Thảo luận Chủ đề chống ồn ô tô

spiderman

Xe tăng
Theo kinh nghiệm chạy xe của em thì muốn hết ồn chỉ đổi qua Lexus, mọi cách khác đều phí tiền !

huangming

Xe máy
Theo kinh nghiệm chạy xe của em thì muốn hết ồn chỉ đổi qua Lexus, mọi cách khác đều phí tiền !
Bác đã làm chưa mà phán ác chiến vậy.e lam đến 2 con đều cách âm giảm ổn đáng kể nhé.So vơi mấy con xe tiền tỉ thì se ko bằng nhưng so với mấy con tầm trung thì hơn hẳn nhé
Quan trọng là minh làm như thế nào,vật liệu cũng như thi công đến đâu.Chứ như kinh nghiệm bác phán là kiểu cầm 1 cục tiền qua garage đập cái bốp vào mặt nhân viên bảo: “thi công cách âm gói cao nhất cho anh”.Thế này thì đúng là vứt xe mua Lexus thì may ra hết ồn thật :)):))

spiderman

Xe tăng
Bác đã làm chưa mà phán ác chiến vậy.e lam đến 2 con đều cách âm giảm ổn đáng kể nhé.So vơi mấy con xe tiền tỉ thì se ko bằng nhưng so với mấy con tầm trung thì hơn hẳn nhé
Quan trọng là minh làm như thế nào,vật liệu cũng như thi công đến đâu.Chứ như kinh nghiệm bác phán là kiểu cầm 1 cục tiền qua garage đập cái bốp vào mặt nhân viên bảo: “thi công cách âm gói cao nhất cho anh”.Thế này thì đúng là vứt xe mua Lexus thì may ra hết ồn thật :)):))
Em fun thôi mà bác, nhưng làm chống ồn em thấy tháo dỡ ra nhiều cũng xót ruột.

goldensnake

Xe tải
Em ngó tí chứ biết cũng chẳng ăn thua gì đâu

NgocDmax

Xe tăng
Xe em làm đủ thứ, phun gầm, dán pitum + mút cách âm, thậm chí e còn tháo cả taplo ra làm cách âm ồn động cơ, thay các tấm lót cửa, chỉnh lại các cao su hãm cửa cho chặt khi đóng…. Nói chung là đỡ ồn nhiều và tốn kém.
Lời khuyên: đẳng cấp cao nhất của độ chế là trở về nguyên bản!
Hì hì thật đấy.

toxic82

Xe điện
E chả độ đẽo gì, để nguyên cả chục năm mà đi :)

Serty

[Tịch thu bằng lái]
Đây nhé, độ cái này vào hiệu quả 100%, lại rẻ nữa.
images (1).jpeg

TranSon0591

Xe đạp
Do nhiều nguyên nhân lắm bác

tuandungdang

Xe máy
Em thấy là là thực ra phần lớn tiếng ồn anh em mình nghe thấy là do rung động truyền từ máy hoặc gầm, lên phần thân vỏ xe rồi vọng lại trong không gian nhỏ hẹp. Việc dán các tấm chống ồn thực chất là tăng khối lượng và thay đổi tần số rung của vật liệu. Nhưng shop nào khi dán chống ồn cũng phủ kín, đồng nhất luôn; thế là lại thành 1 tấm có tần số rung khác trầm hơn do dày hơn. Vậy là sinh ù. Thế rồi để giảm ù thì lại dán bông các kiểu. Cuối cùng là tốn vật liệu và người tiêu dùng phải chịu. Vậy theo ngu ý của em là nên dán vật liệu giảm rung vào các vị trí có bề mặt phẳng lớn, chia thành nhiều miếng nhỏ, nhiều hình dạng để tăng sự khác biệt giữa các tần số rung động, tăng xác xuất triệt tiêu lẫn nhau của các tần số này (cái này may rủi chứ chắc phải cỡ chiên gia với cả tỉ thí nghiêm tính toán thì mới tối ưu được). Rồi kiếm bông, mút tiêu âm để hấp thụ tiếng vọng; như thế có lẽ tiết kiệm và hiệu quả hơn.