Đánh giá Chọn xe Ford Focus Trend hay Xe Hàn Elantra, Cerato 2.0

Ng.Long

Xe hơi
Mua xe để đi phục vụ gia đình bác cứ focus quẩt.. Chạy xa đến mấy cũng yên tâm càng đi xa máy càng lặng. Khung gầm cứng cáp.. Đổi lại ghế sau hơi chật..

Meobeothaman

Xe đạp
Ko phải phân vân cụ ạ, cùng tiền 1 con to đẹp hơn hẳn là Focus trend, cụ mua con City nó bé mất cân đối. Đi thì 1 con 180 mã và 1 con 110 mã, hẳn là cụ chọn con Yếu hơn để nghe tiếng gầm động cơ cho nó đã ? Cụ chay thử city đi, tầm 50-60km/h là gầm rõ roài.
Hô hô. Có khi trong xe Citi nghe tiếng gầm của máy Focus bên cạnh còn to hơn nghe máy gầm của Citi ấy. Ý e là vừa chê tiếng gầm của xe City to là yếu rõ lại chê luôn cả chống ồn của City quá lởm :)))) nếu bác nào mở capo xe lên nhìn chán lắm. Focus chất hơn hẳn

mrsalem0208

Xe hơi

Thành Civic

Xe buýt
Hô hô. Có khi trong xe Citi nghe tiếng gầm của máy Focus bên cạnh còn to hơn nghe máy gầm của Citi ấy. Ý e là vừa chê tiếng gầm của xe City to là yếu rõ lại chê luôn cả chống ồn của City quá lởm :)))) nếu bác nào mở capo xe lên nhìn chán lắm. Focus chất hơn hẳn
Cụ nói thế em lại hiểu là máy Focus gầm hơn City nhiều :)))

Truongqhoa

Xe máy
Mình cũng đang đợi như cụ. Cũng khá vui, lúc lên lúc xuống. Ít lúa phải chịu thôi.

akay911

Xe hơi
EM cũng đang phân vân con Focus trend với elantra 2.0. Giá con trend đang lên cao, cách con Elantra 2.0 khoảng 70tr, mong các bác tư vấn có nên ráng lên lấy Elantra không. 1 con đồ chơi tràn ngập còn 1 con được mỗi cái máy.
el 2.0 đạp cũng sướng lắm cụ, ê đi lái thử thấy khá phấn khích, hàng ghế sau rộng rãi, ọp sần thì full phè phè

Mr Sâu

Xe máy
EM cũng đang phân vân con Focus trend với elantra 2.0. Giá con trend đang lên cao, cách con Elantra 2.0 khoảng 70tr, mong các bác tư vấn có nên ráng lên lấy Elantra không. 1 con đồ chơi tràn ngập còn 1 con được mỗi cái máy.
Theo em thì đồ chơi lắp thêm không khó, cái mà em cũng đang lăn tăn thì là 2 vs 6 túi khí thôi !

mrsalem0208

Xe hơi
chênh có 70tr thì elantra 2.0 hơn bác ơi
vì trend về độ thêm mấy cái linh tinh cũng 10-20tr nữa rồi, mà option vẫn còn kém xa
sale báo bác giá bn mà thế. em cũng đang ngắm 2 mẫu này, nhưng chắc phải sang tháng 1 xem tình hình thế nào đã :)

dungdt46

Xe hơi
Elantra đi cụ, con Trend option cắt hết chán lắm

GACON81

Xe đạp
Em cũng lăn tăn giống các cụ về 2 con này , em chưa lái thử elantra nên không biết nó như thế nào , em có cảm giác for không thân thiện lắm với thị trường việt nam thì phải nên em đang có định chuyển hướng sang xe hàn. Cụ nào mua rồi cho em tí cảm nhận với

Em mới ngồi thử hàng ghế sau của Trend thì thấy cũng ok khoảng rộng để chân, chỉ có điều thân ghế đứng quá, giá mà ngửa ra sau tí nữa thì thoải mái hơn. Dáng cũng đẹp, thanh lịch mà vẫn toát lên sự cứng cáp. Elantra dáng đúng là đẹp nhất hạng C nhưng em ghét tụi Hàn xẻng đổi mẫu xe và tên xe liên tục. Chốt trend độ thêm một số chi tiết cho giống bản titanium :)

Mesh

Xe buýt
Cũng khó đòi hỏi hơn cụ à.
City thì nhìn so với mấy con cùng hạng cũng được.
Nhưng nó có nhiệm vụ là chỉ phục vụ các quốc gia nghèo tiêu chuẩn thấp, định vị phân khúc là xe nhỏ giá rẻ nhằm mục đích đi lại hàng ngày loanh quanh, không yêu cầu khả năng vận hành cao. Rẻ hơn những mẫu hạng B toàn cầu của hãng khác kha khá. Nên chất lượng nó chỉ có vậy.

Chỉ có ở VN mình thần thánh quá Honda nó mới đẩy giá lên ngang hạng C. Honda VN tranh thủ tâm lý chuộng nó từ thời mơ 2 bánh phết !.
Nhưng theo cháu được biết qua tết âm thì City giảm giá khủng về đúng giá trị của nó rồi.

Thành Civic

Xe buýt
Cũng khó đòi hỏi hơn cụ à.
City thì nhìn so với mấy con cùng hạng cũng được.
Nhưng nó có nhiệm vụ là chỉ phục vụ các quốc gia nghèo tiêu chuẩn thấp, định vị phân khúc là xe nhỏ giá rẻ nhằm mục đích đi lại hàng ngày loanh quanh, không yêu cầu khả năng vận hành cao. Rẻ hơn những mẫu hạng B toàn cầu của hãng khác kha khá. Nên chất lượng nó chỉ có vậy.

Chỉ có ở VN mình thần thánh quá Honda nó mới đẩy giá lên ngang hạng C. Honda VN tranh thủ tâm lý chuộng nó từ thời mơ 2 bánh phết !.
Nhưng theo cháu được biết qua tết âm thì City giảm giá khủng về đúng giá trị của nó rồi.
Cháu cũng thấy làm lạ là city ngang tiền cerato, elantra, focus trend mà vẫn rất nhiều người lao vào.
Hy vọng ra tết giảm như cụ biết. Civic giảm theo để cháu xúc :)). Ngắm qua ngắm lại ko thích con nào bằng Civic mới khổ :((. Mỗi tội cvt.

Mesh

Xe buýt
Cháu cũng thấy làm lạ là city ngang tiền cerato, elantra, focus trend mà vẫn rất nhiều người lao vào.
Hy vọng ra tết giảm như cụ biết. Civic giảm theo để cháu xúc :)). Ngắm qua ngắm lại ko thích con nào bằng Civic mới khổ :((. Mỗi tội cvt.
Vâng.
City mà nhiều cụ tụ sướng là động cơ Turbo mạnh, CVT mạnh và êm ái, City tiết kiệm xăng, bền bỉ, nào là khởi hàng ngang dốc, nào là B+, tiệm cận C... Thấy khổ thân các cụ ấy quá!. Các cụ ấy không biết rằng đấy là mấy nhược điểm lớn của City so với xe khác.

Còn Honda nhập thì từ xưa đến nay cháu thấy ngon.
Civic thì yếu điểm là hộp số CVT nhưng tổng thể vẫn là ngon chỉ tội giá chát. Giá đấy lại lên hẳn D hay SUV hạng C.

Theo cháu Civic giảm nhưng k nhiều vì Honda buông Civic ở VN. Có giảm vẫn cao k cạnh tranh doanh số được với Altis, M3, Elantra, Cerato...

Nên giảm tí thôi, treo ở đấy bán được bao nhiêu thì bán, rồi giảm sập sàn City, con Jazz về cũng vẫn là máy cũ Cam đơn SOHC sẵn sàng cạnh tranh giá rẻ.

Chỉnh sửa cuối:

nguyentranhieu90

Xe đạp
Bác sale nào báo giá em giá ra biển focus 1.5 ecoboost HB bản full là bn với, giá tốt nhé, hoặc bác nào bán focus 1.5 HB báo e với ạ

Demoneyes

Xe đạp
Rốt cục cụ chủ mua xe chưa và chốt hạ con nào?
Vào đây thì đa phần vote focus rồi. Nhưng em ứ thích cụ lấy focus đâu, để em ra đường đỡ thấy xe giống mình, để cho focus nó ế mà bọn ford VN phải giảm giá thật sâu rồi em tiện nâng đời hé hé

Xe Lam

Xe đạp
Có cụ sâu nào của Ford Long Biên ở đây thì pm em nhé, em cũng có nhu cầu FFC hoặc RG

hungbv

Xe buýt
Báo cáo các cụ là hôm qua em đã chạy thử Elantra 2.0 màu đen
Em thì rất ít chạy xe nhưng cũng có 1 số đánh giá chủ quan , các cụ xem và đánh giá cùng em ạ
1. Ngoại hình: Rất khỏe khoắn, dày xe, cảm giác đóng cửa đầm, ko có cảm giác "toàn vỏ nhựa", tương tự Focus
- Kiểu dáng thì trông ngắn nhưng khỏe hơn M3, cửa hút gió có nhiều đường crome rất khỏe
--> đàn ông trẻ sẽ thích ( Em thích ^^)
- Đèn projector bi Xenon sáng chóe, nhìn sang trọng, Cái này Focus kém hơn nhiều
- Lazang 17inc, đẹp, sành điệu (kết nữa),
2. Nội thất: Option và trang bị an toàn thì cũng ngang với M3,Cerato , Nhiều hơn rất nhiều so với Focus 1.5 Trend (option)
- Chỗ ngồi thoải mái, phù hợp với việc chở đại gia đình tầm 5,6 người đi chơi chắc cũng ko gây mệt mỏi
- Cốp xe thì rộng vừa đủ (gần 500l thể tích thì phải)
- Ghế lái cũng tốt, ôm người lái
3. Vận hành
- Tay lái: Nhẹ, bật Sport thì có nặng thêm--> cái này ở xe hàn em ko thích như focus, cảm giác thật tay hơn
- Xe đầm, cách âm cũng tốt , Đạp mạnh hẳn ga lên thì mới có tiếng dội vào, bt chạy 40,50 thì êm ru
- Động cơ bốc, ga nhạy
- Độ bền bỉ thì em mạn phép ko đề cập vì em ko có kinh nghiệm cái này, trước toàn chạy xe mượn của Toy
--> Kết luận: Em rất kết, , có điều ko hiểu sao hôm trước cụ sâu ở đấy báo giá là 640 bản 2.0
- Qua hỏi thì lại bảo là 670 (<ảo vd), như kiểu dính lừa ấy,
-Chủ nhật tuần sau sẽ đi check M3 xem thực tế thế nào
Tính cụ không đi xe ford được đâu :)