Chống ồn cho Premacy

thangnguyentoan

Xe máy
Chào các bác!
Em là lính mới vừa đăng ký hôm qua nhờ các bác biết về chống ồn (nhất là các bác đang sử dụng Premacy) chỉ giáo. Em định làm chống ồn cho Pre nhưng có người thì bảo ko hiệu quả lắm, chỉ cần thay lốp thì sẽ đỡ ồn hơn (hiện tại em cũng định thay luôn 4 quả lốp mới). Mong các bác cho xin ý kiến. Nếu làm thì ở đâu và bi nhiêu? Về lốp thì nên dùng loại nào kinh tế nhất?
Cảm ơn các bác!

Xecutkit2008

Xe điện
em sợ lợn lành thành lợn què lắm bác ạ, hôm nọ em đọc trên diễn đàn có bác nào kể con Fiat của bác ý làm chống ồn, chống thì chẳng thấy đâu mà toàn thấy nó lột hết lớp trong lớp ngoài làm tóe tèo leo.

Chaien

Xe tăng
em biết 1 cách chống ồn hiệu quả nhất nhưng tốn lắm không biết bác có chịu được không?

Đổi STF :21:

Xecutkit2008

Xe điện
Bác Chaien hướng dẫn để em làm con SANTAFE nhà em cái, máy dầu 2.0 màu xanh :21::)):21::))

danglong

Xe tăng
Em đã chạy Pre 5 năm đây bác, lời khuyên là không nên làm. Có mấy câu chuyện hầu bác tham khảo:

Chuyện 1:

Trước ở bên Otosaigon, thủa còn chưa có Otofun nhà mình - khoảng 2004, 2005, vấn đề chống ồn là 1 trong những vấn đề khá sôi động, bác lomo (Giờ mới thấy xuất hiện lại) là 1 trong những người bỏ khá nhiều công nghiên cứu & làm thử. Và đã làm cho 1 số anh em nhưng kết quả rất hạn chế: Cách âm "có vẻ" tốt lên nhưng xuất hiện những tiếng "Ù" mới, rồi lại tiếp tục nghiên cứu, nghiên cứu cho đến khi bác lomo (Hình như) bở nghề garage. Chuyện này bác có thể hỏi bác 2snguyen, người đã làm chống ồn cho chiếc ... Premacy của bác ấy.

Chuyện 2:

Cho đến khi "Ngôi sao sáng mới" nghiên cứu vấn đề này xuất hiện bên OF, bác Mèo sạch thỉu, bác ấy đầu tư nghiên cứu để làm cho chếc Fiat của bác ấy cho đến khi hiệu quả của cách âm ở mức độ "Có cải thiện" và "Chấp nhận được" thì bác ấy đổ vào con Fiat tiền cách âm cũng đâu gần bằng... 1 con Fiat nữa. Đọc bài của bác Mèo em rất khâm phục!

Chuyện 3:

Theo bác Mèo Sạch Thỉu thì bác ấy đi bất kể xe gì, kể cả luxury đều phát hiện ra tiếng ồn, chỉ có điều ở mức độ nào thôi --> Bác nên đánh giá việc này theo cảm nhận

Với tầm tiền Premacy em cam đoan với bác chả có xe nào cách âm (Nguyên bản của nhà SX) tốt hơn đâu.

Xe ồn gây mệt mỏi khó chịu cho người ngồi trên có hay không còn do tâm lý & sức khoẻ của bác lúc lái, chất lượng mặt đường bác đang đi và tay nghề lái xe của bác nữa.

Lốp xe cũng là 1 vấn đề nhưng ko nhiều. Ví dụ Michelin "Êm" hơn, nhưng bác đi Brigestone mà bơm hơi mềm đi 1 tý có khi còn "êm" hơn Michelin thì sao? Lốp mòn & cũ cũng là nguyên nhân gây ồn đấy bác.

Khi làm chống ồn xong bác phải sẵn sàng đối mặt với 1 loạt vấn đề hoàn toàn có thể xảy ra nữa: Đồ đạc tháo ra lắp lại không chuẩn gây sứt sẹo hoặc lại... phát ra tiếng ồn mới; Vật liệu chống ồn có thể giữ nước gây han rỉ hoặc hỏng hóc các chi tiết phía trong xe; Hoặc đơn giản là bác "Chả cảm thấy đỡ hơn tý nào".

Lời khuyên:

- Không nên làm: Đó là phương án em đã chọn & em sử dụng vui vẻ với em Premacy 5 năm (Cuối cùng em đã bán trong tiếc nuối 1 tý, để... đổi xe khác "Êm" hơn! :21:)

- Nên làm: Bác nên gọi & nhờ bác Mèo tư vấn, cũng nên chuẩn bị tinh thần cho những vấn đề "Hậu phẫu" và tất nhiên là... tiền

- Đổi xe (Như lời Chaien): Tuyệt nhất đấy! Cảm giác xe mới, "cảm giác êm ái hơn" nhưng cũng tốn tiền vãi lúa. Santa Fe MLX 50,000$ - Premacy cũ ~ 20,000$ = Bác phải bù thêm ~30,000$ nữa (Tức là 10,000$ nữa cộng với 1 em Premacy như của bác :102: :'()

Vài dòng tâm sự với bác!

em biết 1 cách chống ồn hiệu quả nhất nhưng tốn lắm không biết bác có chịu được không?

Đổi STF :21:
Điều .. vào gờ giảm tốc xem nó (đời sau Gold) có lục cục ở gầm không nhá ...:21::21::21:

Chào các bác!
Em là lính mới vừa đăng ký hôm qua nhờ các bác biết về chống ồn (nhất là các bác đang sử dụng Premacy) chỉ giáo. Em định làm chống ồn cho Pre nhưng có người thì bảo ko hiệu quả lắm, chỉ cần thay lốp thì sẽ đỡ ồn hơn (hiện tại em cũng định thay luôn 4 quả lốp mới). Mong các bác cho xin ý kiến. Nếu làm thì ở đâu và bi nhiêu? Về lốp thì nên dùng loại nào kinh tế nhất?
Cảm ơn các bác!
Êm đã đi Premacy rồi và có cảm nhận (cùng với Hummer, Tiger .... các bác khác) là em này có độ ồn gầm lởm một cách lạ thưởng, hoàn toàn không xứng với thương hiệu Mazda. Khi vào đường xấu nó ù một cách bất thường, thụt thì kém .... thua xa đốt-lò nhà em :P:P:P:.
Cu có muốn làm chuột bạch không, ae thử tý đê :)):))

Chỉnh sửa cuối:

chiptop

Xe tải
Êm đã đi Premacy rồi và có cảm nhận (cùng với Hummer, Tiger .... các bác khác) là em này có độ ồn gầm lởm một cách lạ thưởng, hoàn toàn không xứng với thương hiệu Mazda. Khi vào đường xấu nó ù một cách bất thường, thụt thì kém .... thua xa đốt-lò nhà em :P:P:P:.
Cu có muốn làm chuột bạch không, ae thử tý đê :)):))
chắc xe pác này bị gì rồi, em đi pre vẫn thấy ổn so với những xe cùng giá

attk

Xe tải
Em cũng đang đi premacy, thấy ổn. (l)

Cách để bác đỡ thấy ồn là đừng đi xe nào xịn quá rồi lại quay sang so sánh với Pre (b)

thangws

Xe tải
Website
www.avantdg.vn
Nhà cháu cũng Pre.

Ồn đâu mà ổn, đi 1 mình thì bật nhạc to lên ti . Đi nhiều ng thì ngồi buôn khỏe vào .

Chả thấy ồn gì cả :)

sushi222

Xe buýt
Website
www.handomart.com
ồn tí vấn đề gì các bác nhỉ, hay em bị nặng tai :^):^)
em cứ lên xe là bật nhạc, tiếng hát át tiếng bom thôi :69: hê hê
sợ nhất là ồn và rung, ù ù kiểu như máy bay cất cánh thôi ( giống cảm giác ngồi ghế trước xe taxi Ỉn ấy)

thangnguyentoan

Xe máy
Cảm ơn các bác nhiều! đặc biệt là bác DANGLONG

Hà Tít

Xe buýt
Em đã chạy Pre 5 năm đây bác, lời khuyên là không nên làm. Có mấy câu chuyện hầu bác tham khảo:
Chuyện 1:
Trước ở bên Otosaigon, thủa còn chưa có Otofun nhà mình - khoảng 2004, 2005, vấn đề chống ồn là 1 trong những vấn đề khá sôi động, bác lomo (Giờ mới thấy xuất hiện lại) là 1 trong những người bỏ khá nhiều công nghiên cứu & làm thử. Và đã làm cho 1 số anh em nhưng kết quả rất hạn chế: Cách âm "có vẻ" tốt lên nhưng xuất hiện những tiếng "Ù" mới, rồi lại tiếp tục nghiên cứu, nghiên cứu cho đến khi bác lomo (Hình như) bở nghề garage. Chuyện này bác có thể hỏi bác 2snguyen, người đã làm chống ồn cho chiếc ... Premacy của bác ấy.
...
Vài dòng tâm sự với bác!
Em xin bổ sung là để chống lại tiếng "Ù", các cao thủ đã nghĩ ra cách là để 1 loạt ống (1 đầu kín, 1 đầu hở) ngược chiều nhau dưới gầm ghế. Vụ này bác có thể tham khảo thêm kụ MZP

danglong

Xe tăng
Em xin bổ sung là để chống lại tiếng "Ù", các cao thủ đã nghĩ ra cách là để 1 loạt ống (1 đầu kín, 1 đầu hở) ngược chiều nhau dưới gầm ghế. Vụ này bác có thể tham khảo thêm kụ MZP
Vâng, đúng là còn sáng kiến này nữa, cơ mà em nhớ ko nhầm thì đến bây giờ các cụ ấy vẫn chưa thống nhất là quay cái ống ấy theo hướng nào đâu ạ! :102:

9Dragon

Xe tăng
May thế hồi xưa em định làm chống ồn cho Pre của em; Một hôm đi uống bia kể chuyện này với kụ Mèo, cụ ấy can em dừng ngay cái cụ cách âm. Sau đó em bỏ hơn 5tr thay bộ lốp Michien, thấy bớt ồn khá nhiều. Đến nay em bỏ ý định làm cách âm cách iếc gì roài.
Hồi xưa kụ Mèo can em, nay kụ ấy lại "rủ rê" bác chủ thớt, bác chủ thớt cửn thựn nhá :))
Bác thấy tấm gương: 1 xe Đốt-lò sau khi áp dụng các kiểu cách âm thì có giá đắt bằng 2 cái bình thường chưa ah. :))

9Dragon

Xe tăng
Cho vỏ chai các loại vào cũng được bác nhở :)) Cũng 1 đầu kín, 1 đầu hở :))

tmn

Xe tải
Em cũng đi Pre 1 năm nay, chuyển từ xe còi lên thì thấy em nó êm ru à. Cái số tiền bác định làm chống ồn nên chuyển sang nâng cấp bộ nghe nhìn + quả GPS thì hợp lý hơn. Với hệ thống lazang trung bình và gầm thì thấp như thế sợ rằng em Pre sẽ không có giải pháp khả thi nào đâu.

Chaien

Xe tăng
Điều .. vào gờ giảm tốc xem nó (đời sau Gold) có lục cục ở gầm không nhá ...:21::21::21:
lão Mèo tởm thật ...hôm nay em mơí đi xa mà lại còn chở đông nưã ...hết tải 7 ngươì luôn...vào chỗ ổ gà kêu cùng cục như kiểu tụt hết giảm sóc ý....giờ mình mơí biết giảm sóc sau STF lởm ặc ặc

2008 hẳn hoi chứ chưa kể Gold nhá

vua_luoi

Xe điện
Xe Pre của em thấy êm chán, chứ đi Mat thì ồn cứ gọi là:))