[Funland] Chủ đề nhà vườn và ao cá

tung5917

Xe điện
Năm 2010 em mua đất Sóc Sơn cũng dự định làm cái nhà vườn, nhưng khi thấy mấy anh bạn đầu tư rất nhiều công sức và tiền cuối cùng thì chẳng đâu vào đâu, giờ vài tháng chắc về chơi 1 lần. Hàng tháng thuê người trông và chăm sóc cũng tốn. Năm ngoái em chuyển hướng sang mua căn biệt thự 310.5m2 ở Lương Sơn - Hòa Bình trong khu resort 5*, view bến du thuyền, có bể bơi đến tháng 5/2023 là nhận bàn giao cho lành.
Chờ tháng sau mát, tụ tập mấy lão uống rượu thịt nướng nhé

luolanvn

Xe tăng
Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
Nhà cụ đầu tư rất bài bản, hợp lý và đẹp.
Năm 2012 lúc em bắt đầu về quê xây từ đất trống thì trong túi em có đúng 100tr. Làm từng bước một, sắm sửa dần dần.
Món này ngại lắm, cây cối để 1 thời gian là toé loe như rừng luôn cụ ơi. Phải thuê ng trông và chăm nên tính ra giống nuôi thằng nghiện ;))

luolanvn

Xe tăng
Món này ngại lắm, cây cối để 1 thời gian là toé loe như rừng luôn cụ ơi. Phải thuê ng trông và chăm nên tính ra giống nuôi thằng nghiện ;))
Chuẩn mợ ạ. Nhà em đang ở đây mợ, tổng diện tích gần 400m2, cây cối xung quanh nhà và quét suốt ngày, hôm nào mưa bão thì là chiến trường lá với cành và hàng năm em vẫn phải tỉa cành 1 lần. Cứ 2-3 tháng phun muỗi 1 lần thì ngủ mới không phải mắc màn, được cái vào mùa hè nhà rất mát.

Leanh65

Xe container
Làm ở luôn thì okie chứ se-con với thứ hai gì đấy thì lại bỏ hoang thôi. Bố mẹ cách vài chục km về thăm còn khó, nhà vườn ai chăm?
Cụ chuẩn. Em còn mẹ già với vườn cây, ao cá gần sông mát lịm tự nhiên nhõn 1,5 giờ chạy xe không bao giờ tắc đường ( ct 5b + 12 km ql 390) mà còn năm về được có 3-4 bận thì các loại nhà 2 khác vứt hết. Bỏ qua vụ tiền thì ngay cái tuổi 5xx-6x nó đã ngại đi rồi chưa nói cao niên hơn😂

prado2012

Xe điện
Chuẩn mợ ạ. Nhà em đang ở đây mợ, tổng diện tích gần 400m2, cây cối xung quanh nhà và quét suốt ngày, hôm nào mưa bão thì là chiến trường lá với cành và hàng năm em vẫn phải tỉa cành 1 lần. Cứ 2-3 tháng phun muỗi 1 lần thì ngủ mới không phải mắc màn, được cái vào mùa hè nhà rất mát.
Ôi chuẩn cụ ơi, nhà em hoàn cảnh hệt cụ ạ. Muỗi mà không phun thì to lắm, ốc sên, cóc đủ cả, cây cối nhà em thấy thợ vườn năm cắt một hai lần với xịt thuốc sâu cho những cây bị bệnh, em không biết chăm nên khoản này mù tịt. Làm vườn lắm công phu lắm.

tung5917

Xe điện
Vâng, tiền không phải nghĩ thì không nói làm gì. Chứ không phải tính toán thật kỹ để có thể duy trì được nhà nghỉ cuối tuần này.
- làm vườn rất mệt nhọc, chỉ về cuối tuần thì không nên làm mà nên thuê hàng xóm làm hộ. Mất chút tiền nhưng họ làm rất nhanh gọn, thêm nữa nhờ họ coi hộ vườn luôn.
- nhà xây diện tích bé để dễ dàng dọn dẹp và tiện bật điều hoà hút ẩm mốc và khử mùi khó chịu do lâu không có người ở.
- cây trồng chọn loại dễ sống, ít phải chăm sóc và không phải tưới.

cmyk77

Xe điện
Nhà cháu cũng đã quyết tâm làm cái 2nd hôm, cách 1st hôm hà đông có 23km, đi về đỡ ngại. Chỉ mong cuối tuần để thành nông dân các cụ ạ. Tính ra hết 1,8 củ mà có chỗ dưỡng già.
Nhà cụ đẹp quá, giờ chắc ko còn giá đó. Cụ biết chỗ đó còn ko em về làm hàng xóm

prado2012

Xe điện
Làm ở luôn thì okie chứ se-con với thứ hai gì đấy thì lại bỏ hoang thôi. Bố mẹ cách vài chục km về thăm còn khó, nhà vườn ai chăm?
Mợ này nói chuẩn này, món 2nd home này bắt nguồn từ bọn Tây, nếp sống khá đơn điệu không bù khú rượu chè như anh em hay cà phê tán láo như chị em Việt nhà ta. Dân Bắc Âu 1 năm có ít nhất 1 tháng nghỉ hè nên làm cái cabin trên núi tầm 30-40m2 thôi giữa rừng hay đa-tra ( nhà nghỉ cuối tuần) của dân Đông Âu, nhà nghỉ ven biển cuar bọn Tây Âu. Cái này thực ra không phù hợp cách sống của đại đa số người Việt vì trong tuần đi làm cuối tuần đi nhậu hoặc Phượt thì giá khách sạn cũng rất rẻ so với thu nhập. Phương Tây thì món khách sạn hơi bị đắt nên chuộng nhà nghỉ 2nd home và mobihome.

prado2012

Xe điện
Vâng, tiền không phải nghĩ thì không nói làm gì. Chứ không phải tính toán thật kỹ để có thể duy trì được nhà nghỉ cuối tuần này.
- làm vườn rất mệt nhọc, chỉ về cuối tuần thì không nên làm mà nên thuê hàng xóm làm hộ. Mất chút tiền nhưng họ làm rất nhanh gọn, thêm nữa nhờ họ coi hộ vườn luôn.
- nhà xây diện tích bé để dễ dàng dọn dẹp và tiện bật điều hoà hút ẩm mốc và khử mùi khó chịu do lâu không có người ở.
Vâng nên nghề chơi cũng lắm công phu. Trên này có mợ babeo và cụ greeno làm vườn đẹp lắm.

luolanvn

Xe tăng
Cái món nhà vườn với riêng bản thân em thấy không hiệu quả từ chi phí đầu tư và nhu cầu nghỉ dưỡng, an ninh.... Cứ làm căn trong khu resort tầm tiền mình có là phù hợp nhất. Em có xiền thì cứ mua căn nho nhỏ trong khu resort xung quanh HN, trong bán kính tầm 40-50km và tầm 1h chạy xe. Ở chỗ này chán thì lại sang chỗ kia, xoay tour thôi.

tung5917

Xe điện
Lão làm cửa lưới chống côn trùng đi. Ngủ không phải mắc màn nữa.

prado2012

Xe điện
Em 3 nhà ở thành cái tam giác đều ở Hà Nội. Mỗi nhà cách nhau tầm 12km. Thực ra đối với em ở nhà nào là nhà chính cũng được,
Cụ giỏi thật đấy, 3 nhà chạy đi chạy về. Em có mảnh trong Flamingodailai mà còn nghĩ lười ko xây, giờ em mới chạy quanh 2 nhà ở hn thôi cũng ngại rồi. Bạn em xây flamingo xong toàn bỏ không, ko cho thuê nó xuống cấp nhìn thảm mà cho thuê cũng nhiều vấn đề.

luolanvn

Xe tăng
Lão làm cửa lưới chống côn trùng đi. Ngủ không phải mắc màn nữa.
20 năm nay cả nhà ngủ không phải mắc màn rồi lão ạ. Buổi tối ngồi ngoài vườn vợ chồng, con cái nghe nhạc, uống trà cũng thỉnh thoảng có con muỗi đốt thôi.

tung5917

Xe điện
20 năm nay cả nhà ngủ không phải mắc màn rồi lão ạ. Buổi tối ngồi ngoài vườn vợ chồng, con cái nghe nhạc, uống trà cũng thỉnh thoảng có con muỗi đốt thôi.
Lão trồng 1 bụi cây ngũ gia bì. Khi nào ra vườn ngồi hóng mát thì vò 1 nắm lá cây ngũ gia bì rồi vứt vào gầm bàn đuổi muỗi.

Leanh65

Xe container
Quả chay gần chín đem thái mỏng, phơi khô để thỉnh thoảng nấu canh chua cá hoặc kho với tép đồng aen rất ngon bác ạ
Quả chay nếp chín ăn rất ngọt và ngon ạ. Hồi 8x em ở nhà ông chú có cây nho nhỏ trên đồi đang độ cành tơ, mỗi lần chín em phải chén được tầm chục quả.😅 Quả này tươi đánh giấm với 1/2 nước rau muống luộc + nước lã+ tôm biển giã nhỏ thì chất thôi rồi.

Chỉnh sửa cuối:

tung5917

Xe điện
Cụ giỏi thật đấy, 3 nhà chạy đi chạy về. Em có mảnh trong Flamingodailai mà còn nghĩ lười ko xây, giờ em mới chạy quanh 2 nhà ở hn thôi cũng ngại rồi. Bạn em xây flamingo xong toàn bỏ không, ko cho thuê nó xuống cấp nhìn thảm mà cho thuê cũng nhiều vấn đề.
Hoàn cảnh thôi cụ. Nhà em 4 người mà 3 chốn. Em chạy vòng quanh. May mà không quá xa nhau.

zinhaicau

Xe điện
Team em đang làm theo hướng đó mà cụ, nhưng trước hết phải tạo cảnh quan nội bộ thật đẹp đã cụ ạ.
hơn nữa của em sẽ là artfarm, kết hợp workshop hoạt động nghệ thuật và galery cụ ơi
Nghe thấy cầu kỳ và tốn xèng đây.

Leanh65

Xe container
Cụ tinh tường nên em mạn phép đố cụ đây là cây gì. Em mua mảnh đất vườn đang ở là vì có cây này.
Cây này quê em trước các cụ kiêng không trồng vườn nhà, chỉ trồng ở nơi công cộng, sân đình.. chắc sợ trẻ con trèo ngã😅 vì nó là giống cây cổ thụ mấy người ôm. Giờ thì gần như tuyệt chủng vì nó không kt. Trước bé em hay đi đáp cho nó rụng xuống ép ăn và lấy hạt chơi. Cứ gọi là thơm phức😅😅