[Funland] Chống sét - Có nên làm hay không ?

ngaydoclap

Xe container
Em cứ thả vào đây cho đông người giúp.

Chả là em đang chưa biết có nên làm hệ thống chông sét hay không khi chiều cao nhà khoảng 9,5m, xung quanh thấy vài người có làm nhưng chẳng thấy sét oánh bao giờ. Lại nghe nói làm chống sét mà không tốt thì có khi còn rước họa vào thân :(

Thợ tư vấn cho em làm như sau:

-Đào hố chôn lưới điện tiếp đất rộng 2m2 sâu 1,2m, đóng cọc sắt 3m.
-Kim thu sét bắng sắt gắn các vị trí cao nhất
-Dây dẫn sét bằng đồng lõi to bọc nhựa để chôn ngoài tường :( (cái này nghi ngờ)

các cụ thông thái tư vấn cho em xem có nên làm chống sét không ? Nguyên lý thế nào ? Có nên cho chạy dây âm vào vỏ tường không ?

Em cảm ơn.

Chỉnh sửa cuối:

Bò lốp

Xe lăn
Đã không nghĩ đến nó thì thôi còn cụ nghĩ đến rồi thì nên làm cho yên tâm khi mùa mưa cũng sắp đến

gocart

Xe cút kít

Chả là em đang chưa biết có nên làm hệ thống chông sét hay không khi chiều cao nhà khoảng 9,5m, xung quanh thấy vài người có làm nhưng chẳng thấy sét oánh bao giờ. Lại nghe nói làm chống sét mà không tốt thì có khi còn rước họa vào thân :(
Hệ thống chống sét nó lôi tuột đám điện tích dương xuống đât rồi nên sét chả oánh bao giờ trừ khi dây dẫn bị đứt.

Gắn 4 góc nhà và các vị trí cao nhất.
-Dây dẫn sét bằng đồng lõi to bọc nhựa để chôn ngoài tường :( (cái này nghi ngờ)
Có thể thay thế bằng sắt phi 6 cho rẻ và chắc chắn sau đó sơn chống gỉ. Hàn chắc vào vỏ tường.

các cụ thông thái tư vấn cho em xem có nên làm chống sét không ? Nguyên lý thế nào ? Có nên cho chạy dây âm vào vỏ tường không ?

Em cảm ơn.
Nhà cháu ra hàng sắt mua kim chống sét, mua sắt chữ L 06 thanh 1,5m đóng sâu xuống đất cách nhau 1 m, sắt phi 6 về thuê thợ hàn đến gắn. Giá rẻ hơn so với phương án của thợ.

chuột 74

Xe điện
Khó chống lắm:( vì sét có thể đánh bất cứ lúc nào,ở cafe,công sở,quán bar...:))

Chỉnh sửa cuối:

betraihn

Xe buýt
Nhà cháu ra hàng sắt mua kim chống sét, mua sắt chữ L 06 thanh 1,5m đóng sâu xuống đất cách nhau 1 m, sắt phi 6 về thuê thợ hàn đến gắn. Giá rẻ hơn so với phương án của thợ.
Dây dẫn bằng thép phi 6 dễ bị nước mưa ăn mòn gãy chân nối đất lắm ợ, có khi còn nguy hiểm hơn không làm. phương án làm dây đồng và những vật liệu khó han gỉ, dẫn điện tốt như đồng là chuẩn nhất.

Rickyman

Xe điện

Em cảm ơn.
Em xin tư vấn với cụ như sau:

Nếu nhà cụ thấp hơn nhà hàng xóm đã có chống sét thì không cần vì kim chống sét bao theo hình nón, nhà cụ được nhà hàng xóm bảo vệ

Quan điểm cá nhân em thì nên làm độc lập, chả phụ thuộc bố con thằng nào, trời đánh thì chả ngờ được, no oánh đùng phát phát nặng thì sập nhà, mất người :-L, nhẹ thì hư hỏng toàn bộ thiết bị điện :D

Thợ tư vấn cho cụ OK đấy,nhưng cái dây dẫn sét làm bằng thép cho đỡ tốn kém. Đào hố kiểu gì nhưng cũng phải đạt được điện trở dẫn cần thiết. Cẩn thận thì dùng đồng hồ chuyên dùng đo điện trở <=10 ôm mới đạt yêu cầu (nhớ không nhầm trước kia tiêu chuẩn là 4 ôm nhưng chả ông nào làm được, đến lúc nghiệm thu toàn đổ nước muối vào đất cho đạt :D)

-

HenryFord

Xe điện
Cụ làm như em bảo nhé:
1. Đóng mấy cọc thép loại L45 dài cỡ 2m đổ lại;
2. Kim thi thì cứ kim thép tròn bán ngoài chợ, gắn các như chỗ cao nhất (nhớ là cao hơn ăng ten), góc tường
3. Dây nối loại thép tròn hoặc gai loại phi 10 là ổn các kim thu với nhau và nối xuống cọc bằng cách hàn.

mai.thanh10

Xe container
Khó cống lắm:( vì sét có thể đánh bất cứ lúc nào,ở cafe,công sở,quán bar...:))
Em bị oánh mấy phát, giờ vẫn còn âm ỉ. Khổ cái là vẫn thích bị oánh típ :D. Cái này chắc chỉ có Gấu muốn làm chống sét cho em.

Ledtechvn_lhl

Xe tăng
Website
ledtechvn.com
Xung quanh có nhà nào cao hơn nhà cụ không ạ? Nếu có nhà cao hơn cháu dự không cần làm còn nếu không thì cụ xác định đi ạ :D

EyeStorm

Xe điện
Em bị oánh mấy phát, giờ vẫn còn âm ỉ. Khổ cái là vẫn thích bị oánh típ :D. Cái này chắc chỉ có Gấu muốn làm chống sét cho em.
Sét này của cụ không phải lắp thêm kim thu sét mà gấu cụ nên vặt cái kim thu sét của cụ cất ở nhà là yên tâm nhất :P :P :P

arsenal8660

Xe tăng
lần trước nhà cháu làm chống sét phải thuê máy khoan khoang cho cái lỗ sâu gần 3 chục mét rồi đưa cọc sắt xuống, không biết thợ nhà cụ tư vấn cho cụ như thế có ổn không.

XACURA

Xe tải
Cụ nào học về M&E vào tư vấn cho mợ Lập này, e thì là dân a ma tơ - nhưng thấy các mợ tư vấn như thế sai bét hết cả.

ttdung

Xe hơi
Không chống được sét đánh trực tiếp đâu bác ơi. Trời đã đánh thì trốn được ở đâu?

Nên dùng từ THOÁT SÉT thì gần đúng hơn.

Ở các công trình dân dụng, hệ thống sắt thép nếu có liên kết, không ngắt quãng cũng tạo thành mạng để thoát khi có dòng sét đến.

Vấn đề là, khi tiếp địa, tiếp xúc với đất ẩm, thép thường bỉ gỉ sét, hoặc trong khối bê tông nên không thể thoát sét.--phá hủy công trình
Xung sét chỉ truyền ở bề mặt nên có thể dùng cọc sắt bọc đồng. Xin hơn là dùng loại ống đồng rỗng.
Có loại đồng đỏ và đồng vàng. Bác làm cho nhà thì cứ đồng đỏ mà táng, cho yên tâm.

Ngày trước cháu vẫn đặt làm cho các trạm viễn thông, nhà trạm các cọc tiếp địa.
Rẻ, Bổ nhất là bác đặt làm ở nhà máy Trần Phú - đường Trường Chinh. Gần ngã tư Vọng.
- Ống đồng rỗng ф34mm, dày 1mm, dài 2500mm
- Thanh cái rộng 40mm, dày 3mm, dài 400mm
- Dây đồng trần M95(M70)

Một đầu vát nhọn cắm xuống đất, hàn các đầu còn lại với nhau bằng thanh cái. Nối dây đồng trần M95 và nối đến bảng đồng tiếp địa.
Số lượng, độ dài cọc tùy thuộc vào nội trở đất.
Theo tiêu chuẩn cho các thiết bị viễn thông thì Rđất < 4 ôm

Vài dòng để bác tham khảo.

Chỉnh sửa cuối:

chuongvit

Xe tăng
Em chuyên làm chống sét nên em tư vấn cho cụ thế này cho nó ngon bổ rẻ, cụ gửi yêu cầu của cụ vào hòm thư tuncon2004@gmail.com em tư vấn cụ tỉ cho cụ

Em cảm ơn.

tuananh2011

Xe tải
đừng nghĩ thế cụ ạ..nhà cụ làm cái chống sét mưa gió mở máy tính hay xem ti vi yên tâm hơn

ozzy08

Xe tải
Nhà cháu thì cũng dùng thép phi 6 hàn nối với nhau, tất cả 12 cột thu lôi. Tiếp địa thì thuê mấy bác chuyên giếng khoan, khoan cho 2 lỗ, mỗi lỗ mất 2 ống kẽm phi 60.

muadem

Xe cút kít
Tư vấn thiết bị thì các cụ cũng nói ở trên dồi, nói chung là đúng quy trình. Cái cần đã có nhưng cụ chủ quan tâm cho em cái ĐỦ là: tuyệt đối không thi công hạng mục chống sét vào lúc trời u ám sắp mưa mà hãy thi công vào lúc trời quang mây tạnh :-bd

thangld2801

Xe buýt
nhà em chưa làm xong, lên cao chút, lên đến đâu đưa cột chống sét đến đó. Hôm trc mưa tó sét đoánh đùng 1 cái trúng nhà em, lên xem nhà khét lẹt may mà có chống sét ko thì thôi rồi. Bác cứ làm đi ko thừa đâu.

nothing

Xe tải
nguy hiểm nhỉ? Nhà em mới xây được 1 năm cao 5 tầng nhưng không làm chống sét vì thợ tư vấn bảo không cần. Giờ nghe nói lo lo, liệu nhà xây xong rồi có làm được không các cụ? e thấy mấy nhà lân cận thấp hơn, cách khoảng vài nhà mới có nhà cao hơn nhà em. Theo các cụ thì thế nào?

tronghieu1

Xe tải
@ Rickyman:Bác tư vấn chuẩn:-bd.
Thực ra chi phí thực hiện thu sét không đáng là gì so với làm cả cái nhà chỉ tốn vài củ thôi, đây là thiết bị bảo vệ, đúng như bác nói kim chống sét bao theo hình nón, nên làm ở vị trí cao nhất như đỉnh mái. Thợ thường họ làm theo kinh nghiệm thôi bác nên hỏi mấy ông KSXD ấy, họ có cả bài tính về kim thu sét, tuy nhiên thông thường do đa phần nhà lợp mái nên đặt kim trên đỉnh mái là phù hợp, chỉ trường hợp nhà rộng như công sở, trường học phạm vi bảo vệ kim thu sét không bao chùm hết mới làm vòng quanh sê nô. Kim dùng fi 16 hoặc 18 cao từ 1-1,5 m. Dây dẫn xuống thì dùng fi 10, tiếp địa dây fi 14 là ổn, cọc tiếp địa dùng thép góc L63x63 dài 2 m là ok đóng ngập (phải hàn không dùng buộc), dây dẫn có thể đi trong ống gen nhựa, sau đó nhờ ông nào về bên kiểm định hoặc giám sát có máy đo cứ đo <10 ôm là ok, trường hợp không đủ đóng thêm cọc. Đừng tiếc cái đinh mà có ngày mất con ngựa.