[Funland] Chữ Nho thế này là xấu hay đẹp ạ

dheIa

Xe điện
Em nghĩ chữ AN đó là chuẩn, phù hợp với tình hình mới, kịp với nhịp sống thời đại :P

Chữ AN cổ theo các cụ triết tự là cô gái ngồi dưới mái nhà. Thời nay Nhà có giếng trời nên khuyết 1 tí cũng là phù hợp thôi mà :D
Lạy cụ ạ ^^
Nhưng mà có lí >:D<😊

chuot08

Xe lăn
View attachment 7641795

Đây là Đỗ Đạt của chữ Nôm hả cụ.
Ko có cụ giải thích đây là chữ Nôm thì em lại nghĩ thầy đểu. Vì chữ Đạt, sừng dê chọc thủng cả nền đất :)

(Chữ Hán như em đc học, có chữ Đỗ ạ (杜), giống với chữ Đỗ của bác trên. Nhưng Đỗ này là cây Đỗ)

Thêm chữ An bị mất nóc của bé con nhà bác gì ở trên nữa thì phải công nhận là bà con mình dễ tính và dễ thương thật 😊 >:D<
Cột bên trái chắc tên cháu xin chữ: Dương thị Thanh Phượng. Chữ thị viết như chữ Thuỷ.

MotoG

Xe tăng
Chữ Hán ko có đỗ mang nghĩa thi đỗ; nhưng chữ Nôm thì có và chính là chữ đó cụ ah.
Em vừa tra kĩ Nôm thì đúng vậy thật, nhưng có vẻ không được phổ biến trong các từ điển lắm, dù từ này được dùng khá phổ biến. Trước em cũng ngờ ngợ là chữ Nôm nhưng tra không thấy.
Không loại trừ khả năng dùng sai nhiều nên hóa đúng :)

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Tuệ mẫn, bao nhiêu thì vừa đủ? :-?
Thông minh, đầy ắp vẫn chửa thừa! [-X
Tuy nhà cháu chưa hiểu hết ý cụ nhưng cháu vẫn cảm ơn cụ ah!

Bẩm bác,

Tuệ mẫn (trí tuệ, mẫn tiệp) nếu hỏi bao nhiêu thì vừa (là) đủ? Thì trong câu hỏi đã có câu trả lời!

Câu trả lời đó là câu (Thông minh, đầy ắp vẫn chửa thừa!) ở vế hai: Thông minh thì có (trời ban cho) bao nhiêu đi chăng nữa, cho dù tới mức "đầy ắp" thì cũng cũng chẳng thừa - Nghĩa là càng nhiều càng tốt cái (sự) thông minh thì không bao giờ là đủ!

Và tổng kết, tựu trung lại cặp câu đối trên, khi em phóng bút ra là nhằm chúc cho người nhận được có trí tuệ, mẫn tiệp và thông minh thật dồi dào, và chẳng bao giờ thiếu vì những cái đó không bao giờ thừa, có càng nhiều càng tốt!

In closing, đây là chân đích ý của em khi viết ra và tặng hai cháu bé nhà bác. :x :P

Dĩ nhiên với lũ ngu dốt, hay tuy chưa đến mức ngu dốt, mà lại thích, hay luôn tìm cách "bới bèo ra bọ, bới lông chọc vết", hoặc với sự khích bác, thậm chí thù hằn thì với (trước) những còm em viết trên diễn đàn này, hẳn là trong cái đầu dơ bẩn của chúng, với óc chứa toàn bùn, của chúng sẽ chỉ suy diễn hai câu đối này theo những ý đồ khác, chẳng tử tế gì.
Chúng là ai, ntn bác cứ coi các còm em viết và xem chúng tung hứng thì thấy ngay.

Viết và chịu trách nhiệm về những gì mình biết là của em.
Còn nghĩ như thế nào cảm nhận như thế nào thì hoàn toàn là chuyện của lũ đó!

Trân kính,

Câu đối Xuân dăm chữ, phóng ra tung tẩy. :))
Lũ hèn hạ một bầy, ôm bực ... mình. =))

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
...............................................................................................

Em xin chua (chú thích) chữ "..." ntn kẻo không lại .................... rách việc.

"...": một, cái, tức, ngập, cả, ...... :P

acjs

Xe tăng
Chữ An đây Cụ ạ: 安
Tượng hình: Người phụ nữ được che chở dưới mái nhà --> bình an.
Kia "thầy" biến tấu thành nhà thông tầng. :)
Viết như mấy chữ trong page này chắc em cũng viết được.
Cụ chuẩn. Thầy đồ này phá tung bộ miên rồi.
Hồi xưa thầy em giảng là, (ngoài cách như cụ đã nêu) có thể hiểu theo một cách diễn giải khác: trong mỗi ngôi nhà, có bàn tay người phụ nữ => ngôi nhà đó yên bình.
Hồi mới tập viết chữ Việt, em viết chữ An như này:

XI.NINE

Xe hơi
Em không biết chữ (hán, nôm), nhưng em vẫn chịu khó đọc hết, thậm chí đọc một/vài/nhiều lần ở 1 số còm hoặc trang.
Vẽ chữ: xưa nay em vẫn nghĩ việc thể hiện chữ tượng hình là vẽ, chắc là dần dần chữ cải tiến/phát triển, người vẽ khéo tay hơn mới có vẽ đẹp => viết chữ.
Có 2 chữ đạt: 1 trong ảnh của cụ chủ thớt và 1 của cụ khác. Xấu đẹp em chịu, nhưng theo quan điểm vẽ chữ của em thì cả 2 chữ đều có cái càng nâng thủy lực dưới mông. Trên đó có cái gì gì đó, được nâng mạnh mẽ và vững thì sẽ lên cao và thế là đạt. Vậy cả 2 chữ đó đều tốt chứ có sao đâu ạ. Treo được, cắt bỏ chữ trước, treo mỗi chữ đạt thôi.

nhutinhco

Xe tăng
Theo thẫm mỹ của em
Thằng em cháu ra Văn Miếu xin chữ (mất xèng) mang về nhà mà ông cháu (có học chữ Nho) lắc đầu bảo là viết quá xấu, xấu tệ hại, xấu xúc phạm người nhìn, cháu thì không rõ thế này xấu hay đẹp, các cụ cho ý kiến

chu xau.jpg
Theo thẩm mỹ của em thì thấy xấu tệ hại cả vể bố cục, thần thái và độ bay bướm!
Chắc của ai tập vẽ chữ chứ nhỉ?

XI.NINE

Xe hơi
Em xin lỗi và xin phép hỏi cụ hơi xâm phạm đời tư 1 chút: theo nick là cụ sinh năm 1970 phải không ạ?
Đoạn thứ 2 trong còm của cụ em thấy cụ khó ở hay sao vậy.
Đoạn 1 thì em nghe chưa ra cái "mẫn tiệp".
Cụ còm dạy người, nhưng cụ lại chửi người thì hỏng cả cái văn và mất cái nhân rồi.
Bẩm bác,

Tuệ mẫn (trí tuệ, mẫn tiệp) nếu hỏi bao nhiêu thì vừa (là) đủ? Thì trong câu hỏi đã có câu trả lời!

Câu trả lời đó là câu (Thông minh, đầy ắp vẫn chửa thừa!) ở vế hai: Thông minh thì có (trời ban cho) bao nhiêu đi chăng nữa, cho dù tới mức "đầy ắp" thì cũng cũng chẳng thừa - Nghĩa là càng nhiều càng tốt cái (sự) thông minh thì không bao giờ là đủ!

Và tổng kết, tựu trung lại cặp câu đối trên, khi em phóng bút ra là nhằm chúc cho người nhận được có trí tuệ, mẫn tiệp và thông minh thật dồi dào, và chẳng bao giờ thiếu vì những cái đó không bao giờ thừa, có càng nhiều càng tốt!

In closing, đây là chân đích ý của em khi viết ra và tặng hai cháu bé nhà bác. :x :P

Dĩ nhiên với lũ ngu dốt, hay tuy chưa đến mức ngu dốt, mà lại thích, hay luôn tìm cách "bới bèo ra bọ, bới lông chọc vết", hoặc với sự khích bác, thậm chí thù hằn thì với (trước) những còm em viết trên diễn đàn này, hẳn là trong cái đầu dơ bẩn của chúng, với óc chứa toàn bùn, của chúng sẽ chỉ suy diễn hai câu đối này theo những ý đồ khác, chẳng tử tế gì.
Chúng là ai, ntn bác cứ coi các còm em viết và xem chúng tung hứng thì thấy ngay.

Viết và chịu trách nhiệm về những gì mình biết là của em.
Còn nghĩ như thế nào cảm nhận như thế nào thì hoàn toàn là chuyện của lũ đó!

Trân kính,

Yeuaibaygio

Xe container
Em nghĩ chữ AN đó là chuẩn, phù hợp với tình hình mới, kịp với nhịp sống thời đại :P

Chữ AN cổ theo các cụ triết tự là cô gái ngồi dưới mái nhà. Thời nay Nhà có giếng trời nên khuyết 1 tí cũng là phù hợp thôi mà :D
Thời nay là hoa hậu ngồi trong penthouse, quá xịn luôn Cụ ạ :D

greenearthforus

[Tịch thu bằng lái]
Chữ đạt mang nghĩa trong “đỗ đạt” thì cả Hán và Nôm đều có cụ ợ. Riêng đỗ mang nghĩa thi đỗ thì nhõn Nôm nhà mình có.
Em ko thạo món này nhưng hay xem trộm thành quen mắt, công nhận 1 số chữ các bác úp ảnh nom rất tệ! Nhìn ko khác gì bôi bẩn, phí cả tờ giấy đẹp.
Nghe lỏm các cụ luận về nét, kết cấu chữ thì “đỗ đạt” mà viết xiên xẹo, khấp khểnh ngả nghiêng thì chỉ có trượt vỏ chuối! Cháu nào treo chữ bị trượt, Tết sang năm cứ ra Giám mà tìm thằng viết chữ! :D
Thảo nào các cụ giỏi ko thèm ra viết, sợ mang tiếng và bị đánh đồng với đồ fake!
Tiền trả rồi, chữ đểu lấy rồi, "đồ đểu" cũng lượn rồi, tìm sao được nữa. Chỉ mong sao bà con nhà ta nâng cao hiểu biết chút ít về thư pháp để tránh bị bọn đồ đểu chăn gà, vẽ mấy cái chữ rác rồi thu tiền. tiên sư chúng nó không có liêm sỉ

L.C.D

Xe container
Chữ trên ảnh của cụ thớt xấu, nguệch ngoạc sao sao đó.
Xưa em học đại học, có mấy kỳ phải học Hán Nôm, phải tập viết 214 bộ thủ và viết toét cả mắt cái tập Tam tự Kinh. Hồi í em viết bút bi, của đáng tội em vẽ cũng đèm đẹp nên viết chữ Hán khá là đẹp. Nhưng chữ đẹp xấu ko quan trọng bằng 1 chuyện nho nhỏ khiến em nhớ mãi.
Ấy là 1 lần thầy giáo xem vở em viết, thầy bảo: nét chữ thể hiện con người. Chữ em ngay thẳng. Thật sự là, trong nhiều năm qua khi bơi ngoài biển đời, nhiều lúc em cũng tính làm những việc thiếu ngay thẳng, mà cứ lúc đó lại nhớ tới lời thầy dạy Hán Nôm, thế là em lập tức quay về con đường ngay thẳng, có thể ko thẳng chăm phần chăm nhưng cũng có thẳng hơn âm miu ban đầu :D

barca6996

Xe container

Theo các cụ chữ này thì xấu hay đẹp ah :D

chuot08

Xe lăn
Chữ trên ảnh của cụ thớt xấu, nguệch ngoạc sao sao đó.
Xưa em học đại học, có mấy kỳ phải học Hán Nôm, phải tập viết 214 bộ thủ và viết toét cả mắt cái tập Tam tự Kinh. Hồi í em viết bút bi, của đáng tội em vẽ cũng đèm đẹp nên viết chữ Hán khá là đẹp. Nhưng chữ đẹp xấu ko quan trọng bằng 1 chuyện nho nhỏ khiến em nhớ mãi.
Ấy là 1 lần thầy giáo xem vở em viết, thầy bảo: nét chữ thể hiện con người. Chữ em ngay thẳng. Thật sự là, trong nhiều năm qua khi bơi ngoài biển đời, nhiều lúc em cũng tính làm những việc thiếu ngay thẳng, mà cứ lúc đó lại nhớ tới lời thầy dạy Hán Nôm, thế là em lập tức quay về con đường ngay thẳng, có thể ko thẳng chăm phần chăm nhưng cũng có thẳng hơn âm miu ban đầu :D
Ko những thẳng mà còn phẳng! :D

barca6996

Xe container

Thắng Formosa

Xe tăng
Quá xấu thật, chữ thô quá thô so với tiêu chuẩn