[Funland] Chống sét - Có nên làm hay không ?

Dangminhquan

Xe điện
Làm chống sét chỉ tổ dẫn sét về nhà mình,không có không sao,tự nhiên nhà lòi lên cái dùi sắt thì nó chẳng đánh vào đấy.Ngó xem xung quanh có cột nào cao không thì khỏi làm mất công.

muommuomxanh

Xe hơi
Em xin tư vấn với cụ như sau:

Nếu nhà cụ thấp hơn nhà hàng xóm đã có chống sét thì không cần vì kim chống sét bao theo hình nón, nhà cụ được nhà hàng xóm bảo vệ

Quan điểm cá nhân em thì nên làm độc lập, chả phụ thuộc bố con thằng nào, trời đánh thì chả ngờ được, no oánh đùng phát phát nặng thì sập nhà, mất người :-L, nhẹ thì hư hỏng toàn bộ thiết bị điện :D

Thợ tư vấn cho cụ OK đấy,nhưng cái dây dẫn sét làm bằng thép cho đỡ tốn kém. Đào hố kiểu gì nhưng cũng phải đạt được điện trở dẫn cần thiết. Cẩn thận thì dùng đồng hồ chuyên dùng đo điện trở <=10 ôm mới đạt yêu cầu (nhớ không nhầm trước kia tiêu chuẩn là 4 ôm nhưng chả ông nào làm được, đến lúc nghiệm thu toàn đổ nước muối vào đất cho đạt :D)

-
Em cùng ý kiến cụ, nhà xung quanh có cột thu lôi thì sét sẽ tương vào đó. Nhà minh không có thì sét nó lé.

Sonduong.BMV

Xe container
Làm chống sét chỉ tổ dẫn sét về nhà mình,không có không sao,tự nhiên nhà lòi lên cái dùi sắt thì nó chẳng đánh vào đấy.Ngó xem xung quanh có cột nào cao không thì khỏi làm mất công.
Làm thì phải làm tử tế chứ cụ. Mua hẳn dây mạ kẽm làm đàng hoàng cũng chỉ vài triệu

langtud

Xe đạp
nhà cụ làm cái chống sét mưa gió mở máy tính

xebuia

Xe đạp
Đã không nghĩ đến nó thì thôi còn cụ nghĩ đến rồi thì nên làm cho yên tâm khi mùa mưa cũng sắp đến