắt 6 dài 70-1m2 xiên xuống đất nhiều nó sáng bóng luôn.
Em nhớ hay gọi cái cục gang đúc này là "vú" có mấy kiểu 1-2-3 "vú" rồi "vú lồi", "vú dài" với "vú bẹt" .... theo hình dáng cái thỏi gang.
Một "vú" nó nặng tầm 7-10kg là bình thường ....
Cái gang này hồi đó chỗ em nhiều lắm, có ngày bọn trẻ con trẻ to gì đào được cả tạ nhưng hình như không mang đi đúc xoong nồi mà chỉ gom nhôm, đuy-ra .... gì đấy để mang sang Bắc Ninh đúc/đổi nồi thôi.
Đúng rồi cụ, thời những năm 80 thế kỷ trước gang không bán phế liệu được vì có ai mua đâu, gang đúc em chỉ thấy mấy ông dùng để đúc mũi cày thôi. Còn nồi, chảo gang thì nhiều nhưng nặng bủ mợ và nhà nào có điều kiện đều chuyển sang dùng nồi, chảo nhôm đúc ( mà một số cụ trên này vẫn cứ cố cãi là gang ấy). Em quê ngoại ở Văn Môn - Bắc Ninh, dân ở đấy thời những năm 1980 - 2000 đi đổ xoong, chảo dạo khắp miền bắc.

Bonjovi

Xe hơi
Em thích dùng nồi gang "thuần chủng" như này hơn là mấy cái nồi gang mày mè sơn son đủ màu:
Nhìn cái nồi gang này làm em nhớ đến cái nồi gang mà bà mẹ vợ cho gấu nhà em làm của hồi hôn. Nấu cơm hay cháo ăn rất ngon vì toàn có cháy, kho cá cũng ngon. Thế mà bà cô ruột em ở quê ra đánh tiếng xin, gấu nhà em cả nể cho đi làm em tiếc mãi :D

blackhole1

Xe điện
Mấy cái nồi đúc màu trắng mà người bán bảo là làm từ gang, theo các bác có đúng ko ạ?
Nồi nhôm chứ lấy đâu ra gang ,cụ cứ xách lên xem nặng nhẹ thì biết ngay , nồi gang , chảo gang có hàng Lodge ấy khá đẹp nhưng không rẻ nhé .

blackhole1

Xe điện
Đúng rồi cụ, thời những năm 80 thế kỷ trước gang không bán phế liệu được vì có ai mua đâu, gang đúc em chỉ thấy mấy ông dùng để đúc mũi cày thôi. Còn nồi, chảo gang thì nhiều nhưng nặng bủ mợ và nhà nào có điều kiện đều chuyển sang dùng nồi, chảo nhôm đúc ( mà một số cụ trên này vẫn cứ cố cãi là gang ấy). Em quê ngoại ở Văn Môn - Bắc Ninh, dân ở đấy thời những năm 1980 - 2000 đi đổ xoong, chảo dạo khắp miền bắc.
Đúc gang lò thủ công sao đúc nổi mà chẳng bán phế liệu , quê cụ Văn Môn thì khiếp rồi đất tổ của nhôm ,em vẫn sợ khi vào ấy lấy hàng vì không thở nổi ( trước em hay mua của Vạn lợi )

Trốc Cúi

Xe đạp
Mấy người bán hàng họ bảo nồi được đúc từ gang trắng. Nếu là gang trắng thì có dùng để nấu bếp từ đc ko bác

Dan du an

Xe cút kít
Cái này có nấu được bếp từ không nhỉ

viethung7384

Xe hơi
Em thích dùng nồi gang "thuần chủng" như này hơn là mấy cái nồi gang mày mè sơn son đủ màu:
Lúc xưa nấu cơm bằng rơm rạ dùng nồi này em dùng thanh thép cài nắp lại làm cơm cháy 2 mặt. ăn giòn tan. mà bị chửi sấp mặt vì cơm toàn cháy

chanthat123

Xe tăng
Thấy đồn nấu ăn bằng nồi gang với rơm là đỉnh nhất. Gạo quê vụ mới nữa thì đúng là hết nước chấm

Nồi gang hiện đại giờ có nhiều mẫu mã quá, cứ xanh đỏ tím vàng cả lên rất hợp mắt mà ko hiểu dùng có bền không

cưỡi chổi

Xe lăn
Ngay như cái nồi gang truyền thống mới mua về, việc đầu tiên mà các cụ vẫn áp dụng xưa kia là: mua vài lạng mỡ lợn (heo) về rán. Đến đoạn gần teo hết mỡ (mỡ lợn sắp thành tóp mỡ) thì đậy vung ủ trong vòng nửa tiếng. Xong việc đó thì chiếc nồi mới sử dụng ưng ý được. Nồi đất cũng phải làm việc tương tự nhưng khác nguyên liệu (không phải là mỡ lợn) :))
Quê em gọi là tôi nồi, tôi chảo. Còn 1 kiểu nữa là cho cát vào rang lên xong ủ. Theo như luyện kim thì mục đích của việc này giống như ram, thường hóa để khử ứng suất dư của gang sau khi đúc nhằm tăng độ bền

H.U.Y

Xe điện
Nhân bài của cụ em mới google search "so sánh gang và thép", "tại sao lại dùng chảo gang"...kết luận là cũng chả có gì đặc biệt hay ho đâu ạ

Hai Toan

Xe container
Bậy bạ nào cụ. Sắt là gì nhỉ? Cụ google hộ cái.
OF đi xuống cũng hăn phải có lý do.
Lý do là đây chứ đâu
:)) :)) :)) :)) :))
Thế gang không từ sắt + than cốc thì nó làm bằng gì,không nhẽ lại phải gang mỏ.

Chỉnh sửa cuối:

Hai Toan

Xe container
Em chém thôi chứ biết đâu, trc e tuyền nấu bằng mùn cưa mới có cháy, sang tổ ong là chịu. Mà e thấy các loại nấu, cứ củi lửa thì nhậu thôi rồi, nhất là măng đun củi.
Phải trình cao và chuyên thì nấu than tổ ong mới có cháy nhé,cách kê miếng thép trên miệng+bịt lỗ thông dưới.

Hai Toan

Xe container
Cái này dùng độc cụ ạ,không phải gang như ngày xưa đâu,nó chính là các loại lon bia nước ngọt tạp nham nấu chảy rồi đúc đó
Được cái vỏ lon đã hạnh phúc,vỏ lon thì nhẹ hều không nặng.

Hai Toan

Xe container
Đù. Ông này loại loanh quanh. Thế tôi hỏi ông. Cái nồi này trước giờ gọi là "nồi gang" có phù hợp không? :))
Đã là gang thì thật công nghệ đúc thủ công của mình không thể nhẵn như này đâu ạ,cái nồi này em nghĩ là hợp kim nhôm,lấy từ vỏ hộp số,vỏ động cơ ô tô ạ.

Hai Toan

Xe container
Cụ ở đâu lại gọi là móng nhỉ. Quê em Hải Hưng cũ gọi là cái Mai. Sau đi bộ đội cũng có thấy 1 số anh em Thái Bình, NĐ gọi là Móng thì phải.
Móng thì to bằng bàn tay,mai thì to gấp ba và nặng gấp 5.