Chọn công suất loa và âm ly thế nào cho phù hợp

nguoi006

Đi bộ
Em kết nhất câu này - “Muốn chơi hi-end phải độc thân!”, mà sao đúng thật chứ không đùa!

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung là ù tai, như vào mê cung :))

hoangvoila

Xe tăng
Cuộc chơi của lão mới chỉ bắt đầu thôi:))

Đến cái ngưỡng chỉ vì một chữ "mềm" mà lão Celia nướng mất $1000 cho bộ sub đấy

HAICON

Xe điện
chơi món này phải đủ đk chứ ko dễ sa lầy lắm. em từ bỏ, xèng để chỉnh đốn lại bộ cần câu sắm thêm cái lens cỏ tìm lối thoát mới :))

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
chơi món này phải đủ đk chứ ko dễ sa lầy lắm. em từ bỏ, xèng để chỉnh đốn lại bộ cần câu sắm thêm cái lens cỏ tìm lối thoát mới :))
Khú khú, lão nhảy từ hố vôi này sang hố vôi khác à? ;))

hoangvoila

Xe tăng
Hố của cụ là gì? Em đang máu đẩy bộ 5DII với 70-200L để ngập vào môn audio này đấy kekeke

HAICON

Xe điện
Khú khú, lão nhảy từ hố vôi này sang hố vôi khác à? ;))
Hố này em ngập từ lâu òi lão ơi :D
Hố của cụ là gì? Em đang máu đẩy bộ 5DII với 70-200L để ngập vào môn audio này đấy kekeke
Hố của em là 6D - 135 - 17 40 thoai cụ :D. rảnh vác cần đi câu chụp choạch tý, chứ nhìn gương cụ Đốc Huy thụt phát là sâu thẳm luôn chạ thấy ngóc lên được =))

hoangvoila

Xe tăng
Hố này em ngập từ lâu òi lão ơi :D

Hố của em là 6D - 135 - 17 40 thoai cụ :D. rảnh vác cần đi câu chụp choạch tý, chứ nhìn gương cụ Đốc Huy thụt phát là sâu thẳm luôn chạ thấy ngóc lên được =))
Cụ còn có tg mà choạch, em toàn IP choạch up FB cho nó bánh mỳ nóng nên máy ảnh để tủ chống ẩm cho nó "sang" nhà thoai ợ:-h

HAICON

Xe điện
Cụ còn có tg mà choạch, em toàn IP choạch up FB cho nó bánh mỳ nóng nên máy ảnh để tủ chống ẩm cho nó "sang" nhà thoai ợ:-h
Iem chỉ có ngày chúa nhật thôi. Cơ mà ko chụp để phí quá cụ.. bán quách đi đầu cơ vào audio cho sướng :D. Con 70 2k của cụ là moden gì vậy?

hoangvoila

Xe tăng
bộ em mua lâu rồi, code UZ 2.8 không is, cơ mà đợt trước định bán hết phi vào car audio giờ thì từ từ dù ko mấy khi đi chộp

HAICON

Xe điện
bộ em mua lâu rồi, code UZ 2.8 không is, cơ mà đợt trước định bán hết phi vào car audio giờ thì từ từ dù ko mấy khi đi chộp
Bán đi đc quả Mít one đấy :)). Thế là lão mua cùng với 135 của e UZ.

Toyota Celica

Xe container
Hố các cụ cũng khiếp qua bên hố Sony đi ;)) nhẹ 1/4 mà chất khỏi bàn ;))
Sony A7 + CZ16-70 + CZ55 + Sel 70-200 G ;))) .. sơ sơ cũng gấp đôi cái hố audio ;))) cơ mà cân lên chỉ khoảng 3kg thôi ko như hố các cụ toàn 5-10kg mệt lắm ;))

hoangvoila

Xe tăng
Cái này công nhận, mỗi lần đi chơi đâu nghĩ đến con body kèm Grip và 2 pin với em 70-200 và mono tripod đã oải, chán chả muốn mang nên toàn IP phang cho nó nhanh

Toyota Celica

Xe container
Cái này công nhận, mỗi lần đi chơi đâu nghĩ đến con body kèm Grip và 2 pin với em 70-200 và mono tripod đã oải, chán chả muốn mang nên toàn IP phang cho nó nhanh
Bán tất đi làm con Sony A6000 + 16-70mm đi du lịch là xong , còn lại để mua xe mới cho dễ đầu tư car audio ;)))))) , cứ hóng với chém suốt !!

Chỉnh sửa cuối:

hoangvoila

Xe tăng
16-70 thế nhỡ em thèm tí chân dung hay chim chóc thì làm thế nào:-)) chí ít cũng phải mần 1 con siêu rộng và 1 con tele tầm 135 đổ ra mới xài được, chứ cái dải 16-70 thà chộp điện thoại còn hơn

Toyota Celica

Xe container
16-70 thế nhỡ em thèm tí chân dung hay chim chóc thì làm thế nào:-)) chí ít cũng phải mần 1 con siêu rộng và 1 con tele tầm 135 đổ ra mới xài được, chứ cái dải 16-70 thà chộp điện thoại còn hơn
Lão so điện thoại với đống kia + 16-70 thì chả khác nào so loa nguyên bản với Morel Elate hay Tempo + Amp Mosconi rồi ;)) ,
Tele mà chim cò sợ lão ko đủ tiền mà chơi thôi , quan trọng là chụp cái gì , CÓ CHỤP HAY KHÔNG , giống như CÓ NGHE NHẠC dc ko hay chỉ bùm bụp mp3 với quang dũng lệ quyên ;))
Với nhu cầu bắn chim thì mua cái máy ảnh PNS 40x zoom ấy bắn tốt , vì chất ảnh điện thoại lão còn chấp nhận dc thì PNS zoom 40x chấp nhận tốt ! đỡ tốn phí !

Thôi lệch chủ đề em dừng ở đây nhá ;)

Chỉnh sửa cuối:

PoBeo

Xe điện
Thấy có nhiều cụ băn khoăn môn này quá em mở topic nhờ các cụ chuyên gia cho ý kiến thêm vì hiện tại theo em biết có 2 trường phái ở VN:
1. Công suất amp phải lớn hơn hoặc bằng công suât loa thì tiếng mới nét căng
2. công suất amp phải nhỏ hơn công suất loa, thậm chí chỉ từ 55-70% công suất loa

Cụ nào chuyên gia vào giải thích một cách khoa học hộ em cho mở mang đầu óc với. Em có hỏi chuyên gia của hãng thì có một số câu trả lời như này

Đây là chuyên gia của hãng morel khi em hỏi con amp Alpine F35 của em công suất 55w/channel đánh với con loa Tempo 6 công suất 120w/channel (đều là continuous rms các cụ nhé). Đây là câu trả lời:

[FONT=&quot]The difference you will experience between using the amplifier in stereo mode (55w/speaker) and bridge mode (170w/speaker) is primarily volume. Is it necessary to power your Tempo with its RMS power (120w)? No. However, you will be able to get the full potential out of the speakers (ie, they will go louder) with more power, and you will have reserve power to play through dynamic music featuring large transients. Bottom line is it is really up to you. If your listening habits are playing it loud, then bridging the amp might be best. If you like listening to your music at a modest level, stereo will work just fine. [/FONT][FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT][FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]Hope this helps.[/FONT][FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]Best regards,[/FONT][FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]Casey Thorson[/FONT][FONT=&quot][/FONT]

còn đây là chuyên gia của JL audio khi em hỏi dùng amp 300w cho con sub JL công suất 500w(continuous rms) at 4ohm có ổn không

[FONT=&quot]Your amplifier should be a great match for a 12W3v3-4. 300 watts is optimal power for it and will offer you the best reliability. The 500 watt rating is near the danger zone as far as power goes and would require a cautious listener to use that much power.[/FONT]

[FONT=&quot]If you were to run more power you would have to be cautious with songs that are recorded with much higher bass levels. Your amplifier is perfect power for a single 12W3v3. To give yourself more adjustment room for songs with lower bass you can set your head unit's subwoofer level at 50 percent before you set the gains. For songs with heavy bass leave the subwoofer level at 50 percent. For songs that have lower bass you can bring the head unit's subwoofer level up a bit for more signal to the amplifier for a bit more bass. This should work out very well. More power will not give you a big change in performance and will lower the reliability of the subwoofer. You could use the XD600/1 which will give you 400 watts to the subwoofer, but you will not notice a big change. I would save the money and put it toward other parts of the system.[/FONT]
[FONT=&quot]Sincerely,[/FONT]
[FONT=&quot]Eric Cole
JL Audio Technical Support[/FONT]
Kéo lại thớt này để mọi người cùng đọc, nhưng bản thân em cũng email cho nhiều hãng để hỏi trong đó có Pioneer, Rockford Fosgate, JL Audio as well như cụ Hoàng Nguyễn Tiến thì các chuyên gia của bổn hãng đều tư vấn tương tự như họ đã email cho cụ VOILA

Cụ thể, đối 1 SUB có công suất 600 watt RMS thì họ chỉ tư vấn em chọn Ampli có 500 watt (đều ở 2 ohm) vì lí do thì bên JL đã trả lời "The 500 watt rating is near the danger zone as far as power goes" công suất tối đa gần ở khoảng nguy hiểm và các hãng thường có xu hướng liệt kê khoảng RMS cho người mua lựa chọn - cụ thể ở đây thì chuyên gia JL này đều co tư vấn là khoảng 300-500 watt RMS là ổn. Vì thế, ko nhất thiết phải chọn RMS = hoặc vượt quá, mà chỉ là ở ngưỡng để hiệu suất đạt ở mức tối đa, ko méo tiếng.

Ngoài ra, còn phụ thuộc vào loại ampli mà chúng ta chọn bởi hiện giờ các hãng có rất rất nhiều dòng ampli như Class A, B, AB, D, BD, BR v.v......

Một vài giải thích cơ bản cho Ampli phổ biến ở thị trường - còn giờ nhiều cụ ở Car Audio Club đã chuyển sang Class D, BD hoặc BR rồi

Ampli class A

Có hiệu suất vào khoảng 15% - 20%, có thể hiểu đơn giản là khi tiêu thụ 100W điện chỉ đưa ra công suất ra loa tối đa là 20W, còn 80% năng lượng còn lại bị tiêu tán dưới dạng nhiệt nên khi chạy rất nóng. Tuy nhiên, class A lại có độ méo cực nhỏ và âm thanh tự nhiên nhất.

Ampli class B

Có hiệu suất vào khoảng 70 - 80%, tương ứng với mức tiêu thụ 100W điện sẽ đưa ra công suất ra loa tối đa 80W, chỉ có 20% năng lượng còn lại bị tiêu tán dưới dạng nhiệt nên khi chạy rất mát. Nhưng có nhược điểm là độ méo lớn và âm thanh không hay nênclass Bít được dùng trong các mạch audio cao cấp.

Ampli class AB

Có hiệu suất vào khoảng 45 - 60%, công suất ra loa tối đa được 60W vớitiêu thụ 100W điện sẽ đưa ra. Đây là chế độ trung gian giữa class A và class B, nên sẽ tích hợp được những điểm mạnh và hạn chế điểm yếu của cả 2 chế độ này. Chính vì vậy, Class AB hiện được dùng trong hầu hết các ampli bán trên thị trường.

Kinh nghiệm thực tế là ampli nào to, nặng, có công suất tiêu thụ điện lớn thì công suất mới lớn. Đây sẽ là cơ sở để có công suất ra loa thực sự.

langthang262

Xe tải
Kéo lại thớt này để mọi người cùng đọc, nhưng bản thân em cũng email cho nhiều hãng để hỏi trong đó có Pioneer, Rockford Fosgate, JL Audio as well như cụ Hoàng Nguyễn Tiến thì các chuyên gia của bổn hãng đều tư vấn tương tự như họ đã email cho cụ VOILA

Cụ thể, đối 1 SUB có công suất 600 watt RMS thì họ chỉ tư vấn em chọn Ampli có 500 watt (đều ở 2 ohm) vì lí do thì bên JL đã trả lời "The 500 watt rating is near the danger zone as far as power goes" công suất tối đa gần ở khoảng nguy hiểm và các hãng thường có xu hướng liệt kê khoảng RMS cho người mua lựa chọn - cụ thể ở đây thì chuyên gia JL này đều co tư vấn là khoảng 300-500 watt RMS là ổn. Vì thế, ko nhất thiết phải chọn RMS = hoặc vượt quá, mà chỉ là ở ngưỡng để hiệu suất đạt ở mức tối đa, ko méo tiếng.
Theo em thì họ khuyến cáo như thế là để an toàn cho loa của họ. Vì thực tế loa 600 RMS nhưng ngưỡng để hoạt động tốt chỉ khoảng 400-500, vượt quá ngưỡng đó có thể gây hỏng loa vì thì thế hãng chỉ khuyến cáo amply đạt đến ngưỡng đó, để nếu có vặn amply tối đa thì loa vẫn an toàn.
Chứ theo lý thuyết thì công suất amply phải lớn hơn hoặc bằng công suất loa thì mới ngon được.

PoBeo

Xe điện
Thấy có nhiều cụ băn khoăn môn này quá em mở topic nhờ các cụ chuyên gia cho ý kiến thêm vì hiện tại theo em biết có 2 trường phái ở VN:
1. Công suất amp phải lớn hơn hoặc bằng công suât loa thì tiếng mới nét căng
2. công suất amp phải nhỏ hơn công suất loa, thậm chí chỉ từ 55-70% công suất loa

Cụ nào chuyên gia vào giải thích một cách khoa học hộ em cho mở mang đầu óc với. Em có hỏi chuyên gia của hãng thì có một số câu trả lời như này

Đây là chuyên gia của hãng morel khi em hỏi con amp Alpine F35 của em công suất 55w/channel đánh với con loa Tempo 6 công suất 120w/channel (đều là continuous rms các cụ nhé). Đây là câu trả lời:

[FONT=&quot]The difference you will experience between using the amplifier in stereo mode (55w/speaker) and bridge mode (170w/speaker) is primarily volume. Is it necessary to power your Tempo with its RMS power (120w)? No. However, you will be able to get the full potential out of the speakers (ie, they will go louder) with more power, and you will have reserve power to play through dynamic music featuring large transients. Bottom line is it is really up to you. If your listening habits are playing it loud, then bridging the amp might be best. If you like listening to your music at a modest level, stereo will work just fine. [/FONT][FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]Hope this helps.[/FONT][FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]Best regards,[/FONT][FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]Casey Thorson[/FONT][FONT=&quot][/FONT]
Quay trở lại với câu hỏi của cụ, khi chuyên gia trả lời, rõ ràng ý của họ được thể hiện rất rõ:

MOREL:

Có nhất thiết phải xài ampli phủ ngang hoặc lớn hơn 120 - chuyên gia đã trả lời với công suất 55 watt là cụ đang để ở chế độ stereo - còn công suất của nó khi ở chế độ bridge là chế độ đấu nối (vốn dùng trong ampli chuyển 4 kênh sang 2 kênh) thì công suất có thể lên đến 170watt / kênh - trong thí dụ này, e hiểu là chuyên gia đã khuyến cáo cụ sử dụng ampli 4 kênh thành 2 kênh để tăng công suất.

VẬY, cái cụ cần là gì?

Chuyên gia trả lời ko cần thiết phải sử dụng ampli phủ ngang = bằng công suất loa, nhưng nếu muốn tận dụng hết khả năng của loa - ví dụ như nghe to hơn, mạnh hơn, rõ ràng hơn với các dòng nhạc mạnh mẽ - nhưng chỉ là trong 1 khoảng thời gian ngắn thì cụ có thể tăng công suất cho loa - và cuối cùng, họ kết luận, nếu thích nghe to thì phải kết nối cái ampli của cụ là phương án tốt nhất.

KẾT LUẬN:

Theo cách giải thích của Morel, em hiểu câu chuyện ở đây là chỉ cần phục vụ cái TAI của mình theo sở thích nào - chứ ko có chuyện cái này phải to hơn cái kia, hay ko có tiêu chuẩn nào thực sự cụ thể để trả lời 2 câu hỏi của cụ :)