[Funland] Chủ đề nhà vườn và ao cá

CaptainMT

Xe buýt
Có vườn nhà cụ nào trồng cây này ko ạ? ;)
Em phơi khô dùng cả năm, hay phết.

Vomoicuoi

Xe tăng
Vâng, cụ nói chuẩn quá. Ông bà em ở quê cũng thỉnh thoảng làm xe đất ải về bón quanh các gốc cây. Cây xanh tốt quanh năm, lên chóng cả mặt.
Em đi quanh vùng miền Tây thấy dân họ trồng cây thì cứ làm một cái ụ to tướng, rồi trồng cây chính giữa. Cách này rất hay vì ngoài việc nhiều đất quanh gốc mà còn làm cho gốc và rễ cây nó cao, sau này bón đất thoải mái, ko sợ bí gốc bí rễ.
Cũng rễ hiểu thôi. Đất lâu năm ko bổ xung cây ăn hết chất . Mộc khắc thổ mà lị. Nên cây nó cằn dần và sinh bệnh do thiếu vi chất . Kể các bón các loại phân cũng ko bằng đất mới vun quanh. Nhưng các chuyên gia vtc16 , toàn tiến sỹ v.v. thì cứ thuốc nọ , thuốc kia . Mà mua theo đơn của các vị đâu có rẻ. Vì họ tuy có học hành bài bản nên nói theo bài , theo công thức sẵn có . Chứ thực nghiệm hoặc lăn lộn với cây ăn trái thì chưa chắc.

Hại Điện

Xe container
Đây là mấy cây hồng trong vườn hoa trước sân khu hành chính. Ở đây em chỉ trồng các giống hồng cổ, hiện đang có hơn chục gốc hồng cổ Vân Khôi.

Giống này ko phải Vân Khôi mà là Sapa. Vân Khôi hoa trắng phớt hồng mà mùi thơm siêu nồng nàn sang trọng.

Hồng em trồng chưa bao giờ thấy sâu, mà chủ yếu là Bọ trĩ và Rệp.

coolpix8700

Xe ngựa
Giống này ko phải Vân Khôi mà là Sapa. Vân Khôi hoa trắng phớt hồng mà mùi thơm siêu nồng nàn sang trọng.
Hồng em trồng chưa bao giờ thấy sâu, mà chủ yếu là Bọ trĩ và Rệp.
Sâu róm khá nhiều bác ạh!
Còn giống sâu xanh em chưa biết tên nữa.
Ngay thấy con rệp xanh em cũng không phun thuốc, chỉ cần ngắt mấy cái ngọn non chúng đang bu đi, 1 hay 2 lần là hết.
Hồng Vân Khôi em mua từ HN lên đây

coolpix8700

Xe ngựa
Lúc vừa hạ xuống đất

Lúc chúng đã lên

CaptainMT

Xe buýt
Quả tai chua phải không ạ? Ảnh ngược nắng em nhìn không rõ, nếu đúng cây tai chua thì sau nó lớn cao to lắm :)
Cụ làm em phải gg xem quả tai chua là gì, có phải cách gọi địa phương ko.
Nhưng mà ko phải cụ ơi :D

Vulcan V70

Xe trâu

CaptainMT

Xe buýt
Sâu róm khá nhiều bác ạh!
Còn giống sâu xanh em chưa biết tên nữa.
Ngay thấy con rệp xanh em cũng không phun thuốc, chỉ cần ngắt mấy cái ngọn non chúng đang bu đi, 1 hay 2 lần là hết.
Hồng Vân Khôi em mua từ HN lên đây

Cụ có trồng cây hồng ta nào ko? Em nhớ ngày xưa nhà hx nhà em có cây hồng nhung, thân khẳng khiu toàn gai, mà ra bông to như cái bát con, cánh dày, và rất thơm. Em đoán là hồng ta thôi vì trồng từ nhưng năm 9x.
Giờ nhiều hông lai tạo thật đấy.

binhduongdriver

Xe tải

xukthal.

Xe lăn

CaptainMT

Xe buýt
Cũng có thể là quả chay, nhưng vì em nghe câu phơi khô dùng cả năm nên em nghĩ đến quả tai chua :))
Vâng, :))
Mẹ em hay hái, thái mỏng rồi phơi khô. Mỗi lần kho cá thì mang ra lát đáy nồi.

CaptainMT

Xe buýt

CaptainMT

Xe buýt
Các cụ có nhớ giống táo này ko, cái giống mà quả dài hình quả xoan, nho nhỏ thôi, chua thôi rồi Lượm ơi, nhưng mà rất giòn.
Những năm 9x 2x em thấy rất nhiều, mà giờ ko còn, toàn táo lai quả to nhưng mà ăn nhàn nhạt.

xukthal.

Xe lăn
nếu mà có nhóm bạn cùng sở thik, thì rủ 4,5 nhà mua cùng 1 khu ở gần nhau rồi lập ấp cũng hạn chế được trộm cắp vặt cả phân biệt người mới người cũ :)
Trước có hội San trên này mua đất 1 khu trên Ba vì xây thành khu resort mini có cả sân tennis, có cả bể bơi có cả nhà ăn và nhà sh chung, còn lại mỗi gđ 1 nhà riêng... thuê người trông nom và chăn nuôi, trồng trọt và nấu bếp. Cuối tuần lên đó tụ tập, ai có hội cần Off thì mượn nhà nhau...vui phết. Ko biết giờ còn tồn tại ko? Em lên đó 1,2 lần cùng ông bạn chơi với hội đấy cũng lâu lâu rồi thấy hay phết :D

onano69

Xe container
Cụ làm em phải gg xem quả tai chua là gì, có phải cách gọi địa phương ko.
Nhưng mà ko phải cụ ơi :D
Nếu mà dùng nấu canh chua, luộc rau muống..., ngoài sấu ra thì Kụ có thể tham khảo quả tai chua, quả dọc nữa :) giờ thì quả dọc hiếm rồi, nhưng tai chua thì vẫn có nơi có, đất nhà Kụ rộng có thể kiếm 1 cây về trồng, nhìn quả nó thì đẹp tuyệt nhưng mỗi tội không ăn được vì chua lắm :) chỉ hái xong thái lát thật mỏng rồi phơi khô dùng cả năm ;)) Kụ ở thủ đô mà chưa nghe từ "tai chua" thì hơi lạ đấy :)) cụ ra chợ hàng đồ khô hỏi tai chua là có ạ ;))

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ có trồng cây hồng ta nào ko? Em nhớ ngày xưa nhà hx nhà em có cây hồng nhung, thân khẳng khiu toàn gai, mà ra bông to như cái bát con, cánh dày, và rất thơm. Em đoán là hồng ta thôi vì trồng từ nhưng năm 9x.
Giờ nhiều hông lai tạo thật đấy.
Hồi đầu tiên mua hồng Tường Vi em cũng mua nhầm phải hồng ta. Hồi đó em mua để trồng ở nhà trong HN. Chúng lên khá dễ tính, hoa cũng chỉ thơm như hồng Tường Vi hay Sapa thôi.
Còn cái giống hồng cổ Vân Khôi thì em rất thích, rất thơm, nhưng rất đỏng đảnh. Có hồi gần như em đầu hàng với giống này rồi. Ở nhà trong HN em đã trồng chắc không dưới 2 chục chậu. Có những chậu cũng lên hoa được 1 hay 2 lần, nhưng rồi cũng chết sạch. Cái chậu cuối cùng thấy tiếc em chở lên XN hạ xuống đất. Nó sống hẳn dậy phát triển rồi ra hoa. Từ đó em mới quay trở lại với nó. Chắc vì trồng khó nên dù giá ngày xưa rất đắt, bây giờ lại khá rẻ.

Cây này hết đất trong vườn hoa em mang ra ngoài, bị tụi bí chèn ép mà vẫn vươn lên ra hoa

onano69

Xe container
Các cụ có nhớ giống táo này ko, cái giống mà quả dài hình quả xoan, nho nhỏ thôi, chua thôi rồi Lượm ơi, nhưng mà rất giòn.
Những năm 9x 2x em thấy rất nhiều, mà giờ ko còn, toàn táo lai quả to nhưng mà ăn nhàn nhạt.
View attachment 7281775
Táo dài quả vàng, ăn chua như Kụ nói gọi là táo lai Thiện phiến, những năm 9x dân trồng rất phổ biến và thường ghép với gốc táo dại, gốc táo ta cho cây khỏe và ra nhiều quả :) giờ thì đến mùa tháng 9, 10... cuối năm cụ đi trên đường 32 hoặc lên khu Đảo Ngọc họ vẫn bán bên đường nhiều ạ ;))