[Funland] Chống ẩm tường cách nào trong trường hợp này

Nhungp

Xe hơi
Xem chỗ ngấm cụ phá ra rồi cho bê tông nhanh khô vào.

thamvuky

Xe tăng
Xử lý tường ẩm thế nào cho đẹp khi không thể loại bỏ nguồn gây ẩm.

Nhà em sát chung tường với hàng xóm sát vách. Ống nước máy nhà họ bị dò, sang bảo xử lý nhưng họ chầy bửa, chây ỳ kiên quyết phủ nhận dù ở đó chẳng có nguồn nước nào khác. Sau đó họ ốp tường nguyên bức luôn, nhà e hứng đủ 100%, bong tróc, ẩm mốc.

Em nghĩ tới việc dán xốp vì họ nói như thế ko ảnh hưởng cho dù vẫn còn nguồn nước ẩm - đột phá chăng?. Các cụ có kinh nghiệm cho em lời khuyên, giải pháp với ạ.

Cảm ơn các cụ mợ!
ẩm thì dán thế nào dc bác , đầu tiên là tìm đúng dc chỗ rõ đã , rồi mới nc . Nếu là tầng 1 thì dễ giải quyết , chứ tầng 2 tầng 3 thì lâu ngày nó sẽ lan xuống các tầng dưới

vykieu2011

Xe buýt

Nhà em sát chung tường với hàng xóm sát vách. Ống nước máy nhà họ bị dò, sang bảo xử lý nhưng họ chầy bửa, chây ỳ kiên quyết phủ nhận dù ở đó chẳng có nguồn nước nào khác. Sau đó họ ốp tường nguyên bức luôn, nhà e hứng đủ 100%, bong tróc, ẩm mốc.

Em nghĩ tới việc dán xốp vì họ nói như thế ko ảnh hưởng cho dù vẫn còn nguồn nước ẩm - đột phá chăng?. Các cụ có kinh nghiệm cho em lời khuyên, giải pháp với ạ.

Cảm ơn các cụ mợ!
cụ ốp tấm nhựa vào, vừa nhanh vừa đẹp. em thấy quảng cáo họ bảo hành 20 năm ko mốc, thấm nước. mầu thì đa dạng nhiều loại, nhiều chiều dầy để lựa chon.

Tadiman893

Xe buýt
Lúc nào nó phùi ra chỗ khác thì tính tiếp. cụ ợ
Thôi cứ mềm nắn rắn buông, cụ nên xuống nước, mời họ sang nhà để họ thấu mà giúp, chi phí các kiểu mình chịu
Mình ốp thì nó vẫn phải chảy ra 1 chỗ nào đấy. Cụ mời thợ, khoanh vùng tìm chính xác chỗ bị ngấm, nguyên nhân rồi mới có cách xử lý được. Ví dụ tìm đc do ống nước trong tường nhà hàng xóm rò rỉ thì mời họ sang chỉ cho họ và bảo họ sửa đoạn ống đó. Họ ko sử thì mình cứ đục ra sửa, thay ống cho họ (đành vậy thôi).
ốp tường chỉ là tạm thời thôi cụ, cách giải quyết là khóa nước nhà nó lại :)
Cụ kiểm tra xem biết đâu lại rò nước nhà mình chứ ko phải nhà họ thì sao. E thấy bị rò nước là khoai lắm. Trước nhà e phải đục tường mấy chỗ mới dò ra
Về nguồn thì chắc chắn ko thể sai được vì ở đó chỉ có đường nước nhà họ, đường nước nhà e bên này. Hồi đầu e cũng nói theo hướng khắc phục vì lợi ích 2 nhà nhưng họ chối ko hợp tác, sau đó tự động ốp nguyên bức luôn. Nhiều khi nhìn bức nhà mình cú quá e chỉ muốn khoan 1 lỗ cho nước nó chảy luôn.

Tadiman893

Xe buýt

Tadiman893

Xe buýt
Thế em mới hỏi các cụ có kinh nghiệm về vật liệu trong trường hợp này. Em sẽ tham khảo theo chỉ dẫn các cụ!

huutrinh6688

Xe điện
Nước nó thấm từ móng lên gây ẩm tường bong sơn thì róc tường ra, rồi quét chống thấm xong trát lại có dứt điểm không các cụ?

quanggialai

Xe điện
em xin đưa ra giải pháp khắc phục triệt để như sau
Cụ chủ cần chuẩn bị

1. Vật tư - Vật Liệu:
ống Φ 21. nếu kinh tế dư dả thì mua hẳn Φ 34 cho đẹp.
co, khóa ống các thể loại
khoảng 1 - 2 bao xi măng.
cát, đá vừa đủ.
thêm tầm trăm viên gạch.
Một ít đá san hô.
keo dán ống, sika,
đá hoa cương
....
2. Công cụ
máy khoan bê tông, Máy mài góc, máy cắt đá, bayt
3. Nhân công
Khoảng 2 người là đủ.

sau khi chuẩn bị đầy đủ thì tiến hành thăm dò, khảo sát chỗ rò.
sau khi xác định chỗ rò thì tiến hành trộn sica với xi măng sau đó

Khoan 1 lỗ ngay chỗ rò. nhét ống thoát Φ 21 ( Hoặc Φ 34) vào. Trám xung quanh bằng hỗn hợp sika - xi măng

phía dưới đất làm 1 hòn non bộ. nguồn cấp nước là từ cái ống Φ 21 kia

edit: em giới thiệu thêm mẫu hồ cá khá đẹp

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]

Cảm ơn các cụ mợ!
Em chào cụ, cụ xin đọc kỹ ý này của em ạ. Em chân thành muốn cho lời khuyên.

Nếu chỗ tường ấy nó không quá quan trọng xin cụ đừng tiếc. Cụ phá bỏ mảng tường cho nước bên nhà hàng xóm nó bục ra. Tính chất chung thì mỗi lúc nước sẽ phá bục ra mỗi ngày một nhiều, nhà họ sẽ phải è cổ đóng tiền nước và họ sẽ phải 1 là đi lại đường ống mới, hoặc 2 là họ sẽ tự đục tường sửa lại chỗ đường ống đấy.

Cách này nó hèn hèn ở chỗ mình phải tự hi sinh mảng tường đầu tiên chính là ở nhà mình. Tuy nhiên gặp thằng hàng xóm như thế thì cụ nên làm một lần cho nó chừa mặt.

Còn nếu nhà cụ ngại thì cũng cố ốp gạch vào giống nhà nó, vậy là xong. Trường hợp cụ phá tường mà muốn ống nhà nó nhanh hỏng thì lấy cái máy khoan mở chế độ búa lâu lâu áp vào

Tadiman893

Xe buýt
Em chào cụ, cụ xin đọc kỹ ý này của em ạ. Em chân thành muốn cho lời khuyên.

Nếu chỗ tường ấy nó không quá quan trọng xin cụ đừng tiếc. Cụ phá bỏ mảng tường cho nước bên nhà hàng xóm nó bục ra. Tính chất chung thì mỗi lúc nước sẽ phá bục ra mỗi ngày một nhiều, nhà họ sẽ phải è cổ đóng tiền nước và họ sẽ phải 1 là đi lại đường ống mới, hoặc 2 là họ sẽ tự đục tường sửa lại chỗ đường ống đấy.

Cách này nó hèn hèn ở chỗ mình phải tự hi sinh mảng tường đầu tiên chính là ở nhà mình. Tuy nhiên gặp thằng hàng xóm như thế thì cụ nên làm một lần cho nó chừa mặt.

Còn nếu nhà cụ ngại thì cũng cố ốp gạch vào giống nhà nó, vậy là xong. Trường hợp cụ phá tường mà muốn ống nhà nó nhanh hỏng thì lấy cái máy khoan mở chế độ búa lâu lâu áp vào
Thực sự là em muốn tóe loe đấy ạ >"<!

7663A18

Xe tăng
nước cấp hay nước thoát;
nước cấp thì bảo nhà tôi đổ mực cửu long vào chỗ ẩm để xem nhà ai thủng;
xem họ có hợp tác không.

CỤ chơi lớn đi, cụ phá hẳn bức tường ấy đi thay bằng bê tông và vữa chống thấm, nước ngấm ra thì chỉ ngấm bên tường nhà họ, bê tông tường mười cũng chả đáng bao nhiêu.
Hoặc cụ róc hết lớp trát đi sau đó trát chống thấm rồi mới trát vữa là được

cuchuoi0509

Xe tăng
vậy thì moi hẳn một hàng gạch ngang nền . rồi đổ hẳn bêtoong bù vào luôn cho chặn ẩm . hơi mất thời gian
Cụ cho em hỏi là nếu tường vệ sinh gạch bị ộp, kiểu xưa thợ trát ẩu chỉ ăn xi măng giữa mà các góc không ăn, giờ các mép nó bong ron với góc bập bênh thì có cách nào khắc phục không ạ. Em cảm ơn các cụ

Euro2CityStar

Xe lăn
Cụ cho em hỏi là nếu tường vệ sinh gạch bị ộp, kiểu xưa thợ trát ẩu chỉ ăn xi măng giữa mà các góc không ăn, giờ các mép nó bong ron với góc bập bênh thì có cách nào khắc phục không ạ. Em cảm ơn các cụ
lột ra ốp lại thôi
còn không thì mua vữa chít mạch trộn sẵn về làm mạch kín lại
cũng hạn chế hết mức

RuaHN

Xe tăng
Website
www.kansaiwindow.com
Đơn giản thôi mà cụ, cụ đục tường bên phía nhà cụ, khoét ít 1 đến cái ống nước nhà nó, đừng để vỡ gạch ốp phía bên kia, cắt ống nước nhà nó rồi nối vào đường thoát nhà mình. Cho nó chảy liên tục 2 tháng là hàng xóm đủ cảm nhận ngay