[Funland] Chủ đề nhà vườn và ao cá

coolpix8700

Xe ngựa
Củ này trồng bán có được giá không ạ? Có khi em đắp ụ trồng ít ở vườn, nếu củ nó mà to bằng thùng gánh nước thì có khi cũng thu được mớ ;))
Em thấy họ ít bán, chắc vì vậy mà bây giờ cũng trồng ít!

CaptainMT

Xe buýt

CaptainMT

Xe buýt
Nhà em trồng cài khóm, mỗi cụ tầm 20-30 kg, trông khủng vcc :))

CaptainMT

Xe buýt
Dạ, nó làm được bánh, nấu chín xay nhuyễn trộn bột gạo, bột mỳ làm bánh. Chiên như khoai lang nữa.
Nhưng em cũng chỉ nấu canh với xương ống, canh gà...
Vâng cụ, từ bé đến giờ em chỉ ăn mỗi món nấu canh cá. Giờ em mới biết thuộc họ nhà khoai. Bao giờ em luộc thử :))

onano69

Xe container
Nếu củ ruột tím, hình cái chổi thì đích thị là nó ạ.
Tên chính xác của nó là gì ạ? Để em kiếm củ giống về trồng :) nếu trồng như củ từ thì chỉ cần gọt lấy cái vỏ có mắt vùi vào đất là lên cây :)

CaptainMT

Xe buýt

CaptainMT

Xe buýt
Củ canh e thấy dân hp hay gọi kiểu này
Nấu cá rô hoặc cá quả nướng lên gỡ xương
Ăn khá ngon
Vâng cụ, em dân hàng xóm HP, và như cụ nói, em biết mỗi món canh cá. =))

Đại Ba

Xe điện
Tên chính xác của nó là gì ạ? Để em kiếm củ giống về trồng :) nếu trồng như củ từ thì chỉ cần gọt lấy cái vỏ có mắt vùi vào đất là lên cây :)
Trồng đúng như vậy cụ ạ. Chỉ cần cắt 1 mẩu to bằng 4 ngón tay, có vỏ, rồi vùi vào đất, phủ lên tí đất là nó lên mầm ra rễ ngay. Giống này nó ra mầm và ra rễ từ những chỗ có rễ cũ nên rất dễ trồng.

Ko có sâu bệnh gì. Ko cần tưới vì nó có thể sống bằng nước mưa lưu giữ trong đất.

Ngoài củ chính trong đất , nó còn ra những củ nhỏ cỡ 2 ngón tay ở các nách lá. Những củ nhỏ này đem trồng hay để ăn đều được.

Bảo quản cũng dễ. Ngày xưa nhà em cứ vứt củ này trong bếp. Khi cần ăn thì cắt lấy 1 khoanh. Ở chỗ cắt sẽ có nhựa chảy ra rồi khô lại. Cái nhựa của nó và vỏ của nó đều có vị chát, nên côn trùng sâu bọ ko muốn ăn. Lớp nhựa khô này cũng tạo ra một lớp bảo vệ nên phần củ chưa ăn tới sẽ ko bị thối, bị nấm đâu.

Chỉnh sửa cuối:

CaptainMT

Xe buýt
Tên chính xác nó là củ gì ạ?
Nhà em gọi là củ canh. Nhưng tên khác nhau theo vùng miền. Có lẽ tên phổ thông nhất là khoai mỡ. Cụ ra chợ show cái ảnh ra là ng ta biết ngay.

coolpix8700

Xe ngựa
Lá cây củ mài cứng, bóng và nhỏ hơn. Dây của mài cũng rất dai, sử dụng làm dây buộc được.
Củ mài trong tự nhiên thường mọc ở khu vực núi đá, củ nó len sâu vào kẽ đá nên rất khó đào!

Chỉnh sửa cuối:

luolanvn

Xe tăng
Trồng đúng như vậy cụ ạ. Chỉ cần cắt 1 mẩu to bằng 4 ngón tay, có vỏ, rồi vùi vào đất, phủ lên tí đất là nó lên mầm ra rễ ngay. Giống này nó ra mầm và ra rễ từ những chỗ có rễ cũ nên rất dễ trồng.

Ko có sâu bệnh gì. Ko cần tưới vì nó có thể sống bằng nước mưa lưu giữ trong đất.

Ngoài củ chính trong đất , nó còn ra những củ nhỏ cỡ 2 ngón tay ở các nách lá. Những củ nhỏ này đem trồng hay để ăn đều được.

Bảo quản cũng dễ. Ngày xưa nhà em cứ vứt củ này trong bếp. Khi cần ăn thì cắt lấy 1 khoanh. Ở chỗ cắt sẽ có nhựa chảy ra rồi khô lại. Cái nhựa của nó có vị chát, nên sâu bọ ko muốn ăn. Lớp nhựa khô này cũng tạo ra một lớp bảo vệ nên phần củ chưa ăn tới sẽ ko bị thối, bị nấm đâu.
Hồi xưa nhà em toàn trồng bờ rào, khi lá thân dây khô hết nhà em đào lên lấy củ, trồng lại thì lấy củ nhỏ cho vào chỗ đào lấp đất lên là xong, sang năm là có vụ thu hoạch. Có 1 lần em hỏi bố mẹ tên loài củ này thì bố mẹ em bảo củ cái, nhưng em google không ra ( có thể mỗi vùng miền đều có cách gọi khác nhau). Nhà em ăn củ này thay cơm trong những năm khó khăn thời bao cấp. Nấu ăn nóng khá ngon, để nguội thì đặc vì nhiều tinh bột, ăn luộc cũng đc, có lần bọn em nướng thì khó ăn.

Chỉnh sửa cuối:

Đại Ba

Xe điện
Hồi xưa nhà em toàn trồng bờ rào, khi lá thân dây khô hết nhà em đào lên lấy củ, trồng lại thì lấy củ nhỏ cho vào chỗ đào lấp đất lên là xong, sang năm là có vụ thu hoạch. Có 1 lần em hỏi bố mẹ tên loài củ này thì bói mẹ em bảo củ cái, nhưng em google không ra ( có thể mỗi vùng miền đều có cách gọi khác nhau).
Mỗi vùng gọi một tên khác nhau mà.

Quê cụ ở Hà Tây hay Sơn Tây à? Bố em cũng gọi củ này là củ cái. Sau này nhiều người hàng xóm gọi là củ mỡ.

luolanvn

Xe tăng
Mỗi vùng gọi một tên khác nhau mà.

Quê cụ ở Hà Tây hay Sơn Tây à? Bố em cũng gọi củ này là củ cái. Sau này nhiều người hàng xóm gọi là củ mỡ.
Nhà em ở Bắc Từ Liêm cụ ơi, nhưng em sinh ra ở quê ngoại Đan Phượng - Hà Tây, đến năm 6 tuổi mới về quê nội.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Tên chính xác thì theo vùng miền, nhưng vùng ta thì gọi là Khoai mỡ (có 2 loại ruột trắng củ to, và ruột tím củ nhỏ), tên khác thì gọi là Củ Chổi - vì nó hình cái chổi. Khoai từ - nó là một loại khoai khác, vùng Sơn Tây có loại khoai từ củ to như bắp đùi, nấu canh ngon (vỏ củ có nhiều rễ, hình thái cây em không biết là thân thảo hay thân leo). Củ từ thì lại là một giống khác củ bé như củ gừng lai vậy.

luolanvn

Xe tăng