[Funland] Chú an ninh soát vé và phí đi tàu bay nội địa

Chelski

Xe điện
Em tháng nào cũng bay một hai lần tùy hoặc hơn ! Ngại nhất là khoản soi an ninh, áo khoác, đồng hồ, thắt lưng, cặp, ba lô, ví , cluth .......và ngại nhất là khoản cởi giầy b-), mùa đông này là phải bê khệ nệ 2 khay ra ghế để mặc lại, nhiều khi hết chỗ phải dứng để thắt lại lưng da, đi giầy, cũng mệt và lích kích . Nhưng thôi nghĩ cho đảm bảo an ninh hàng không nên mọi người phải chấp hành. Một số quốc gia không bắt cởi giầy khi soi chiếu an ninh

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Hàng không nó theo chuẩn quốc tế rồi. Nhiều cái nghe vô lý và chặt chẽ nhưng nó có lý của nó cả.
Có cụ nào bảo cháu học lớp 5, chỉ cần hỏi k cần ủy quyền là đủ biết trình độ.
Ví dụ nó bảo phải nói ntn nếu k đồng bọn t đang giữ mẹ... thì kiểu gì chả phải nói theo yêu cầu của người đưa.
Rồi bảo k cần soi giấy tờ. Chắc VN cấm bay quốc tế hết với quy trình này.

toimuondie

Xe container
Một số quốc gia không bắt cởi giầy khi soi chiếu an ninh
Cái này theo cấp độ an ninh cụ ạ.
Nó quy định khá rõ đấy, tùy tình hình thực tế mà áp dụng cấp nào, cụ thể khi đang ở cấp độ đó thì yêu cầu cái gì.
Nhiều khi nâng lên rồi lười hạ xuống, với lại người đi họ cũng quen rồi.

Hồi em có làm tý ở sân bay, tối nào cũng nhậu với đội an ninh sân bay từ sếp đến quân, có lần vào không tháo giày, chú an ninh không nói gì nhưng bị sếp soi cam thấy là kỷ luật luôn. Khổ thân, em sai mà không nói đỡ được câu nào.

sonifs78

Xe tải
So sánh an ninh hàng không với xe đò thì em cũng đến chịu

Chelski

Xe điện
Cái này theo cấp độ an ninh cụ ạ.
Nó quy định khá rõ đấy, tùy tình hình thực tế mà áp dụng cấp nào, cụ thể khi đang ở cấp độ đó thì yêu cầu cái gì.
Nhiều khi nâng lên rồi lười hạ xuống, với lại người đi họ cũng quen rồi.

Hồi em có làm tý ở sân bay, tối nào cũng nhậu với đội an ninh sân bay từ sếp đến quân, có lần vào không tháo giày, chú an ninh không nói gì nhưng bị sếp soi cam thấy là kỷ luật luôn. Khổ thân, em sai mà không nói đỡ được câu nào.
Ok Cụ ! Em bây giờ mỗi lần bay phải chuẩn bị sẵn đôi giầy lười, còn đôi buộc dây thì cho vào va li

Langthang_Mercedes

Xe container
Em tháng nào cũng bay một hai lần tùy hoặc hơn ! Ngại nhất là khoản soi an ninh, áo khoác, đồng hồ, thắt lưng, cặp, ba lô, ví , cluth .......và ngại nhất là khoản cởi giầy b-), mùa đông này là phải bê khệ nệ 2 khay ra ghế để mặc lại, nhiều khi hết chỗ phải dứng để thắt lại lưng da, đi giầy, cũng mệt và lích kích . Nhưng thôi nghĩ cho đảm bảo an ninh hàng không nên mọi người phải chấp hành. Một số quốc gia không bắt cởi giầy khi soi chiếu an ninh
Cụ sang Trung Quốc đi, em an ninh đeo găng tay sờ/khám khắp người đến thốn luôn ấy, ta vẫn còn đỡ chán.

TungC

Xe tải
Chủ thớt trốn mất tiêu rùi, không hiểu nhận thức thế nào mà so sánh an ninh HK với xe đò. Thế mà cũng đòi lập thớt ^:)^

vneseman

Xe lăn
Có phải cụ chủ nhắc anh AN cầm soi CMT và vé trước khi xếp hàng vào soi. Em thấy anh đấy kiểu như cái đèn xanh đèn đỏ để tránh ùn tắc quá dài ở chỗ soi thôi, thấy đông là anh ấy check kỹ, vắng thì check nhanh lắm.

hduong13579

Xe tải
Quả đúng là bay nội địa thì em nghĩ cái khoản soi cmnd là thừa thật.
Như em làm cái cmnd xong có thói quen cất ví túi quần. Mới được vài năm mà giờ không xem được thông tin trên cmnd do bị mờ. Thế là lần nào ra sân bay đi trong nước cũng lằng nhằng. Mệt

SanHoBien

Xe container
- Đi tàu bay nội địa, có chú an ninh ngồi chễm chệ trên ghế cao soát vé và CMND...mặt chú ấy luôn buồn, buồn như "vợ chú ấy vừa đi chơi với ai í".

HỎI: Sao đi xe đò nội địa lại không có chú an ninh dòm dòm CMND như vẫy nhỉ ?

- Đi xe đò, bến xe đò cũng xây từ tiền thuế của dân...nhưng sao trong vé xe đò không có một lô, một lốc các loại phí và lệ phí như đi máy bay nội địa nhỉ ?

HỎI: Nếu nhà nước bỏ hết phí và lệ phí sân bay, có khi nào vé máy bay nội địa...rẻ hơn vé xe đò ?
Cụ hỏi thế thì khó thật, e mua vé máy bay có 50k mà thuế phí lên đến cả triệu đấy thui :(

Audi fan

Xe tải
Cụ sang Trung Quốc đi, em an ninh đeo găng tay sờ/khám khắp người đến thốn luôn ấy, ta vẫn còn đỡ chán.
E đi sân bay ở Kampala, 5 lần soi chiếu an ninh cụ ạ. 1 lần ở cổng vào sân bay (ngoài trời, xuống ô tô lũ lượt scan từng người một, qua cửa đó lại lên oto để tới sảnh nhá), 1 lần ở cửa vào tòa nhà sân bay (từ sảnh vào trong), 1 lần ở chỗ check in, 1 lần ở cửa vào phòng chờ, 1 lần trước khi lên máy bay ạ. Cứ gọi là lễ mễ luôn nhá. Nhân viên an ninh thì súng quanh người, mặt nhình hành khách như kiểu đứa nào cũng là khủng bố ý!

Chelski

Xe điện
Trung quốc thì em di chuyển nội địa bằng tầu điện đường sắt cao tốc. Trung quốc có mạng lưới đường sắt rất tốt, tầu chạy êm, tốc độ cao ...... Phải qua 2 lần kiểm tra an ninh cụ ạ, mà dân nó lại đông, xếp hàng ồn ào ...

Tony_Le

Xe container
E đi sân bay ở Kampala, 5 lần soi chiếu an ninh cụ ạ. 1 lần ở cổng vào sân bay (ngoài trời, xuống ô tô lũ lượt scan từng người một, qua cửa đó lại lên oto để tới sảnh nhá), 1 lần ở cửa vào tòa nhà sân bay (từ sảnh vào trong), 1 lần ở chỗ check in, 1 lần ở cửa vào phòng chờ, 1 lần trước khi lên máy bay ạ. Cứ gọi là lễ mễ luôn nhá. Nhân viên an ninh thì súng quanh người, mặt nhình hành khách như kiểu đứa nào cũng là khủng bố ý!
E về từ Paris, trasit qua Doha cách đây chục năm, hành lý của em vẫn phải soi lại, người cũng khám lại mặc dù em chưa ra khỏi khu vực an ninh. Lần khác cũng khoảng thời gian đó bay từ Venezuela về, nó bắt vào phòng riêng lột sạch đồ ra nữa cơ, nghệ bảo kiếm tra mà túy.

Chỉnh sửa cuối:

thunm

Xe buýt
Hàng không nó theo chuẩn quốc tế rồi. Nhiều cái nghe vô lý và chặt chẽ nhưng nó có lý của nó cả.
Có cụ nào bảo cháu học lớp 5, chỉ cần hỏi k cần ủy quyền là đủ biết trình độ.
Ví dụ nó bảo phải nói ntn nếu k đồng bọn t đang giữ mẹ... thì kiểu gì chả phải nói theo yêu cầu của người đưa.
Rồi bảo k cần soi giấy tờ. Chắc VN cấm bay quốc tế hết với quy trình này.
Bay nội địa ông ạ, quên ủy quyền chứ ko nói ko cần. Bắt cóc nó đi oto hay tàu thì ai bắt cmt

datto70

Xe điện
- Đi tàu bay nội địa, có chú an ninh ngồi chễm chệ trên ghế cao soát vé và CMND...mặt chú ấy luôn buồn, buồn như "vợ chú ấy vừa đi chơi với ai í".

HỎI: Sao đi xe đò nội địa lại không có chú an ninh dòm dòm CMND như vẫy nhỉ ?

- Đi xe đò, bến xe đò cũng xây từ tiền thuế của dân...nhưng sao trong vé xe đò không có một lô, một lốc các loại phí và lệ phí như đi máy bay nội địa nhỉ ?

HỎI: Nếu nhà nước bỏ hết phí và lệ phí sân bay, có khi nào vé máy bay nội địa...rẻ hơn vé xe đò ?
Kg làm chặt an ninh, lên trên trời oánh nhau ai can thiệp được, dưới đất còn phanh gấp mở cửa xe mà chạy. :D ~X(

7vienngocrong

Xe tăng
Ở mình soi hiền chán. Hôm tết em bay về từ Malai, bị cái cô đạo hồi mang găng tay bóp mông vuốt vú luôn. Cổ vuốt cả người nhột muốn chết trong khi e mặc váy mỏng sát người nhìn k giấu được cái gì hết mà cũng bị soát nhiệt tình. Nam hay nữ chi cũng soát hết người hic hic .

gld

Xe điện
Nói gì nói, nhiều chục phần trăm hội soi ktra AN đường bay nội địa là công ty 2 đấy

Langthang_Mercedes

Xe container
Bay nội địa ông ạ, quên ủy quyền chứ ko nói ko cần. Bắt cóc nó đi oto hay tàu thì ai bắt cmt
Bắt cóc là suy luận thôi, quên đi cũng được.

Giờ này (thực ra là mấy năm rồi) chả cần có giấy ủy quyền trẻ em dưới 14 tuổi vẫn đi được với người lớn không phải là bố mẹ như thường, chỉ cần booking chung thôi. Chuyện của cụ cũng cũ rồi và cụ cũng sai rồi nên không cần phải gồng lên thế.

hairyscary

Xe điện
Em thấy các cụ mợ chịu khó giải thích cho cụ Hại Điện quá mà em nể. Cụ ý bị chập điện mịa nó rồi nên vào đây troll các cụ thôi. :)) :)) :))

toimuondie

Xe container
Chuyện hành lý xách tay và ký gửi nội địa thì các cụ biết cả rồi.
Nhưng hành lý ký gửi đến từ quốc tế em tin là ít cụ biết.
Thông thường khi được bốc từ máy bay, đầu tiên là đi qua máy soi chiếu của an ninh. Nếu phát hiện có vấn đề, nhân viên an ninh sẽ gắn chíp vào túi hành lý đấy và tiếp tục cho ra đảo hành lý.
Khi khách lấy hành lý này sẽ có nhân viên tiếp cận và mời đi làm việc.
Qua cửa an ninh rồi mới tới soi chiếu của hải quan.
Ở đâu em không biết nhưng ở nước (ngoài) có 1 đội công an của đơn vị nào em quên mất rồi, họ đóng quân ngay ở chỗ bốc hàng từ xe lên băng chuyền, trước cả khi vào soi chiếu của an ninh. (Em nghe đồn) đơn vị này có quyền mở bất cứ kiện hành lý nào mà không cần có người chứng kiến, ai tin thì tin, không tin thì thôi.