[Funland] Chọn ngành CNTT của Đại học Bách khoa

Altis 2011

Xe điện
Siêu thế, chúc mừng cụ. Cháu thi tài năng, đánh giá tư duy hay xét điểm tốt nghiệp ạ?

Em cũng có con gái (2008) năm nay vào lớp 10, em cũng đang tìm hiểu cho cháu thi ngành này ạ. Mà lúc trước cũng hơi băn khoăn liệu cháu là con gái thì học có hợp, có khó không
Cháu xét bằng điểm Sat ah.

trungduong2211

Xe điện
Cháu học Chuyên ngoại ngữ cụ ah
Bạn nhà mình cùng tuổi cùng trường với f1 nhà cụ, cũng đang tìm hiểu IT Việt Nhật ạ. Có khi cho 2 bạn làm quen để đốc thúc nhau nhỉ.
Cảm ơn cụ, vậy cho cháu đăng ký IT-E7 cụ ạ
F1 em CNN, ngoại ngữ 1 tiếng Anh, ngoại ngữ 2 tiếng Nhật. Cháu nó đang kế hoạch thi Ielts tháng 11 này, và thi N2 tiếng Nhật tháng 12, sau đó tập trung cho Sat. Xin cụ tư vấn vào IT-E7 hay nên chọn IT-E6 ạ. Cảm ơn cụ!

Ms10

Xe đạp
Con em 2k6 năm sau vào ĐH, Em đang nghiên cứu cái xét tuyển tài năng năm 2023 theo hồ sơ năng lực của ĐHBK:

Điểm HSNL = Điểm học lực (max 40) + Điểm thành tích (max 40) + Điểm phỏng vấn (max 20) + Điểm thưởng (max 10)

Điểm thưởng có mục ghi:
- Chọn ngành học phù hợp với năng lực : + 5 điểm
- Chọn ngành học phù hợp nhất với năng lực: +10

Em đọc mà không hiểu như thế nào thì được cộng mục điểm thường như trên.

Cụ nào có thông tin cho em xin với, em cảm ơn!

Hp007hp

Xe buýt
Con em 2k6 năm sau vào ĐH, Em đang nghiên cứu cái xét tuyển tài năng năm 2023 theo hồ sơ năng lực của ĐHBK:

Điểm HSNL = Điểm học lực (max 40) + Điểm thành tích (max 40) + Điểm phỏng vấn (max 20) + Điểm thưởng (max 10)

Điểm thưởng có mục ghi:
- Chọn ngành học phù hợp với năng lực : + 5 điểm
- Chọn ngành học phù hợp nhất với năng lực: +10

Em đọc mà không hiểu như thế nào thì được cộng mục điểm thường như trên.

Cụ nào có thông tin cho em xin với, em cảm ơn!
Mình nghĩ cái này bảo các cháu hỏi trực tiếp trường có khi chuẩn hơn.

Ca phê thôi

Xe tăng
F1 nhà em 2007, cũng mới đang học thêm để thi IELST, chưa biết học SAT ở đâu, các cụ biết có trung tâm nào ổn giới thiệu cho em, em cảm ơn.
Còn luyện đánh giá năng lực nữa, nói chung là bắt đầu lo rồi.

PhongFood

Xe điện
Con gái em cũng 2k8, đang hướng cntt, nhưng vào bk em ko chắc. Tìm hiểu thì mỗi cửa DGTD
Không BK, CN em cho học các trường top2, nhưng vẫn định hướng theo nghề lau bàn phím
Siêu thế, chúc mừng cụ. Cháu thi tài năng, đánh giá tư duy hay xét điểm tốt nghiệp ạ?

Em cũng có con gái (2008) năm nay vào lớp 10, em cũng đang tìm hiểu cho cháu thi ngành này ạ. Mà lúc trước cũng hơi băn khoăn liệu cháu là con gái thì học có hợp, có khó không
F1 em 2008 và cũng muốn hướng theo ngành này. Không biết sang lớp 12 có quay xe không nữa.

Prodin

Xe tăng
Website
v-point.vn
nhóc nhà em cũng 2006, năm nay thi đại học.
Em cũng đang hướng cho nó thi BK. Nhưng nó học T.Pháp từ lớp 1 (hệ song ngữ Pháp). Em xem thì chỉ thấy Toán-Lý-Pháp (D29) là phù hợp.
Phần thi tư duy thì luyện ở đâu được các cụ nhỉ?

khongcoviec

Xe tải
CNTT BK xu hướng lấy rất ít các cháu xét tuyển bằng điểm thi tốt nghiệp PTTH, xét tuyển tài năng thì tối thiểu phải có giải quốc gia hoặc quốc tế về toán,lý,hóa. Các cụ nên tập trung luyện đánh giá tư duy khả năng đỗ sẽ cao.

lads1205

Xe tải
nhóc nhà em cũng 2006, năm nay thi đại học.
Em cũng đang hướng cho nó thi BK. Nhưng nó học T.Pháp từ lớp 1 (hệ song ngữ Pháp). Em xem thì chỉ thấy Toán-Lý-Pháp (D29) là phù hợp.
Phần thi tư duy thì luyện ở đâu được các cụ nhỉ?
F1 nhà cụ học Trần Phú ở HP hả?
Học BK rất nặng về toán, lý, và các môn liên quan , nhiều cháu vào học xong đuối không theo được, nên cụ cân nhắc vì theo em được biết đa số các cháu học song ngữ Pháp không học tốt các môn như toán, lý, khoa học tự nhiên.

Prodin

Xe tăng
Website
v-point.vn
F1 nhà cụ học Trần Phú ở HP hả?
Học BK rất nặng về toán, lý, và các môn liên quan , nhiều cháu vào học xong đuối không theo được, nên cụ cân nhắc vì theo em được biết đa số các cháu học song ngữ Pháp không học tốt các môn như toán, lý, khoa học tự nhiên.
nhóc nhà em học Chu Văn An, HN. ạ.
em cũng hơn lăn tăn vụ này! nhưng mong muốn cháu theo ngành kỹ thuật hơn là các ngành kinh tế. :(

antidau

Tháo bánh
nhóc nhà em học Chu Văn An, HN. ạ.
em cũng hơn lăn tăn vụ này! nhưng mong muốn cháu theo ngành kỹ thuật hơn là các ngành kinh tế. :(
Cháu nó đẹp trai, hót hay, EQ tốt thì nên theo các ngành kinh tế
Tự kỷ, xấu trai thì mới hướng ngành kỹ thuật

latdat

Xe buýt
Mọi người đổ vào học CNTT thằng lớn nhà em chọn sang toán ứng dụng . Năm ngoái giao nhiệm vụ cho thằng anh chọn trường cho thằng em thì nó chọn đại học FPT khoa trí tuệ nhân tạo đến giờ chót nó lại đổi sang khoa rất ít người học là khoa an toàn thông tin.
Chào cụ. Cụ có thể cho e biết tại sao F1 nhà cụ lại chọn cho em học an toàn thông tin ko ah? E đang định hướng cho F1 nhà e vào ngành này nhưng nhiều ng nói ngành này sau ra khó xin việc. E cảm ơn cụ!

xukthal

Xe lăn
Chào cụ. Cụ có thể cho e biết tại sao F1 nhà cụ lại chọn cho em học an toàn thông tin ko ah? E đang định hướng cho F1 nhà e vào ngành này nhưng nhiều ng nói ngành này sau ra khó xin việc. E cảm ơn cụ!
An ninh mạng đang rất thiếu ở VN cụ ạ, lương rất cao trong lv CNTT. Trung tâm Anm của VT lương thuộc dạng cao nhất đấy mà đang thiếu người.

Lọ mọ

Xe buýt
Em cũng hỏi như cụ F1 trả lời là ngành trí tuệ nhân tạo thay đổi rất nhanh phải liên tục nâng Cao trình độ để ko bị tụt hậu. với lại ngành nào nhiều người học thì ra trường cạnh tranh nhiều. Với lại nền tảng lực học của em lại chưa cao hơn các bạn nhiều.chỉ ngoan và chăm chỉ bù lại.em bảo an toàn thông tin ít cạnh tranh thì nó lại cần ít người làm . nó lại bảo là tất cả chương trình học đều nền tảng là ngành cntt ra trường đều làm dc hết. môn học gì của ngành khác mình thấy cần hoặc yêu thích thì mình đăng ký học thêm là biết đc hết. bố ko phải lo đâu như con học toán ứng dụng ra trường làm nghiên cứu về khoa học máy tính.

antidau

Tháo bánh
An toàn thông tin tức An ninh mạng muốn xin được việc làm thì cụ phải đi hack được web, được db của người ta, mà cái này thì trường đâu có dạy
Giờ có đưa full source code web, app của công ty đưa cho ứng viên thì ứng viên cũng còn chả hack được chứ đừng nói là đứng từ ngoài hack vào 8-}

Chỉnh sửa cuối:

latdat

Xe buýt
Em cũng hỏi như cụ F1 trả lời là ngành trí tuệ nhân tạo thay đổi rất nhanh phải liên tục nâng Cao trình độ để ko bị tụt hậu. với lại ngành nào nhiều người học thì ra trường cạnh tranh nhiều. Với lại nền tảng lực học của em lại chưa cao hơn các bạn nhiều.chỉ ngoan và chăm chỉ bù lại.em bảo an toàn thông tin ít cạnh tranh thì nó lại cần ít người làm . nó lại bảo là tất cả chương trình học đều nền tảng là ngành cntt ra trường đều làm dc hết. môn học gì của ngành khác mình thấy cần hoặc yêu thích thì mình đăng ký học thêm là biết đc hết. bố ko phải lo đâu như con học toán ứng dụng ra trường làm nghiên cứu về khoa học máy tính.
Em cảm ơn cụ. Vì em thấy trên này cũng có cụ nói lực học phải siêu mới học được ngành ATTT, lúc học cũng vất vả hơn các ngành khác mà ra trường lại khó xin việc hơn lên băn khoăn khi định hướng cho F1 cụ ah.
F1 nhà cụ đang học ATTTở FPT phải không ah? Cụ cho e xin chút thông tin tổng quát (về môi trường học tập, ăn ở, kinh phí...) được không ah? F1 nhà em 2k6, sang năm e cũng định hướng cho cháu vào FPT. Lực học của cháu ở mức khá, được cái cẩn thận và chăm chỉ.
E cảm ơn cụ!

Lọ mọ

Xe buýt
Em cảm ơn cụ. Vì em thấy trên này cũng có cụ nói lực học phải siêu mới học được ngành ATTT, lúc học cũng vất vả hơn các ngành khác mà ra trường lại khó xin việc hơn lên băn khoăn khi định hướng cho F1 cụ ah.
F1 nhà cụ đang học ATTTở FPT phải không ah? Cụ cho e xin chút thông tin tổng quát (về môi trường học tập, ăn ở, kinh phí...) được không ah? F1 nhà em 2k6, sang năm e cũng định hướng cho cháu vào FPT. Lực học của cháu ở mức khá, được cái cẩn thận và chăm chỉ.
E cảm ơn cụ!
Ngành Công nghệ thông tin theo em hiểu là chỉ chung cho tất cả các ngành học về IT như trí tuệ nhân tạo an toàn thông tin... đều cần nền tảng chủ yếu là toán chăm chỉ luôn nâng cao trình độ và học hỏi.ra trường đi làm thì không thiếu việc. còn mức lương công ty họ sẽ trả cao dần lên cho phù hợp với trình độ của mình làm. Còn con nhà cụ nếu cháu thi điểm cao vào bách khoa hay đại học Công nghệ thì học phí rẻ. Còn nếu cảm thấy cháu không đủ điểm vào mấy trường công thì cụ đăng ký sớm xét tuyển học bạ vào FPT là lựa chọn hợp lý. học phí nếu cụ ở Hà Nội chắc không phải thuê phòng trọ hòa lạc. tất cả các chi phí khoảng tầm 10-12 triệu. Chương trình đào tạo bằng tiếng Anh.học 4 năm 1 năm học tiếng Anh ra trường là bằng cử nhân. nếu con cụ có tiếng Anh rồi thì chỉ học 3 năm. Môi trường giáo dục cơ sở vật chất.. trường tư tất nhiên là hơn trường công rồi.

Thắng Formosa

Xe tăng
Chuyên ngành an ninh mạng đào tạo 100 ra trường đi làm lấy 1 mà cụ. Chả khó thì là gì.
Nó thuộc dạng xuất sắc thì nhận,giỏi trở xuống thì vứt.

botom

Xe tăng
Bây giờ ĐHBK đẻ ra nhiều ngành, nhiều mã ngành. Nhưng thực tế các môn học giống nhau. Nhiều môn tên khác nhau, nhưng nội dung lại giống nhau. Nên nếu băn khoăn về các môn học thì cụ không phải lo, giống nhau hầu hết, chỉ khác nhau chút về trọng số các môn học thôi. IT1 thì điểm chuẩn cao, các bạn học ở đó toàn đội học "gạo" rất ác. Được cái học phí ít hơn. Nhưng nếu tính về kỹ năng đầy đủ để sau này ra đi làm, thì cũng chưa chắc đã là top. Điểm yếu của rất nhiều bạn sinh viên kỹ thuật là tiếng Anh kém, mà bây giờ tiếng Anh kém, ra đời đi làm cũng hơi thiệt thòi chút. Nên nếu là em, em chọn học Global IT, hệ chất lượng cao, dùng tiếng Anh, mỗi tội hệ chất lượng cao, học phí hơi cao chút (chắc tầm gấp đôi). Tuy nhiên, giáo viên ĐHBK thì cụ cũng không nên kỳ vọng tiếng Anh các thầy cô là xịn. Quan trọng là học bằng tiếng Anh thì có vốn từ chuyên ngành, và có tý phản xạ nghe nói tiếng Anh thôi.