[Funland] Chủ đề nhà vườn và ao cá

tung5917

Xe điện
Em chỉ ước ao 1 sào sát sông Hồng hưởng tuổi già.
Chắc xuân xít 2 năm may ra mới được nhỉ?
Xuk.thal Kyson1 Manhpd Lam__Phương
Nhà chính em ở Q. Tây Hồ, cách đúng 1 nhà là ra đến mặt đường đê quai Sông Hồng. Nhà bên đó họ xây có 1 tầng nên sân thượng tầng 3 nhà em chiếu thẳng là sông Hồng luôn. Đúng duy nhất 1 lần em rủ hội nhậu ngồi rải chiếu ở cái sân thượng này. Gió lạnh thấu xương cụ à.
Hôm nào gió bão thì khỏi phải nói, nhà em đã từng bị gió đánh đổ tháp lọc nước inox.

Chỉnh sửa cuối:

onano69

Xe container
Các cụ cao nhân cho em hỏi . Cây mít ở miền bắc giống ngon nhưng nó ra vào mùa thị , thì ăn không ra gì , còn mùa khác thì ăn lại rất ngon . Các cụ có thể giải thích cho em được không
Mít ta thì chỉ ra quả 1 mùa, quả chín vào đầu hè thì ngon tầm tháng 5,6. Quả nào chín muộn thì hạt thường bị nảy mầm, múi ăn chín không đều gọi là bị sượng :) tầm tháng 8,9 khi mùa thị chín là mít sẽ kém ngon, thế nên mít bắt đầu chín, quả đều đa phần đã già thì người trồng thường vặt liên tục trong vòng 2,3 tuần, để năm sau mít ra quả đúng vụ và đều quả ạ ;))

coolpix8700

Xe ngựa
Nói chung đấy là theo nhu cầu. Còn nhà vườn quê thi thoảng mới về một ngày làm lớn quá công tác vệ sinh, bảo quản cungx mệt.
Cách đây độ gần 2 chục năm phong trào nhà vườn rất rầm rộ, nhất là ở khu vực Ba Vì, Lương Sơn,...
Người ta chỉ cảm thấy rất thích được thời gian đầu, chăm chỉ lên thăm, mời bạn bè,... nhưng rồi tàn dần, vì thời gian, công chăm sóc,...Với người cao tuổi thì dù có thời gian rộng rãi lại vướng các dịch vụ chăm sóc sức khỏe, nhất là khi cần cấp cứu.

buicongchuc

Xe ba gác
Nhà chính em ở Q. Tây Hồ, cách đúng 1 nhà là ra đến mặt đường đê quai Sông Hồng. Nhà bên đó họ xây có 1 tầng nên sân thượng tầng 3 nhà em chiếu thẳng là sông Hồng luôn. Đúng duy nhất 1 lần em rủ hội nhậu ngồi rải chiếu ở cái sân thượng này. Gió lạnh thấu xương cụ à.
Hôm nào gió bão thì khỏi phải nói, nhà em đã từng bị gió đánh đổ tháp lọc nước inox.
Ở gần s. Hồng không khí sạch sẽ, thoáng đãng, nhất là khu vùng đất cao như Tây Hồ, Bắc Từ Liêm.

Vomoicuoi

Xe tăng
Mít ta thì chỉ ra quả 1 mùa, quả chín vào đầu hè thì ngon tầm tháng 5,6. Quả nào chín muộn thì hạt thường bị nảy mầm, múi ăn chín không đều gọi là bị sượng :) tầm tháng 8,9 khi mùa thị chín là mít sẽ kém ngon, thế nên mít bắt đầu chín, quả đều đa phần đã già thì người trồng thường vặt liên tục trong vòng 2,3 tuần, để năm sau mít ra quả đúng vụ và đều quả ạ ;))
Nhà em mít thái , mít thái cũng có nhiều loại. Loại này nhà em ra 2 vụ . Tháng 5 và tháng 10, vụ tháng 10 gặp nắng hanh ăn ngọt , vụ tháng 5 quả nào ra muộn là y như rằng bị sượng .

onano69

Xe container
Cách đây độ gần 2 chục năm phong trào nhà vườn rất rầm rộ, nhất là ở khu vực Ba Vì, Lương Sơn,...
Người ta chỉ cảm thấy rất thích được thời gian đầu, chăm chỉ lên thăm, mời bạn bè,... nhưng rồi tàn dần, vì thời gian, công chăm sóc,...Với người cao tuổi thì dù có thời gian rộng rãi lại vướng các dịch vụ chăm sóc sức khỏe, nhất là khi cần cấp cứu.
Hồi đấy công nhận cơ sở hạ tầng giao thông kém, kết nối giao thông không có gì, mỗi lần đi thăm vườn như đi lên núi :) ai giữ lại được từ hồi đó đến giờ cũng khác nhiều và 20 năm tới chắc tốc độ thay đổi còn mạnh hơn ;))

coolpix8700

Xe ngựa
Hồi đấy công nhận cơ sở hạ tầng giao thông kém, kết nối giao thông không có gì, mỗi lần đi thăm vườn như đi lên núi :) ai giữ lại được từ hồi đó đến giờ cũng khác nhiều và 20 năm tới chắc tốc độ thay đổi còn mạnh hơn ;))
Khu vực Lương Sơn họ vẫn đang rao bán nhiều đấy bác!

onano69

Xe container
Nhà em mít thái , mít thái cũng có nhiều loại. Loại này nhà em ra 2 vụ . Tháng 5 và tháng 10, vụ tháng 10 gặp nắng hanh ăn ngọt , vụ tháng 5 quả nào ra muộn là y như rằng bị sượng .
Mít thái em không trồng, vì loại này nhanh ra quả nhưng chỉ 10-15 năm là thoái hóa ;)) em thích trồng mít dai ta thôi ;))

tquang

Xe tăng
Mít thái em không trồng, vì loại này nhanh ra quả nhưng chỉ 10-15 năm là thoái hóa ;)) em thích trồng mít dai ta thôi ;))
Cháu nghĩ do cách chăm sóc thôi ạ. Mít thái thì trồng bằng bồng hoặc ghép mắt. Do giống này ra quả sớm lại sai quả nên mọi người thường năm 2 năm 3 đã để quả rồi. Khi đó cây tập trung hết chất dinh dưỡng để nuôi quả thành ra cây ko phát triển tán hoặc bộ dễ được và kết quả sau 5 10 năm là cây cỗi. Bây giờ cụ cứ để tầm 5 7 năm cho cây pt, cứ ra quả là vặt bỏ đi để cây tập trung pt thì sau cây có sức rồi thì ko sợ cây cỗi hoặc thoái hóa nữa, nếu có thì sẽ chậm nhiều.

Đại Ba

Xe điện
Lương Sơn HB khu vực này nóng lắm em không lựa chọn, từ hồi xưa em cũng không thik khu vực này ạ!
Thời điểm này em thấy khu vực Kim Bôi, Đà Bắc, Lạc Sơn, Yên Thủy bán nhiều đấy ạ. Nhưng xem ảnh thì thấy toàn đất đầu cơ. Chắc đang cần rút vốn cụ ạ. Thời điểm này mua chắc rẻ.

onano69

Xe container
Thời điểm này em thấy khu vực Kim Bôi, Đà Bắc, Lạc Sơn, Yên Thủy bán nhiều đấy ạ. Nhưng xem ảnh thì thấy toàn đất đầu cơ. Chắc đang cần rút vốn cụ ạ. Thời điểm này mua chắc rẻ.
Cũng chẳng rẻ đâu ạ, em thì không kinh doanh món này ;)) em có mấy mảnh ở khu khác để chơi, về sau dưỡng già lấy chỗ đi lại :)

lykai

Xe tăng
Em đang cần 1 kts có kinh nghiệm để làm quy hoạch khu vườn nhà em( Quy hoạch chứ không phải thiết kế nhé). Bác nào biết thì pm giúp em.
- Diện tích 13000m2
- Địa điểm: Hòa Lạc
- Thế đất: có hồ có suối, vừa bằng vừa đồi.
- Yêu cầu: Làm quy hoạch khu nhà ở, sân vườn, bể bơi, cây lâu năm....

onano69

Xe container
Cháu nghĩ do cách chăm sóc thôi ạ. Mít thái thì trồng bằng bồng hoặc ghép mắt. Do giống này ra quả sớm lại sai quả nên mọi người thường năm 2 năm 3 đã để quả rồi. Khi đó cây tập trung hết chất dinh dưỡng để nuôi quả thành ra cây ko phát triển tán hoặc bộ dễ được và kết quả sau 5 10 năm là cây cỗi. Bây giờ cụ cứ để tầm 5 7 năm cho cây pt, cứ ra quả là vặt bỏ đi để cây tập trung pt thì sau cây có sức rồi thì ko sợ cây cỗi hoặc thoái hóa nữa, nếu có thì sẽ chậm nhiều.
Em chỉ trồng mít ta thôi, để chọn được cây mít ngon cũng không dễ :) mít ta thì thường là nhân giống từ hạt, thế nhưng cây mít ngon lấy hạt làm giống ươm trồng đến lúc ra quả, quả chưa chắc đã ngon như cây mẹ ;)) có khi ươm 50 cây trồng đến lúc ra quả chỉ chọn được 5 đến 10 cây có quả ngon thôi ạ!

zep.le

Xe buýt

e có mảnh vườn của ông bà để lại gần 500m2 ở Sơn Tây h để không ai ở vì ông bà cũng mất lâu rồi 1 năm về thăm được 1 lần như cái nhà hoang các cụ ah, có năm về mít chín cây rụng ăn ngon thật.

truongtuongtu

Xe hơi
Cứ gần gũi thiên nhiên các cụ sẽ thấy tinh thần tích cực. Sở hữu, sử dụng chăm sóc tinh thần khác hẳn thuê trọ.
Tương tự như đi tacxi với sở hữu 1 chiếc oto vậy. Nhà của mình bất kể gió mưa dịch bệnh có thể về được để restart để tĩnh lặng chữa lành hay đơn giản không nghỉ gì cả.

Mới đầu tư second home thì trước tiên cứ làm nho nhỏ sạch sẽ tiện nghi đã. Đừng làm rộng quá dọn dẹp mệt.
Phương châm nhu cầu đến đâu, thích đến đâu tiền đến đâu làm đến đó .
Quy hoạch thì phải chuẩn từ đầu: bể bơi sân vườn nhà chính nhà phụ...
Làm cho mình gia đình mình thì đừng nghĩ ngợi nhiều đến cảm nhận của người khác.
Càng gần trung tâm càng tốt vì nhất cự li mà lị.
nên ưu tiên nơi có viu đẹp, thung lũng , núi non, mặt hồ...
nội khu thì làm sân vườn cảnh quan cây cối cái mà trong phố ta có tiền cũng không có được .
nhiều cụ làm nhà rộng nhưng cảnh quan sân vườn k có nên vài lần lên chán là phải đồ đạc thì lâu k dùng sẽ hỏng.
làm cái nhà gỗ khép kín trên núi ntn đỡ phải dọn mà sạch sẽ thích là lên núi ở được cách trung tâm có 40km thôi.

Cụ ơi cụ trồng cỏ gì đấy ạ cho e xin cái tên

tquang

Xe tăng
Em chỉ trồng mít ta thôi, để chọn được cây mít ngon cũng không dễ :) mít ta thì thường là nhân giống từ hạt, thế nhưng cây mít ngon lấy hạt làm giống ươm trồng đến lúc ra quả, quả chưa chắc đã ngon như cây mẹ ;)) có khi ươm 50 cây trồng đến lúc ra quả chỉ chọn được 5 đến 10 cây có quả ngon thôi ạ!
Vâng nếu cụ có cây to rồi thì ghép mắt cũng được mà. Để trồng dc 1 cây tán to đâu phải 1 sớm 1 chiều đâu. Cháu ở quê, vườn ngày trước cũng toàn nhãn nhưng bây giờ mỗi năm cháu trồng thêm 1 loại cây rồi phá bỏ nhãn dần đi ạ. Xem trên tiktok thấy bjo có giống cấy vú sữa hoàng kim mà chưa có dịp qua hv nông nghiệp mua giống về trồng.

luolanvn

Xe tăng
Lương Sơn HB khu vực này nóng lắm em không lựa chọn, từ hồi xưa em cũng không thik khu vực này ạ!
Quan trọng là phải có ao hồ và các cây cao có bóng mát xung quanh cụ ạ. Còn muốn mát hẳn thì chọn mảnh đất ở độ cao so với mực nước biển tầm 800m trở lên.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Đúng rồi

Khá nhiều người rất ngạc nhiên rằng tại sao lại chọn khu Lương Sơn nói riêng, Hòa Bình nói chung để làm nhà nghỉ dưỡng cho gia đình vì khu vực đó rất nóng, mà nắng thì cũng khiếp. Vườn cây ao cá, đồi núi không lại với khí hậu nóng nắng.
Chọn nơi nghỉ dưỡng thì đầu tiên là phải chọn khí hậu chứ nhỉ

Khu vực Lương Sơn họ vẫn đang rao bán nhiều đấy bác!
Quan trọng là phải có ao hồ và các cây cao có bóng mát xung quanh cụ ạ. Còn muốn mát hẳn thì chọn mảnh đất ở độ cao so với mực nước biển tầm 800m trở lên.