Chọn xài xăng A92 hay A95

isa

Xe tải
E nói ngu tí cụ đừng mắng em nhá. A92 và A95 thực sự khác nhau về chỉ số Octane (nó gọi là Octance number research là 92 hay 95) chứ không phải là % của Octane nhé. Chỉ số Octane cho các máy cơ khí cao sẽ nói lên độ giảm va đập của máy (antiknock properties). Vì vậy xe chạy A95 sẽ êm hơn chút so với A92. Còn tất cả các loại xăng trên thị trường VN là xăng không chì nhé các cụ (lead free). Còn kết luận của em là, tiện cái nào thì đổ cái dấy, và thậm chí đổ lẫn các loại xăng với nhau vẫn chạy vô tư. Em xin phép các cụ ah, nếu các cụ thấy em nói không ngu quá thì các cụ vodka cho em đi.(b):69:(b)
Cụ tham khảo cái này, đơn giản nó chỉ là chỉ số về khả năng chống tự kích nổ cao hơn của xăng, đâu phải va đập gì?

Nhiều người cho rằng, xăng RON92 là rẻ tiền nên chỉ thích hợp cho các xe đời cũ, ngoài ra còn có một số đó cho rằng dùng xăng RON92 sẽ làm cho động cơ bẩn hay xăng RON92 làm cho động cơ yếu hơn so với RON95,.... :102:

RON là viết tắt của Research Octan Number. Chỉ số octane cao hơn đề cập đến khả năng chống tự kích nổ cao hơn của xăng. Nói cách khác, nó có nghĩa là xăng RON95 là có khả năng tự kích nổ thấp hơn so với xăng RON92.

Các loại động cơ xe khác nhau được thiết kế để sử dụng với xăng có chỉ số octan khác nhau. Xăng có chỉ số Octane cao hơn thường được chọn dùng cho các xe hiệu năng cao như xe thể thao và xe đua, nơi mà tỷ số nén của động cơ lớn hơn. Tại sao lại như vậy? Điều này là để tránh hỗn hợp nhiên liệu bị nén trong xi lanh tự kích nổ sớm hơn thời điểm đánh lửa của bugi. Hiện tượng này được gọi là knock. Knock làm giảm hiệu suất của xe.

Việc sử dụng xăng có chỉ số octane theo đúng thiết kế động cơ sẽ tăng tối đa hiệu suất của xe. Ngày nay nhiều động cơ hiện đại được trang bị bộ cảm biến knock cho phép nó tự điều chỉnh theo chỉ số octane của nhiên liệu để tránh knock.

Các cụ có thể kiểm tra yêu cầu về nhiên liệu bên trong cuốn sách hướng dẫn sử dụng xe hoặc ở mặt sau của nắp đậy bình nhiên liệu. Hầu hết các xe ô tô ở ta hiện nay có thể sử dụng RON92 bình thường.

RON cao hơn số không có nghĩa là nó là tốt hơn hay bốc hơn. Nó có nghĩa là nó khó hơn để tự kích nổ, cũng là chi phí đổ xăng nhiều hơn !

Giai_phong

Xe tải
Em đổ A92 thấy Lac nhà em ko bị bệnh vù ga nữa, trước chạy A95 thỉnh thoảng lại bị vù ga

ktcbhp

Xe hơi
Các bác cho em hỏi, em LAC nhập thì mình chọn xài xăng A92 hay A95. Em thấy có người bảo đổ A92 thôi, có người bảo nên đổ A95 em chẳng biết thế nào. A95 thì tất nhiên là tốt và "bốc" hơn rồi nhưng có thật sự cần thiết với xe mình không. Các bác có nhiều kinh nghiệm chỉ em với.
A95 tốt hơn và đắt hơn nhưng bốc hơn thì e ko chắc. A95 chỉ khác hơn A92 ở sự kích nổ thôi.:)

cangseu

Xe máy
Ở chỗ e mà đi tìm xăng A95 đổ thì chạy mút mùa ko thấy. Cứ tiện là dụng thôi.

gaquayroti

Xe đạp
Em mới tìm được cái này

Bạn đã bao giờ đứng trước cây xăng mà phân vân: nên mua A92 hay A95? A95 thì đắt tiền hơn rồi, nhưng có thật sự cần thiết? Hoặc trong thành phố bạn vẫn thường mua xăng A95 nhưng ra ngoại tỉnh tìm đỏ mắt chẳng có cây xăng nào bán loại này, vậy thì cứ “đổ đại” loại khác, có sao không nhỉ?

Dĩ nhiên là “có sao”, vì nếu “không sao”, mắc mớ gì người ta phải “bày đặt” ra lắm loại xăng đến thế? Tuy nhiên, chuyện “có sao” này thì không phải ai cũng hiểu rõ.

Sau đây là một số điều cần biết về “thuật mua xăng”:

1. Xe hơi ngày nay có nhiều loại động cơ, thích hợp với nhiều loại nhiên liệu: xe chạy xăng, xe chạy diesel (dầu), xe hybrid (vừa xăng vừa điện), xe chạy gas, xe chạy xăng pha cồn..., tuy nhiên phổ biến nhất trên thị trường hiện nay là hai loại: Xe chạy xăng và Xe chạy diesel.

Lẽ dĩ nhiên động cơ nào thì phải đổ đúng loại nhiên liệu, xe chạy xăng phải cho nó “ăn” xăng, xe chạy dầu thì không thể bắt nó cũng “ăn” xăng! Việc tưởng chừng rất đơn giản này nhưng không phải không có lúc lầm lẫn.

Đạo diễn Lưu Trọng Ninh và anh bạn từng có lần đánh chiếc Jolie vào cây xăng, có lẽ do mải nhìn người đẹp ở đâu đó gần cây xăng nên hai anh để nhân viên tập sự ở cây xăng bơm luôn dầu diesel vào xe chạy xăng của mình!

Với một số model trang bị động cơ diesel thế hệ mới, xe chạy quá êm nên không ít người... quên mất là xe mình chạy dầu! Chuyện nhầm lẫn này không phải không dễ xảy ra.

Tất nhiên, tránh chuyện này phải cẩn thận thôi. Và tốt nhất, khi mua xăng, bạn nên ra khỏi xe, cẩn thận kiểm tra kỹ cột bơm nhiên liệu bởi vì người bán đôi khi cũng nhầm, cũng quên.

Với một số mẫu xe đời mới của Ford cũng như một số hãng khác, để tránh điều này, ở nắp bình xăng nhà sản xuất đề sẵn chữ Gas (xăng) hoặc Diesel (dầu).

Còn nếu trót lỡ thì sao? Tất nhiên là xe sẽ không thể nổ máy được, và để lâu thì kim phun xăng có thể sẽ bị hỏng. Ngay khi phát hiện nhầm lẫn, hãy gọi cứu hộ (cách nhàn nhã nhất), nếu không bạn có thể nhờ người xả hết số nhiên liệu đã đổ nhầm, sau đó đổ đúng nhiên liệu chuẩn cho chiếc xe của bạn.

2. Nếu xe bạn chạy xăng, thì hơi rắc rối một chút vì trên thị trường hiện nay có tới ít nhất hai loại xăng: A92 và A95 (trước đây còn có A83, A90 nữa cơ!). Chúng có gì khác nhau?

Con số thể hiện trị số octan của xăng, tức khả năng chống kích nổ; trị số càng cao, khả năng chống kích nổ càng lớn, có nghĩa là chất lượng tốt hơn. Trị số octan của xăng tỉ lệ thuận với tỉ số nén và trị số này lớn sẽ giúp xe chạy êm hơn, động cơ khỏe và bền hơn.

Đa số các xe hơi đời mới ngày nay đều được thiết kế với tỉ số nén thích hợp để sử dụng loại xăng A95. Với những dòng xe cao cấp còn trang bị bộ điều khiển điện tử lập trình sử dụng xăng A95 và yêu cầu sử dụng xăng A95 còn được nhà sản xuất đưa vào sách hướng dẫn cụ thể cho người sử dụng.

Bởi vậy chuyên gia Ford khuyên bạn nên sử dụng xăng A95 cho xe của mình, giúp máy “thoát” hơn, xe chạy “bốc” hơn. Nếu sử dụng xăng có trị số octan thấp hơn đôi khi sẽ thấy hiện tượng máy bị giật cục, đó là hậu quả của tình trạng kích nổ.

Tuy nhiên, nếu trong trường hợp không tìm được cây xăng có A95 thích hợp thì việc đổ xăng A92 cũng không có ảnh hưởng gì đến động cơ, không ảnh hưởng tới độ bền máy, song có thể có hiện tượng giật cục như đã nói. Vì vậy, trước mỗi chuyến đi xa, nhất là đối với các dòng xe cao cấp, bạn nên đổ đầy bình xăng A95 ở cây xăng uy tín.

3. Việc mua xăng A92 hay A95 thực ra không quan trọng bằng việc bạn cần mua xăng đúng chất lượng, tránh mua phải xăng bị pha trộn (có thể bị pha thêm nước, xảy ra hiện tượng nổ và giật cục). Vì vậy hãy ghi nhớ những cây xăng lớn, có tên tuổi uy tín để đảm bảo chất lượng xăng cho “xế yêu” của bạn./.
(Đẹp/Vietnam+)

Cau Xanh

Đi bộ

congnongAT

Xe đạp
mình đang cần tìm xăng k có chì chứ k phải xăng có chỉ số octan cao! thấy bài này viết về xăng có chì với xặgnk có chì! Vậy có ai ở đây đã dùng xăng k chì là RON 90 hay RON 95 chưa ạ??

https://www.google.com.vn/amp/vietbao.vn/amp/Kinh-te/Xang-khong-chi-gia-thap-hon-xang-chi-100-donglit/10723938/87/?client=safari
haha cụ này đào mồ độc thật, trích dẫn 1 bài báo cách đây 16 năm!

jimmyvng

Xe hơi
trước mới lấy xe em cũng toàn đổ 95 kể cả SH 2 bánh. sau nghe nhiều cụ nói vì 95 là xăng tốt nên về Vn bị pha nên giờ toàn đổ 92

tamdao

Xe tăng
Em thì hay đổ a92 pha với etanol 5% để bảo vệ môi trường

PhucLTZ

Xe đạp
từ hôm em đổ A95 có hiện tượng xe khó nổ, hết bình lại đổ A 92 cho lành

nbtrung

Xe tải
Cái nắp xăng xe em ghi E20 => em toàn múc E5 thôi =)))))))

Phú_Tùng

Xe hơi
Các cụ cứ đổ A95 cho em, và nên nhớ phải vào CÂY XĂNG CỦA TỔNG CÔNG TY XĂNG DẦU KHU VỰC .... nhé. Tuyệt đối không dùng xăng e5 và đổ hạn chế ở các cây xăng tư nhân nhé. Còn lý do .... thì ....
Bạn thân em làm trong công ty xăng dầu. Em chỉ nói thế thôi. Thời gian sẽ trả lời lý do nhé

maingockhuong

Xe đạp
Website
bonbanhshop.vn
Xăng 92 vẫn ok cụ ạ..

jimmyvng

Xe hơi
biết chỗ nào mà 95 hịn hả cụ

Các cụ cứ đổ A95 cho em, và nên nhớ phải vào CÂY XĂNG CỦA TỔNG CÔNG TY XĂNG DẦU KHU VỰC .... nhé. Tuyệt đối không dùng xăng e5 và đổ hạn chế ở các cây xăng tư nhân nhé. Còn lý do .... thì ....
Bạn thân em làm trong công ty xăng dầu. Em chỉ nói thế thôi. Thời gian sẽ trả lời lý do nhé

duybe

Xe máy
Xe em bị thế này: đổ xăng 92 đi số 1 hơi dốc tí đạp ga máy gõ, đổ 95 thì không sao cơ mà dùng 95 thấy khi đề khó hơn 92 không biết nên dùng loại nào nữa ??

bobesoc

Xe tăng
E thấy như nhau mà

lap

Đi bộ
Em cứ đổ A92 là nổi cá vàng