[Funland] Chọn trường cấp II - Vinschool hay FPT?

XeChuaCo

Xe tăng

NHA-MINH

Xe tăng
Tất cả gia đình có con học vin mà tôi quen đều cho con học với chung lý do là: học nhẹ nhàng, môi trường tốt, gia đình các bạn đồng đều, con có thêm cơ hội phát triển những thứ khác ngoài việc học.

Còn TA của vin thì cũng ko khác j TA nững trường tư cùng hạng cả. Kể cả hệ cam luôn. Nếu nói về nặng thì phải nhắc đến Nguyễn Siêu ợ. Đó là tôi loại luôn 2 cái lò ấp chuyên chọn là Ác và Ns cho nó nhanh dù cùng nhóm tư.
Cụ nói chuẩn, ko nặng, hệ thường học bình thường, 5 lên 6 thi sang công lập chắc 95% trượt. Con e may 5 lên 6 , cũng theo lên luôn , ko dám sang công gần nhà

peachx

Xe đạp
Bác chủ thớt không nói mục đích thì sao trả lời được ở đâu tốt hơn? Vì mỗi bên có ưu nhược điểm khác nhau.

XeChuaCo

Xe tăng
Bác chủ thớt không nói mục đích thì sao trả lời được ở đâu tốt hơn? Vì mỗi bên có ưu nhược điểm khác nhau.
Con em định xin vào lớp 7 cụ ạ, hiện tại thì cháu đang học trường tư thôi. Nói chung cháu học cũng làng nhàng, tiếng Anh thì khá, thích Anime và vẽ Anime cũng tạm cụ ạ. Cháu mơ ước sang Mỹ, nhưng lực nhà em không mạnh, nếu có học bổng thì còn xem xét, chứ tự túc thì thôi. Em định sau này cho cháu sang bên đó theo diện lao động phổ thông rồi tự bươn chải cụ ạ.

phihanhgia

Xe điện
Em trả lời với cụ Vin học rất nhẹ, nhẹ hơn công lập rất nhiều… Nếu muốn thi công lập c3 thì không nên học Vin. Ngay cả môn TA tưởng như thế mạnh của Vin cũng quá đỗi bình thường…

Đây là bảng khảo sát vừa rồi, còn kết quả thi thật vào 10 năm trước nữa em ngó nó còn thảm hơn cơ.Tuỳ định hướng gia đình mà có những mục tiêu khác nhau. Nhưng học Vin rất nhẹ, để thi đấu trong nước thì ít hi vọng…
Khảo sát chất lượng này không phải do 1 tổ chức giáo dục uy tín độc lập thực hiện, nên kết quả chỉ có tính chất tham khảo.
Mục tiêu và cách tổ chức dạy học ở hệ thống công và hệ thống tư khác nhau, nên kiểm tra theo kiểu hệ giáo dục công (học gì thi nấy, nặng học thuộc lòng nhiều, tư duy ít) thì học sinh trường tư tất nhiên là bất lợi.

1. Chẳng hạn ở môn tiếng Anh, học sinh trường tư không học tủ học mẫu nhiều ngữ pháp như trường công. Học sinh tb trường Vin nhỉnh hơn học sinh tb trường công ở nghe-nói-thuyết trình. Kiểm tra đánh giá tiếng Anh kiểu trường công là kiểm tra ngữ pháp, đọc hiểu, tức là kiểm tra 1 kỹ năng đọc và nhớ, không phải kiểm tra đủ 4 kỹ năng nghe-nói-đọc-viết. Nhìn vào kết quả, dù kiểm tra kỹ năng ngữ pháp - kỹ năng yếu nhất của Vinschool - học sinh trường này cũng đã tỏ ra nhỉnh hơn trường công. Còn nếu kiểm tra đủ cả 4 kỹ năng thì rất có thể mức tb của trường công còn kém mức tb của Vin nhiều hơn.
2. Còn ở môn Toán thì tất nhiên học sinh trường Vin điểm phải kém hơn rồi, vì luyện tập bài tập ít hơn, làm bài tập định dạng khác. Tuy nhiên nếu đem đề kiểm tra- đánh giá đó cho học sinh Mỹ hay Nhật làm thử, rất có thể điểm toán của học sinh Mỹ và Nhật cũng chỉ đạt 4 điểm, kém học sinh trường công quận HBT, ngang với học sinh Vin. Vậy điểm số đó cũng chỉ phản ánh là học sinh trường công luyện tập bài tập nhiều hơn và đặc biệt luyện tập nhiều đúng định dạng đề kiểm tra.

Nếu để 1 tổ chức độc lập ở Holland, hay OECD ra đề kiểm tra đánh giá môn Toán theo định dạng OECD, thì rất có thể điểm số trung bình của khối công lập HBT và Vinschool sẽ ngang nhau, không có sự khác biệt. Tức là năng lực tư duy Toán học của học sinh đồng hạng thôi. Chênh lệch về điểm chẳng qua là cái format đánh giá lệch hẳn 1 bên.

XeChuaCo

Xe tăng
Về mấy môn khác em không biết chứ môn tiếng Anh kiểm tra theo hệ trường công thì rõ ràng các trường tư như Vin điểm thấp hơn là dễ hiểu, vì các bài đó chủ yếu ngữ pháp, mang tính hàn lâm, không thực tế lắm. Chứ bây giờ cho ra ngoài nói chuyện thực tế thì em nghĩ hs trường công thua xa.

isak

Xe tăng
Vin học nhẹ với nhà nào con cái chịu học, và bố mẹ quan tâm chút. Con em tiểu học mất tầm 30' mỗi ngày để hoàn thành bài tập. Nghỉ hè chơi toàn tập không học hành gì, không đi học thêm gì ngoài đá bóng, học đàn. Điểm thi vẫn luôn 9-10 dù đề thi/ chấm thi không dễ. Hệ tư tưởng của V là ko ép học kiến thức và đề cao tính khác biệt của trẻ.

Giáo trình Vin áp dụng hay, Toán, TA, Khoa học là sách Cam (cả 2 hệ) nội dung học và phương pháp tiếp cận rất hiện đại, không như sgk VN. Tiếng Việt ko bị nhồi học văn mẫu. Chính vì vậy kết quả thi vào cấp 3 trường công Vin ko có cửa so với trường ngoài. Không thể bắt một con khỉ chỉ học leo cây ra bơi thi với con cá.

Học phí Vin đắt, nhưng cũng same same trường tư khác, thậm chí rẻ hơn nếu so sánh giá cả/chất lượng. Điều quan trọng nhất ở Vin là không có tư tưởng Lợi Nhuận trong môi trường sư phạm. Họ vẫn thu đắt và vẫn có lãi, nhưng cái tư tưởng (giảm giá, chiết khấu, vòi vĩnh, thu thêm, ăn bớt...) là gần như không có.

Chỉnh sửa cuối:

sunlux

Xe đạp
Hệ tư tưởng của V là ko ép học kiến thức và đề cao tính khác biệt của trẻ.
Đúng vậy cụ ạ. Chương trình học của Vin lấy từ chương trình Cam em thấy hay và đa dạng. Học sinh nào ham học và có năng lực thì luôn có sẵn nguồn lực, sự hỗ trợ tương xứng theo nhu cầu và năng lực. Vin còn có trung tâm tài năng GATE cho các loại năng khiếu về học thuật, nghệ thuật, thể thao v.v.
Ngược lại, hs nào lười và dốt thì cũng không bị thúc ép quá mức vì thành tích tập thể như kiểu trường công.

Mytv

Xe điện
Khảo sát chất lượng này không phải do 1 tổ chức giáo dục uy tín độc lập thực hiện, nên kết quả chỉ có tính chất tham khảo.
Mục tiêu và cách tổ chức dạy học ở hệ thống công và hệ thống tư khác nhau, nên kiểm tra theo kiểu hệ giáo dục công (học gì thi nấy, nặng học thuộc lòng nhiều, tư duy ít) thì học sinh trường tư tất nhiên là bất lợi.

1. Chẳng hạn ở môn tiếng Anh, học sinh trường tư không học tủ học mẫu nhiều ngữ pháp như trường công. Học sinh tb trường Vin nhỉnh hơn học sinh tb trường công ở nghe-nói-thuyết trình. Kiểm tra đánh giá tiếng Anh kiểu trường công là kiểm tra ngữ pháp, đọc hiểu, tức là kiểm tra 1 kỹ năng đọc và nhớ, không phải kiểm tra đủ 4 kỹ năng nghe-nói-đọc-viết. Nhìn vào kết quả, dù kiểm tra kỹ năng ngữ pháp - kỹ năng yếu nhất của Vinschool - học sinh trường này cũng đã tỏ ra nhỉnh hơn trường công. Còn nếu kiểm tra đủ cả 4 kỹ năng thì rất có thể mức tb của trường công còn kém mức tb của Vin nhiều hơn.
2. Còn ở môn Toán thì tất nhiên học sinh trường Vin điểm phải kém hơn rồi, vì luyện tập bài tập ít hơn, làm bài tập định dạng khác. Tuy nhiên nếu đem đề kiểm tra- đánh giá đó cho học sinh Mỹ hay Nhật làm thử, rất có thể điểm toán của học sinh Mỹ và Nhật cũng chỉ đạt 4 điểm, kém học sinh trường công quận HBT, ngang với học sinh Vin. Vậy điểm số đó cũng chỉ phản ánh là học sinh trường công luyện tập bài tập nhiều hơn và đặc biệt luyện tập nhiều đúng định dạng đề kiểm tra.

Nếu để 1 tổ chức độc lập ở Holland, hay OECD ra đề kiểm tra đánh giá môn Toán theo định dạng OECD, thì rất có thể điểm số trung bình của khối công lập HBT và Vinschool sẽ ngang nhau, không có sự khác biệt. Tức là năng lực tư duy Toán học của học sinh đồng hạng thôi. Chênh lệch về điểm chẳng qua là cái format đánh giá lệch hẳn 1 bên.
Cơ bản thì e đồng ý 90% nhận xét của cụ. Có môn TA e thấy chưa đúng lắm. Ok, nếu đem so sánh cả 4 kỹ năng e hoàn toàn đồng ý là các bạn Vin hơn các bạn trường công. Cái này cũng dễ hiểu thôi vì các bạn công chủ yếu học ngữ pháp. Nhưng nhìn điểm khảo sát của các bạn Vin e thấy thấp thực sự dù đề chỉ ở mức cơ bản. Chưa kể các bạn Vin đc đầu tư TA hơn bạn công nhiều.

harrynh

Xe điện
Vin thì bỏ mất môn quan trọng với trg công là Đưa phong bì, và môn nịnh nọt giáo viên

phihanhgia

Xe điện
Cơ bản thì e đồng ý 90% nhận xét của cụ. Có môn TA e thấy chưa đúng lắm. Ok, nếu đem so sánh cả 4 kỹ năng e hoàn toàn đồng ý là các bạn Vin hơn các bạn trường công. Cái này cũng dễ hiểu thôi vì các bạn công chủ yếu học ngữ pháp. Nhưng nhìn điểm khảo sát của các bạn Vin e thấy thấp thực sự dù đề chỉ ở mức cơ bản. Chưa kể các bạn Vin đc đầu tư TA hơn bạn công nhiều.
Trao đổi thêm với cụ. Trong bảng khảo sát của phòng giáo dục quận HBT theo kiểu giáo dục công, thì môn tiếng Anh học sinh Vinschool Times City được trung bình 7.4 điểm đứng thứ 9 trong tổng số 20 trường được khảo sát. Kiểm tra theo định dạng xa lạ với học sinh Vin, kiểm tra kỹ năng ngữ pháp - kỹ năng kém nhất của học sinh Vin, mà kết quả như vậy thì cũng không phải báo động đâu.

Nếu kiểm tra đủ 4 kỹ năng điểm trung bình môn English của học sinh Vin sẽ cao hơn, và thứ hạng của họ khả năng cao sẽ ở trong top 5 trong 20 trường được khảo sát ở quận HBT. Và nếu lấy cả học sinh hệ Cam của Vin tham gia thì điểm trung bình của họ sẽ là trong top 3 ở quận HBT mới sát thực tế.
Việc chỉ có 88 học sinh của Vin tham gia khảo sát đánh giá kiểu công lập, chứng tỏ là chỉ có rất ít học sinh Vin quan tâm thi vào lớp 10 trường công. Tôi không biết 88 học sinh này được lựa chọn ra như thế nào, có đại diện được cho khối lớp 9 đông hơn rất nhiều của Vinschool không.

Môn tiếng Anh học nhiều hơn mà điểm kém hơn thì nên xem lại phương pháp đánh giá. Chẳng lẽ do các bạn Vinschool IQ thấp, lười học hơn hoặc thầy cô kém hơn nhiều các so với trường công???

Giabao2012

Xe buýt
Website
ecotravel.vn
Vâng cụ cứ cân nhắc thiệt hơn, quan trọng nhất là em thấy định hướng lâu dài của gia đình MONG MUỐN cho con em học Vin là rất rõ ràng và vững như bàn thạch cụ nhé. Học Vin là xác dịnh theo duổi lâu dài và nền tảng tài chính phải rất vững, như bạn em thì hoạch định cả chi phí trong 10 năm tới, thậm chí hơn 10 năm, sẽ là khoảng bao nhiêu xèng họ đã xác dịnh "đút lợn" chỉ dể dành riêng cho giáo dục, số này nói thẳng là rất lớn, như bạn em nói vui thì ít nhất cũng là 1 căn CC cao cấp ở nội thành Hanoi. Em cũng có 2 cô em (vợ 2 thằng em thân thiết) làm GV tiểu học và cấp 2 Vin nên cũng hiểu thực trạng hoàn cảnh nó ntn, thế nên mới nói chuyện gia đình nào quyết định cho con học Vin thì tiên quyết phải là vấn đề kinh tế cực vững vàng, lớp thằng F1 nhà e trước cũng có 1 bạn từ Vin ra, sức học rất đuối ko theo nổi (cũng trong lớp này thì có vài nhà gia đình rất điều kiện nhưng họ ko bao giờ có suy nghĩ/ý định cho con học Vin cũngvì vấn đề học thuật và khả năng va chạm/thích ứng với xã hội..)
Cụ cứ cân nhắc nhé, riêng bọn trẻ con thì em thấy trẻ Vin nó happy lắm vì học ít học nhẹ nhàng và khả năng phát triển "đều" hơn
Nhà e 3 đứa đều học Vin từ khi 3 tuổi. E thấy học Vin ổn trong tàm tiền, trẻ chủ động hơn và quan trọng nhất phụ huynh ko xác định thành tích, không chạy theo trường công và có thể thì sẽ du học.
con trai em năm nay lớp 6 trộm vía học tốt. Được gọi là viíner tinh hoa, 2 con gái thì học cubgx tốt nhưng chắc ko bằng anh đc cái ngoại ngữ tốt hơn và theo đuổi học âm nhạc.
học vin nói là học nhàn hơn cũng ko hẳn, e thấy học nhiều và khó đc cái các thầy cô tạo mọi điều kiện tốt nhất để hỗ trợ các con. Quan trọng nhất e thấy bố mẹ cần đồng hành với con và có tư duy kiểu mới chút thì thấy okie hơn ạ. Vì vin dậy con người ko áp đặt nên nếu bố mẹ ko hiểu đồng hành với con thì e thấy sẽ khó để các con sau này thi lại dc vào trường công ạ.

santavn

Xe tải
Kết quả thi 10 mấy năm từ 2020 đây, cả mấy trăm cháu thi, ai bảo các cháu học Vin rồi ko thèm vào c3 công, vấn đề các cháu kém quá thôi đành tiếp Vin3.

Goya

Xe buýt
Theo góc nhìn của em về Vinschool (có con học Vin Cam)

- Học phí Vin ghi cụ thể trên web Vinschool, ngoài ra không phải đóng thêm gì. Con em học lớp 6 cam vin, tất tần tật các loại phí và cả xe bus nữa là chưa đến 200tr/năm. Thông tin mà bảo cần 1 căn hộ cao cấp cho con học Vin là sai, chỉ cần lấy tiền cho thuê căn hộ cao cấp đấy là đủ cho con học Vin :P

- Hệ Vin chuẩn gần như không lọc học sinh đầu vào, nên so sánh với các trường công chất lượng cao là khập khiễng. Hệ Vin Cam gần đây mở rộng đầu vào, không lọc cẩn thận như ngày xưa, thành ra so sánh với các trường tư lọc đầu vào rất gắt thì lại cũng không chuẩn. Đầu vào quan trọng thế nào các cụ cũng biết rồi. Cái đứa giỏi thì thả ở đâu cũng giỏi. Với lại các bạn học trường tư kiểu như ngôi sao, newton, nguyễn siêu và các trường công bên ngoài hình như cho con đi học thêm rất nhiều, nên kết quả không phải chỉ nhờ kết quả dạy ở trường đâu mà so. Phụ huynh Vinschool hay cho con đi học văn thể mỹ thôi :D

- Chương trình học của Vin khá thú vị, phong phú. Theo em giáo dục phổ thông nên như thế trừ các trường chuyên. Nếu so với các trường tư học nặng thì chương trình của Vin nhẹ nhàng đa dạng và hướng đến toàn cầu hơn (ví dụ có môn GP), còn nếu so với các trường quốc tế thì học sinh Vin giữ bản sắc dân tộc hơn (vì vẫn học các môn tiếng Việt, rồi có thêm môn Việt Nam học). Ngoài ra chương trình từng môn học cũng được xây dựng khá thú vị, ví dụ môn thể dục các con thích học lắm. Và các con cũng được hướng đến nhiều kĩ năng hơn, ví dụ làm việc nhóm, thuyết trình, tranh biện... mà những kĩ năng này sau đi làm còn quan trọng hơn là giải được những bài toán quá khó... Con em hiện đang có bài tập tranh biện về vấn đề di dân, thấy lên mạng tìm hiểu nhiều thông tin lắm. Rồi lại thấy ngồi xem giải đua xe công thức 1 để viết bài luận về giải đua xe... Bài tập như vậy các cụ mợ có thích không?
Lên cấp 3 học sinh có thể học trước mấy môn AP, điều mà trường ngoài hơi khó làm vì lượng học sinh không đông như Vin.

- Chương trình học nặng hay không? Em nghĩ chương trình xây dựng vừa đủ không quá nặng cũng không nhẹ. Nhưng nếu học hệ Cam mà tiếng Anh nghe nói chưa tốt thì sẽ rất rất nặng, vì kéo theo không hiểu các môn Cam khác (học hoàn toàn bằng tiếng Anh). Còn nếu tiếng Anh nghe nói tốt rồi thì không quá khó đâu. Em thấy lên lớp 6 lớp con em có nhiều bạn ở các trường khác chuyển vào thì tiếng Anh của các bạn đã học Cam vin từ cấp 1 lên nổi bật hơn hẳn, chứng tỏ tiếng Anh Cam Vin xịn đấy ạ. Vin chuẩn chắc chắn tiếng Anh cũng phải tốt hơn bên trường công, tuy nhiên ngữ pháp thì có thể không bằng vì không được luyện nhiều. Nhưng ngữ pháp tiếng Anh không khó quá đâu, các mẹ bắt con tự làm thêm bộ Destination chẳng hạn. Em cũng bắt con tự luyện làm bộ đấy vì ngữ pháp chưa tốt, mặc dù con giờ có khi còn giỏi tiếng anh hơn tiếng việt.

- Các vấn đề khác : Giáo viên của Vin khá ổn so với các trường khác, theo nguyên tắc thì mức lương cao hiển nhiên dễ tuyển được người tài hơn. Kỉ luật của Vin lên cấp 2 rất nghiêm nên các con nói chung là ngoan, bố mẹ có thể yên tâm được không sợ bạo lực học đường này nọ. Các con đi học vui vẻ hạnh phúc.

Khen nhiều rồi giờ chê, theo em Vinschool có một yếu điểm khá lớn, đó là chương trình toán. Chương trình toán Cam có nhiều cái hay, lối tiếp cận thú vị, ứng dụng thực tế cũng hay, tuy nhiên học cưỡi ngựa xem hoa và đòi hỏi tư duy logic không nhiều. Phụ huynh Vin toàn khá giả nên cũng hơi chủ quan, không bắt ép con học. Chính vì vậy mà các con không nắm chắc kiến thức, càng lên cao càng tá hỏa không hiểu gì, vì bài trước không hiểu bài sau càng không thể hiểu. Yêu cầu kiến thức của Toán cam cũng nhẹ hơn Toán việt, vì thế riêng môn toán mà mang ra ngoài so là bị kém hơn nhiều, mọi người cứ hay đồn học sinh Vin kém, thi trường công không được là cũng chỉ vì môn Toán mà thôi. Nếu các con học Vin thì em nghĩ phụ huynh nên bổ sung môn toán cho con. Nếu chỉ cần con học thường thường thôi thì nhờ gia sư cho các con tự làm bài tập nhiều và hiểu rõ bản chất tại sao làm thế, biết suy luận. Còn nếu muốn con học thiên về tự nhiên thì cho con đi học thêm lớp toán VN cơ bản. Bản thân em thấy chương trình toán VN vượt trội so với nhiều nước đấy.

FPT em không biết nhưng theo lời bạn em làm trong hệ thống giáo dục FPT thì chương trình phổ thông FPT sẽ ngày càng được chuẩn hóa hơn, với lại trường có thế mạnh sẵn về tin học nên bạn nào thiên về khoa học tự nhiên vào đó sẽ hợp lí.

Chỉnh sửa cuối:

NHA-MINH

Xe tăng
Kết quả thi 10 mấy năm từ 2020 đây, cả mấy trăm cháu thi, ai bảo các cháu học Vin rồi ko thèm vào c3 công, vấn đề các cháu kém quá thôi đành tiếp Vin3.
Vin mà thi vào cấp 3 công thì phải thêm nếm lòi kèn ra mới được. Chứ cứ túc tắc học, ko thêm nếm gì, thì đa phần ko vào nổi, tỉ lệ cực thấp. Kể cả 5 lên 6.

NHA-MINH

Xe tăng

- Học phí Vin ghi cụ thể trên web Vinschool, ngoài ra không phải đóng thêm gì. Con em học lớp 6 cam vin, cả xe bus nữa là chưa đến 200tr/năm. Thông tin mà bảo cần 1 căn hộ cao cấp cho con học Vin là sai, chỉ cần lấy tiền cho thuê căn hộ cao cấp đấy là đủ cho con học Vin :P

- Hệ Vin chuẩn gần như không lọc học sinh đầu vào, nên so sánh với các trường công chất lượng cao là khập khiễng. Hệ Vin Cam gần đây mở rộng đầu vào, không lọc cẩn thận như ngày xưa, thành ra so sánh với các trường tư lọc đầu vào rất gắt thì lại cũng không chuẩn. Đầu vào quan trọng thế nào các cụ cũng biết rồi. Cái đứa giỏi thì thả ở đâu cũng giỏi. Với lại các bạn học trường tư kiểu như ngôi sao, newton, nguyễn siêu và các trường công bên ngoài hình như cho con đi học thêm rất nhiều, nên kết quả không phải chỉ nhờ kết quả dạy ở trường đâu mà so. Phụ huynh Vinschool hay cho con đi học văn thể mỹ thôi :D

- Chương trình học của Vin khá thú vị, phong phú. Theo em giáo dục phổ thông nên như thế trừ các trường chuyên. Nếu so với các trường tư học nặng thì chương trình của Vin nhẹ nhàng đa dạng và hướng đến toàn cầu hơn (ví dụ có môn GP), còn nếu so với các trường quốc tế thì học sinh Vin giữ bản sắc dân tộc hơn (vì vẫn học các môn tiếng Việt, rồi có thêm môn Việt Nam học). Ngoài ra chương trình từng môn học cũng được xây dựng khá thú vị, ví dụ môn thể dục các con thích học lắm. Và các con cũng được hướng đến nhiều kĩ năng hơn, ví dụ làm việc nhóm, thuyết trình, tranh biện... mà những kĩ năng này sau đi làm còn quan trọng hơn là giải được những bài toán quá khó... Con em hiện đang có bài tập tranh biện về vấn đề di dân, thấy lên mạng tìm hiểu nhiều thông tin lắm. Rồi lại thấy ngồi xem giải đua xe công thức 1 để viết bài luận về giải đua xe... Bài tập như vậy các cụ mợ có thích không?
Lên cấp 3 học sinh có thể học trước mấy môn AP, điều mà trường ngoài hơi khó làm vì lượng học sinh không đông như Vin.

- Chương trình học nặng hay không? Em nghĩ chương trình xây dựng vừa đủ không quá nặng cũng không nhẹ. Nhưng nếu học hệ Cam mà tiếng Anh nghe nói chưa tốt thì sẽ rất rất nặng, vì kéo theo không hiểu các môn Cam khác (học hoàn toàn bằng tiếng Anh). Còn nếu tiếng Anh nghe nói tốt rồi thì không quá khó đâu. Em thấy lên lớp 6 lớp con em có nhiều bạn ở các trường khác chuyển vào thì tiếng Anh của các bạn đã học Cam vin từ cấp 1 lên nổi bật hơn hẳn, chứng tỏ tiếng Anh Cam Vin xịn đấy ạ. Vin chuẩn chắc chắn tiếng Anh cũng phải tốt hơn bên trường công, tuy nhiên ngữ pháp thì có thể không bằng vì không được luyện nhiều. Nhưng ngữ pháp tiếng Anh không khó quá đâu, các mẹ bắt con tự làm thêm bộ Destination chẳng hạn. Em cũng bắt con tự luyện làm bộ đấy vì ngữ pháp chưa tốt, mặc dù con giờ có khi còn giỏi tiếng anh hơn tiếng việt.

- Các vấn đề khác : Giáo viên của Vin khá ổn so với các trường khác, theo nguyên tắc thì mức lương cao hiển nhiên dễ tuyển được người tài hơn. Kỉ luật của Vin lên cấp 2 rất nghiêm nên các con nói chung là ngoan, bố mẹ có thể yên tâm được không sợ bạo lực học đường này nọ. Các con đi học vui vẻ hạnh phúc.

Khen nhiều rồi giờ chê, theo em Vinschool có một yếu điểm khá lớn, đó là chương trình toán. Chương trình toán Cam có nhiều cái hay, lối tiếp cận thú vị, ứng dụng thực tế cũng hay, tuy nhiên học cưỡi ngựa xem hoa và đòi hỏi tư duy logic không nhiều. Phụ huynh Vin toàn khá giả nên cũng hơi chủ quan, không bắt ép con học. Chính vì vậy mà các con không nắm chắc kiến thức, càng lên cao càng tá hỏa không hiểu gì, vì bài trước không hiểu bài sau càng không thể hiểu. Yêu cầu kiến thức của Toán cam cũng nhẹ hơn Toán việt, vì thế riêng môn toán mà mang ra ngoài so là bị kém hơn nhiều, mọi người cứ hay đồn học sinh Vin kém, thi trường công không được là cũng chỉ vì môn Toán mà thôi. Nếu các con học Vin thì em nghĩ phụ huynh nên bổ sung môn toán cho con. Nếu chỉ cần con học thường thường thôi thì nhờ gia sư cho các con tự làm bài tập nhiều và hiểu rõ tại sao con giải như thế. Còn nếu muốn con học thiên về tự nhiên thì cho con đi học thêm lớp toán VN cơ bản. Bản thân em thấy chương trình toán VN vượt trội so với nhiều nước đấy.

FPT em không biết nhưng theo lời bạn em làm trong hệ thống giáo dục FPT thì chương trình phổ thông FPT sẽ ngày càng được chuẩn hóa hơn, với lại trường có thế mạnh sẵn về tin học nên bạn nào thiên về khoa học tự nhiên vào đó sẽ hợp lí.
Con e nó bảo ktra 5 lên 6 hệ cam , tỉ lệ đạt cũng thấp.

isak

Xe tăng
Nhà e 3 đứa đều học Vin từ khi 3 tuổi. E thấy học Vin ổn trong tàm tiền, trẻ chủ động hơn và quan trọng nhất phụ huynh ko xác định thành tích, không chạy theo trường công và có thể thì sẽ du học.
con trai em năm nay lớp 6 trộm vía học tốt. Được gọi là viíner tinh hoa, 2 con gái thì học cubgx tốt nhưng chắc ko bằng anh đc cái ngoại ngữ tốt hơn và theo đuổi học âm nhạc.
học vin nói là học nhàn hơn cũng ko hẳn, e thấy học nhiều và khó đc cái các thầy cô tạo mọi điều kiện tốt nhất để hỗ trợ các con. Quan trọng nhất e thấy bố mẹ cần đồng hành với con và có tư duy kiểu mới chút thì thấy okie hơn ạ. Vì vin dậy con người ko áp đặt nên nếu bố mẹ ko hiểu đồng hành với con thì e thấy sẽ khó để các con sau này thi lại dc vào trường công ạ.
Nhà cụ giống nhà em, con em không thông minh và tự giác bằng thằng anh, nhưng lúc thi thì điểm nó lại cao hơn :D

- Học phí Vin ghi cụ thể trên web Vinschool, ngoài ra không phải đóng thêm gì. Con em học lớp 6 cam vin, tất tần tật các loại phí và cả xe bus nữa là chưa đến 200tr/năm. Thông tin mà bảo cần 1 căn hộ cao cấp cho con học Vin là sai, chỉ cần lấy tiền cho thuê căn hộ cao cấp đấy là đủ cho con học Vin :P

Khen nhiều rồi giờ chê, theo em Vinschool có một yếu điểm khá lớn, đó là chương trình toán. Chương trình toán Cam có nhiều cái hay, lối tiếp cận thú vị, ứng dụng thực tế cũng hay, tuy nhiên học cưỡi ngựa xem hoa và đòi hỏi tư duy logic không nhiều. Phụ huynh Vin toàn khá giả nên cũng hơi chủ quan, không bắt ép con học. Chính vì vậy mà các con không nắm chắc kiến thức, càng lên cao càng tá hỏa không hiểu gì, vì bài trước không hiểu bài sau càng không thể hiểu. Yêu cầu kiến thức của Toán cam cũng nhẹ hơn Toán việt, vì thế riêng môn toán mà mang ra ngoài so là bị kém hơn nhiều, mọi người cứ hay đồn học sinh Vin kém, thi trường công không được là cũng chỉ vì môn Toán mà thôi. Nếu các con học Vin thì em nghĩ phụ huynh nên bổ sung môn toán cho con. Nếu chỉ cần con học thường thường thôi thì nhờ gia sư cho các con tự làm bài tập nhiều và hiểu rõ bản chất tại sao làm thế, biết suy luận. Còn nếu muốn con học thiên về tự nhiên thì cho con đi học thêm lớp toán VN cơ bản. Bản thân em thấy chương trình toán VN vượt trội so với nhiều nước đấy.

Em hoàn toàn đồng ý với cụ, về mọi điểm tuy nhiên đoạn chương trình Toán em xin nói thêm.
Thực ra chương trình Toán hiện nay của VIn theo sách giáo khoa Cam hoàn toàn, nhà em đang có cả 2 đứa học và học Cam nên em thấy muốn học tốt theo giáo trình này phải học từ năm lớp 1, vì chương trình nó học theo kiếu xoáy chôn ốc. Cùng một vấn đề nó sẽ được học đi học lại nhiều năm, mỗi năm học sâu thêm một chút. Ví dụ cùng là phép nhân, đứa lớp 2 chỉ học phép nhân 2 và nhân 5; trong khi đứa lớp 4 sẽ được học phép nhân số thập phân.... Cách học này khác hoàn toàn cách làm chương trình ngày xưa. NHưng yêu cầu học sinh phải học theo hệ này chuẩn chỉ từ ngày đầu, nếu ko sẽ bị hổng... Còn lại Toán của nó dạy rất thiết thực với đời sống hàng ngày: em vừa xem bài của con ngày hôm qua lớp 2, có những câu hỏi gần như ko thấy trong Toán Việt Nam, nhưng lại rất cần trọng thực tế: Từ ngày 3 đến ngày 20 trong tháng thì cách nhau bao nhiêu ngày, Nhà bạn B ở hướng nào (Đông, Tây, Nam Bắc) so với nhà bạn A.....
Vì chương trình học hệ Cam nó như vậy nên về trình độ "giải Toán" thì chắc chắn không thể bằng học sinh học sách thường rồi, khả năng làm các bài đố mẹo, bài hóc búa, thì càng kém, những bài như kiểu: "Vừa gà vừa chó bó lại cho tròn 36 con 100 chân chẵn, hỏi số gà số chó". Nhưng về sau lớn lên nó sử dụng kiến thức Toán đấy sẽ hiệu quả hơn nhiều đứa chỉ biết "giải Toán". Do vậy nếu gia đình nào mong muốn cho con có khả năng "giải Toán" để có thể thi tốt vào các kỳ thi "giải Toán", "chép Văn" của Bộ: như kỳ thi vào lớp 10, trường chuyên. Em nghĩ không nên cho học Vin.

Chỉnh sửa cuối:

vuvanphong

Xe điện
Em có mấy người quen học 2 trường này nên xin oánh giá cả chủ quan (phu huynh hs) lẫn khách quan (chính là em) như sau, gửi cụ cùng oánh giá:
1. FPT
- Gia đình có điều kiện kinh tế thua kém (khá xa) so với Vin
- Mong muốn con em học và vẫn có sức chiến đấu đc khi thi tuyển vào cấp 3/Đại học công lập/Dân lập CLC, nên học thuật cao hơn trẻ Vin khá rõ
2. Vin
- Điều kiện kinh tế của gia đình ở mức cao hẳn
- Mong muốn tìm một môi trường KHÔNG ÁP LỰC học hành cho con em
- Phương án du học nước ngoài sau cấp 2/cấp 3 gần như 100%, đặc biệt mấy đứa bạn em chẳng hạn thì 100% là doanh nghiệp tư nhân, hơi hướng là bọn trẻ sau 10-15 năm nữa sẽ tiếp quản, kiểu vậy
- Trẻ Vin rất mạnh về kỹ năng mềm và thể dục thể thao (cũng là mục tiêu mà Vin họ hướng tới)
Trung bình 1 tháng các bạn học VIn đóng bao nhiêu cụ nhỉ?