[Funland] Chọn ngành CNTT của Đại học Bách khoa

Thắng Formosa

Xe tăng
Đúng ý em đấy cụ ạ.
Ngoài ra, em muốn con em ngoài biết code còn có cơ hội học và có thể làm được các mảng khác trong lĩnh vực CNTT thì tốt hơn.
CNTT rộng lớn lắm, có học cả đời cũng ko hết. Thế nên phải có mục tiêu từ đầu, học để làm gì? Làm game mobile, game PC, app mobile, app PC, hay web, hay là phát triển các tool, làm về bảo mật...hay thậm chí là làm hacker...

toanco_k32

Xe tăng
Được như cụ nói thì các cháu nó đi làm từ khi chưa TN cụ ạ. :))
Tất cả các SV có năng lực của các ngành top của Bách Khoa đều đi làm trước khi tốt nghiệp
Con bác chủ thớt lớp 11 đã có tính toán nằm trong diện tuyền thẳng, ngành tốt của Bách Khoa, không tính thế người ta gọi là lom dom

Thắng Formosa

Xe tăng
Cụ đang so sánh giữa đào tạo nghề và đào tạo đại học rồi.
CNTT là ngành đặc thù, mỗi năm một xu thế khác nhau. Các trung tâm họ bắt kịp xu thế, đào tạo ngôn ngữ mới kịp với thời đại.
Còn trường học cứ theo giáo trình cũ rích chán lắm cụ ạ.

Lọ mọ

Xe buýt
Bác chủ lăn tăn vì khả năng tiếng Anh của con, học IT1 không cần tiếng Anh nên phí phải không ah?
Quan điểm của em: cứ lớp nào đầu vào cao nhất thì chọn. IT1
Tiếng Anh giờ chỉ là công cụ. Đừng tiếc khả năng tiếng Anh của con, vì nó vẫn đó, có mất đi đâu đâu. Cho con học IT1 và học thêm tiếng Nhật, tiếng Trung, tiếng Đức tùy điều kiện & năng lực mà chọn, chọn nhiều hơn 1 càng tốt. Biết một ngoại ngữ rồi học ngoại ngữ thứ 2 thứ 3 nhanh hơn nhiều
Ra trường tốp ngành của Bách Khóa + 2 thứ tiếng thông thạo không đắt hàng cứ về đây bắt đền em :D
Nền tảng tiếng Anh đã tốt rồi. thì vào Bách Khoa thì cứ tập trung vào việc học tốt để lấy được cái bằng giỏi đã là hạnh phúc lắm rồi.

Rivers

Xe container
CNTT là ngành phải có tiếng anh và kỹ năng tự học tốt, quan trọng là thích mảng nào thì học mảng đấy thôi cụ.

0962226789

Xì hơi lốp
Năm 2023 thì IT1 lấy 1500, E7 lấy 1450. Em dự là năm 2024 sẽ nâng mức điểm chuẩn SAT vì năm nay thi SAT digital điểm cao lắm.
Thế chắc tầm 1530 mới an toàn. Chả biết thằng nhà em đạt bao nhiêu!

toanco_k32

Xe tăng
Đúng ý em đấy cụ ạ.
Ngoài ra, em muốn con em ngoài biết code còn có cơ hội học và có thể làm được các mảng khác trong lĩnh vực CNTT thì tốt hơn.
Nghề chọn người chứ kg phải người chọn nghề. Học xong đại học mấy năm đầu làm đúng nghề, tích lũy kiến thức & kinh nghiệm. Sau đó tự F1 nhà bác sẽ chọn con đường của nó thôi.
Em gần 30 năm trong nghề CNTT nhưng đến 2 thằng con cũng để chúng tự chọn. Mình chỉ có giá trị tư vấn và chút xíu thông tin về môi trường CNTT trong nước để chúng tham khảo thôi

Venetta

Xe điện
Hai chương trình là như nhau, học phí Chương trình đào tạo chất lượng cao sẽ cao hơn, cơ sở vật chất tốt hơn. Tất nhiên học chương trình toàn bằng tiếng Anh thì khả năng tiếng Anh sẽ tốt hơn một chút.

XedapUpLand

Xe tải
Các cụ quan tâm nên nghiên cứu chương trình học của các loại IT trong BKHN, số môn, số tiết… Cái này download trên web của trường. Em thấy IT1 học nặng nhất, tiếp đó IT7 rồi IT6. Em chỉ nghiên cứu 3 cái này cho F1 nên chỉ biết vậy. Em cũng nghĩ nghề này khi ra trường làm mảng nào thì tự đào tạo chuyên sâu mảng đó nên tư vấn cho F1 học IT6 cho đỡ nặng, lại thêm được tiếng Nhật, còn Tiếng Anh cháu đã có IELTS rồi. Thật may, cháu vừa trúng tuyển IT6 theo phương thức xét học bạ và phỏng vấn rồi.

BMW X10

Xe điện
Các cụ quan tâm nên nghiên cứu chương trình học của các loại IT trong BKHN, số môn, số tiết… Cái này download trên web của trường. Em thấy IT1 học nặng nhất, tiếp đó IT7 rồi IT6. Em chỉ nghiên cứu 3 cái này cho F1 nên chỉ biết vậy. Em cũng nghĩ nghề này khi ra trường làm mảng nào thì tự đào tạo chuyên sâu mảng đó nên tư vấn cho F1 học IT6 cho đỡ nặng, lại thêm được tiếng Nhật, còn Tiếng Anh cháu đã có IELTS rồi. Thật may, cháu vừa trúng tuyển IT6 theo phương thức xét học bạ và phỏng vấn rồi.
Chúc mừng bác và cháu nó!!!!

Tuongtien1977

Xe điện
Chào các cụ.
Con em sn 2k6 sang năm 2024 mới xét tuyển vào đại học.
Cháu nó thích học CNTT của BK, bố mẹ cháu đang định hướng nhưng còn băn khoăn một số điểm mong các cụ có chuyên môn và kinh nghiệm khai sáng.
Tổ hợp xét tuyển A01: Toán, Lý, Anh.

Gia đình quan tâm 2 ngành học:
1. IT1-Khoa học máy tính thuộc chương trình đào tạo tiêu chuẩn.
2. IT-E7 CNTT Global ICT (dạy hoàn toàn bằng tiếng Anh) thuộc Chương trình đào tạo chất lượng cao ELITECH.
Cháu có thể học hoàn toàn bằng tiếng Anh.

Năm 2023, ĐHBK xét tuyển tài năng sớm thì điểm đỗ của IT-E7 còn thấp hơn IT1.

Vậy theo các bác thì ngành IT-E7 có xứng đáng học hơn IT1 không ạ. Em đội ơn các cụ.
.

haivina

Xe điện
Cháu nhà em sang năm cũng vào ĐH, cũng đang quan tâm ngành CNTT. Cụ nào khai sáng giúp ngoài lấy điểm tổ hợp (Toán, Lý, Anh) thì BKHN họ còn yêu cầu gì nữa không? Ví dụ như học sinh giỏi 3 năm cấp 3, điểm trung bình môn 8.0 trở lên.......?
Ngoài Bách Khoa thì còn những trường nào có khoa CNTT học ổn nữa nhỉ?
Mấy năm nay trường Thuỷ lợi đào tạo CNTT cũng ổn đấy bác.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Chào các cụ.
Con em sn 2k6 sang năm 2024 mới xét tuyển vào đại học.
Cháu nó thích học CNTT của BK, bố mẹ cháu đang định hướng nhưng còn băn khoăn một số điểm mong các cụ có chuyên môn và kinh nghiệm khai sáng.
Tổ hợp xét tuyển A01: Toán, Lý, Anh.

Gia đình quan tâm 2 ngành học:
1. IT1-Khoa học máy tính thuộc chương trình đào tạo tiêu chuẩn.
2. IT-E7 CNTT Global ICT (dạy hoàn toàn bằng tiếng Anh) thuộc Chương trình đào tạo chất lượng cao ELITECH.
Cháu có thể học hoàn toàn bằng tiếng Anh.

Năm 2023, ĐHBK xét tuyển tài năng sớm thì điểm đỗ của IT-E7 còn thấp hơn IT1.

Vậy theo các bác thì ngành IT-E7 có xứng đáng học hơn IT1 không ạ. Em đội ơn các cụ.
Cụ không cần phải băn khoăn nữa vì bộ Giáo dục mới ra thông tư bỏ chương trình chất lượng cao từ năm sau rồi.

horse78

Xe tải
Bộ GD vừa có thông tư mới bãi bỏ hệ đào tạo CLC, rồi lại sẽ có tên gọi khác, ví dụ Chương trình đào tạo bằng tiếng Anh, hay song ngữ, hay gì gì đó tương đương, và nếu chương trình học 2 ngành như nhau, chỉ khác nhau cái tên gọi và học phí thì chẳng tội gì chọn học phí cao hơn các cụ nhỉ.

Dream Hilux

Xe tăng
Bộ GD vừa có thông tư mới bãi bỏ hệ đào tạo CLC, rồi lại sẽ có tên gọi khác, ví dụ Chương trình đào tạo bằng tiếng Anh, hay song ngữ, hay gì gì đó tương đương, và nếu chương trình học 2 ngành như nhau, chỉ khác nhau cái tên gọi và học phí thì chẳng tội gì chọn học phí cao hơn các cụ nhỉ.
Lại có csvc clc, học trong lớp có điều hoà, môi trường tiếng anh ...