[Funland] Chọn ngành CNTT của Đại học Bách khoa

haivina

Xe điện
Chào các cụ.
Con em sn 2k6 sang năm 2024 mới xét tuyển vào đại học.
Cháu nó thích học CNTT của BK, bố mẹ cháu đang định hướng nhưng còn băn khoăn một số điểm mong các cụ có chuyên môn và kinh nghiệm khai sáng.
Tổ hợp xét tuyển A01: Toán, Lý, Anh.

Gia đình quan tâm 2 ngành học:
1. IT1-Khoa học máy tính thuộc chương trình đào tạo tiêu chuẩn.
2. IT-E7 CNTT Global ICT (dạy hoàn toàn bằng tiếng Anh) thuộc Chương trình đào tạo chất lượng cao ELITECH.
Cháu có thể học hoàn toàn bằng tiếng Anh.

Năm 2023, ĐHBK xét tuyển tài năng sớm thì điểm đỗ của IT-E7 còn thấp hơn IT1.

Vậy theo các bác thì ngành IT-E7 có xứng đáng học hơn IT1 không ạ. Em đội ơn các cụ.
Điểm It-E7 thấp hơn It1 vì học phí E7 cao gấp 2 nên nhiều cháu ở tỉnh học tốt nhưng điều kiện kinh tế yếu không vào được E7 mà chọn E1, còn về chuyên ngành thì như nhau. E7 sẽ học với các giảng viên nước ngoài nhiều hơn và cập nhật nội dung chuyên ngành mới bằng TA sớm hơn.
Trong khi phần lớn các cháu khác phải vật lộn với TA test đầu vào thì con bác qua nhẹ nhàng cũng là 1 lợi thế để có thời gian học các môn khác.
Em có đủ điều kiện thì em chọn E7.

vu_tungbka

Xe máy
Ngoài HUST có thể tìm đến UET, PTIT, top sau có Thuỷ Lợi, CN, FPT. Còn ai học lực ko quá nổi mà muốn du học sau này thì chọn USTH trường này học có 3 năm ( nếu có tiếng anh ) đc 2 bằng VN vs Pháp, nó theo đúng chuẩn bologna.

antidau

Tháo bánh
2. IT-E7 CNTT Global ICT (dạy hoàn toàn bằng tiếng Anh) thuộc Chương trình đào tạo chất lượng cao ELITECH.

Vậy theo các bác thì ngành IT-E7 có xứng đáng học hơn IT1 không ạ. Em đội ơn các cụ.
Cụ giàu chênh lệch học phí chỉ bằng mấy bữa nhậu hát massage của cụ thì cứ cho cháu nó học E7 :)

phihanhgia

Xe điện
  1. IT1 dành cho các cháu tiếng Anh còn non, hoặc các cháu có gia đình hoàn cảnh khó khăn, hoặc các cháu gia cảnh khá giả nhưng hà tiện (chi ít).
  2. IT-E7 là phù hợp cho các cháu tiếng Anh tốt nhưng tư duy thuật toán chỉ ở mức khá.
  3. Nhiều cháu tư duy tốt, học giỏi nhưng gia đình hoặc khó khăn hoặc tiếng Anh còn non, nên phải học IT1 không có lựa chọn nào khác.
Điểm đầu vào IT1 cao phản ánh thực tế là nhiều gia đình hoàn cảnh khó khăn, phải chọn vào ngành đào tạo có học phí thấp; đồng thời học sinh ở tỉnh trình tiếng Anh nghe nói đọc hiểu chưa đạt.
IT1 đông khó kiểm soát chất lượng, có sv rất xuất sắc, có sinh viên không biết gì.

Mà cũng phải xác định từ đầu, học ở trường cho kiến thức cơ bản và cái mác kỹ sư thôi, còn muốn làm được việc thì phải tự học và tham gia làm dự án. Cứ xác định 70% tự học thì mới giỏi được.

Chào các cụ.
Cháu nó thích học CNTT của BK, bố mẹ cháu đang định hướng nhưng còn băn khoăn một số điểm mong các cụ có chuyên môn và kinh nghiệm khai sáng.

ca_kiem

Xe container
Con em có điểm SAT 15xx rồi nên cũng yên tâm, giờ chỉ là định chọn ngành nào cho năm 2024 thôi.
Luyện SAT 15xx là gioi quá rồi, không đc nhiều bạn đc điểm đó đâu cụ. Chúc mừng cụ

ca_kiem

Xe container
Chào các cụ.

Cụ cho em hỏi con cụ luyện SAT bắt đầu tu bao giờ ạ, Cụ thể năm lớp mấy ? Cám ơn cụ
Con cụ học CNN là chuyên Anh hay chuyên gì ạ

horse78

Xe tải
Cụ cho em hỏi con cụ luyện SAT bắt đầu tu bao giờ ạ, Cụ thể năm lớp mấy ? Cám ơn cụ
Con cụ học CNN là chuyên Anh hay chuyên gì ạ
Con nhà em học CNN chuyên Anh.
Cháu luyện thi SAT từ tháng 6 năm ngoái cụ ạ.

ca_kiem

Xe container
Con nhà em học CNN chuyên Anh.
Cháu luyện thi SAT từ tháng 6 năm ngoái cụ ạ.
Con em năm nay mới lên lớp 8, cụ cho em hỏi thông tin về lớp và lộ trình luyện SAT đc không ạ, nếu đc em xin hỏi cụ hòm thư. Cám ơn cụ ạ

horse78

Xe tải
Con em năm nay mới lên lớp 8, cụ cho em hỏi thông tin về lớp và lộ trình luyện SAT đc không ạ, nếu đc em xin hỏi cụ hòm thư. Cám ơn cụ ạ
Cụ cứ cho cháu học tiếng Anh thật tốt đến khoảng lớp 10 cho cháu ôn thi SAT. Trong thời gian ôn cần tập trung cao độ sẽ hiệu quả hơn. Con nhà em ôn với thầy trong 4 tháng với 2 cấp độ, cp hơn 20 củ và công đưa đón. Giờ trên mạng cũng có trung tâm dạy online chi phí rẻ hơn.
Con cụ còn nhỏ, cụ có thể cho cháu học và luyện lai rai miễn phí trên trang Web này: https://www.khanacademy.org/

horse78

Xe tải
Cụ cứ cho cháu học tiếng Anh thật tốt đến khoảng lớp 10 cho cháu ôn thi SAT. Trong thời gian ôn cần tập trung cao độ sẽ hiệu quả hơn. Con nhà em ôn với thầy trong 4 tháng với 2 cấp độ, cp hơn 20 củ và công đưa đón. Giờ trên mạng cũng có trung tâm dạy online chi phí rẻ hơn.
Con cụ còn nhỏ, cụ có thể cho cháu học và luyện lai rai miễn phí trên trang Web này: https://www.khanacademy.org/
Ngoài ra, cụ có thể đăng ký tài khoản SAT cho cháu trên trang của College Board, rồi cho cháu làm bài practice test để hình dung SAT nó thế nào tại https://mysat.collegeboard.org/dashboard

ca_kiem

Xe container
Cụ cho cháu luyện nhóm với thầy hay solo gia sư 1-1 ạ. Trong 4 tháng đó là học liên tục 7/7 hay vài ngày/ tuần hả cụ

horse78

Xe tải
Cụ cho cháu luyện nhóm với thầy hay solo gia sư 1-1 ạ. Trong 4 tháng đó là học liên tục 7/7 hay vài ngày/ tuần hả cụ
Luyện 1 lớp khoảng mấy chục cháu cụ ơi, chi phí tính ra là 500k/cháu/buổi 2h chứ solo thì ko kham được, mỗi tuần học 2 buổi thôi cụ.

ca_kiem

Xe container

ca_kiem

Xe container
Luyện 1 lớp khoảng mấy chục cháu cụ ơi, chi phí tính ra là 500k/cháu/buổi 2h chứ solo thì ko kham được, mỗi tuần học 2 buổi thôi cụ.
Vâng cám ơn cụ có gì cụ cho em xin thông tin lớp và trung tâm để em tham khảo ạ, em cám ơn cụ

horse78

Xe tải
Vâng cám ơn cụ có gì cụ cho em xin thông tin lớp và trung tâm để em tham khảo ạ, em cám ơn cụ
Con em học thầy Phùng Nhật Minh ở Thanh Xuân, nhưng thầy yêu cầu hs phải có IELTS tối thiểu 7.0. Cụ có thể tham khảo ở nhóm FB Tự học New Sat 1600 và có câu trả lời, em xin phép ko nói cụ thể để tránh yếu tố thương mại của các thầy hay trung tâm.

Chỉnh sửa cuối:

latdat

Xe buýt
Em đánh dấu nghiên cứu cho F1 cùng lứa F1 nhà cụ chủ. Các cụ có thông tin gì về đào tạo CNTT của ĐH FPT cho em xin nhé.

xebobabanh17201

Xe điện
Thực ra các ngành hơn nhau có 0.1-1 điểm nên có thể nó thông minh hay tư duy hơn cũng ko hắn đúng. Em chỉ nghĩ học bằng Tiếng Anh tốt sau nó có cơ hội tiếp xúc toàn cầu, học hỏi thêm trên mang... hơn nên đã chọn khuyên cháu vào E7( Dù chi phí cũng cao nhưng chấp nhận được).

antidau

Tháo bánh
CNTT là ngành đặc thù, mỗi năm một xu thế khác nhau. Các trung tâm họ bắt kịp xu thế, đào tạo ngôn ngữ mới kịp với thời đại.
Còn trường học cứ theo giáo trình cũ rích chán lắm cụ ạ.
Trường Đại học Việt chỉ dạy sinh viên lý thuyết và học thuật. Còn cài Win, cài IDE nào, đặt breakpoint debug thế nào họ không dạy 8-}
Nhiều cháu học cày điểm cực cao mà năm 4 chưa biết gì. Có người quen giới thiệu đi thực tập được những người đi làm chỉ cho thì mới biết
Các thầy cô giảng viên biết điều đó nhưng họ cũng chả buồn chỉ cho sinh viên

Txpt

Xe tải
IT1 mà thi là KTTD đề cứ gọi hộc máu luôn. Dám dự thi thì trình cháu nhà cụ chắc cũng rất tốt rồi. Chúc may mắn.