[Funland] Chữ Nho thế này là xấu hay đẹp ạ

MotoG

Xe tăng
Chữ đẹp, chữ học dịch xuống tí thì hay hơn. Cụ viết thảo nhưng nét chuẩn nên vẫn đọc ra tên.
Bức dưới lạc khoản: Hà Nội Văn Miếu Quý Mão xuân.
Em không thích chữ Thảo lắm do... khó đọc (em biết ít chữ).
Giống như các thầy ở trường ĐH cố nói cao siêu cho học trò khó hiểu mà phục thầy vậy.

Yeuaibaygio

Xe container
Em không thích chữ Thảo lắm do... khó đọc (em biết ít chữ).
Giống như các thầy ở trường ĐH cố nói cao siêu cho học trò khó hiểu mà phục thầy vậy.
Em như Cụ. Em mới học abc thôi nên chữ viết rõ các nét em mới đọc được. Chữ thảo nhìn cũng thấy đẹp và bay bướm nhưng chữ đọc được chữ không 😅

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn e, e đã đoán sai, mời e về chỗ.

Vâng thưa quý vị, đáp án đúng ở câu này là Giò, trong món Bún bò Giò heo tuyệt hảo ạ. Xin cảm ơn. Ực!

Chữ này quá đẹp, nét chữ bay bướm phóng khoáng, không câu nệ tiểu tiết ;))
Vì là chữ tượng hình nên coi dáng chữ em đoán là chữ Gà.
Người xưa có câu:
Gà đen chân trắng, mẹ mắng cũng mua.
Vậy em chọn đáp án: chữ Gà là sự lựa chọn cuối cùng của em ;))

QUANG1970

Xe lăn
Chữ này quá đẹp, nét chữ bay bướm phóng khoáng, không câu nệ tiểu tiết ;))
Vì là chữ tượng hình nên coi dáng chữ em đoán là chữ Gà.
Người xưa có câu:
Gà đen chân trắng, mẹ mắng cũng mua.
Vậy em chọn đáp án: chữ Gà là sự lựa chọn cuối cùng của em ;))

Vâng thưa quý vị, đáp án đúng ở câu này là Giò, trong món Bún bò Giò heo tuyệt hảo ạ. Xin cảm ơn. Ực!
Chết thật! :(

Bác Bastion P ngồi ghế chủ khảo mà học chửa đủ từ ntn thì cầm bằng giết thí sinh!
Thử hỏi từ "Gà" bác vừa đi vừa láii giả nhời có gì là sai??? Có chăng là chửa đủ hay chưa rõ!

Đây không phải là "gà móng đỏ" thì là con gì?
May mà em nhìn ra nên mời bác vừa đi vừa láii cứ vào thẳng .................. bên trong, khỏi cần xin chấm, phúc khảo nhé! :P

barca6996

Xe container
Chỗ mái nhà thì cụ hiểu nhầm ý thầy rồi. Xưa kia người phụ nữ được che chở dưới mái nhà. Mà mái nhà ở đây được hiểu là người đàn ông. Giờ đây người phụ nữ đứng dậy chọc tung mái nhà để mình tự làm mái nhà. Ai mới là nóc nhà đây :))
Em là nóc nhà đây. Nhưng là nhà ngang thôi. Nhà chính gấu ở =))

barca6996

Xe container

Toàn các tâm hồn ăn uống vào luận chữ nho:-))

ying80

Xe buýt
Mang ngay ra góc nào đó treo để đuổi chuột

hoantoanmayman

Xe tăng
Em nghĩ chữ AN đó là chuẩn, phù hợp với tình hình mới, kịp với nhịp sống thời đại :P

Chữ AN cổ theo các cụ triết tự là cô gái ngồi dưới mái nhà. Thời nay Nhà có giếng trời nên khuyết 1 tí cũng là phù hợp thôi mà :D
Em thì thấy tay viết giỏi, viết chữ An thành chữ Bất An

hoantoanmayman

Xe tăng
Em chả dám chê - vì em viết cũng xấu tệ!

Chỉ nhớ chuyện ở Văn Miếu năm xưa: Có ông thầy đồ (cứ gọi thế) tên là Kỳ - ngồi viết chữ cho mọi người (có thu).

Có thằng cu (trẻ hơn em nên gọi vậy) ghé chơi, xem thầy viết xong nó viết tặng thầy mấy chữ. Đọc lên gọi là "Kỳ diện như nguyệt luân" - nghĩa là "mặt (thầy) Kỳ tròn như mặt trăng / bánh xe luân hồi".

Về sau em xin được chữ nguyệt luân - thấy viết như thế này, chả biết đúng sai đẹp xấu sao nữa. Đem khoe chơi!

View attachment 7642560
Cụ thật nguy hiểm :))

hoantoanmayman

Xe tăng
Em như Cụ. Em mới học abc thôi nên chữ viết rõ các nét em mới đọc được. Chữ thảo nhìn cũng thấy đẹp và bay bướm nhưng chữ đọc được chữ không 😅
Xem chữ Thảo thì nên xem hết mợ ạ, biết được chữ nào nhớ trong đầu, xong chắp ghép vào luận những chữ còn lại, nhiều khi là thơ, nhiều khi đối xứng, nhiều khi luận theo đề tài, đoán được thì hình dung mường tượng nét phá cách để luận tiếp. Nói chung gặp chữ Thảo thì không vội được, cứ từ từ cho chắc.

hoantoanmayman

Xe tăng
Chuẩn cụ. Em nhìn lại tách ra!
Trên Văn Miếu xưa em đi xem hoạt động xin chữ thấy càng lúc càng hỗn loạn, người viết giỏi ngày một ít mà người nghĩ mình viết giỏi thì ngày một nhiều, hơn nữa còn chạy chọt lo lót để có suất ngồi trong đấy, viết chữ đôi lúc cũng kiếm lắm, nên sau em chỉ đi xem vui là chính.

vo nho

Xe điện
Trên Văn Miếu xưa em đi xem hoạt động xin chữ thấy càng lúc càng hỗn loạn, người viết giỏi ngày một ít mà người nghĩ mình viết giỏi thì ngày một nhiều, hơn nữa còn chạy chọt lo lót để có suất ngồi trong đấy, viết chữ đôi lúc cũng kiếm lắm, nên sau em chỉ đi xem vui là chính.
Em trước đây hổi còn nhỏ ở nhà tết nào cũng cùng ba với ông nội đi xin chữ...đi xin chữ cũng lắm công phu.

Ba em dậy rằng:
- Người đi xin phải thật thanh tịnh thường trước ngày đó là ăn chay.
- Người cho chữ là người có nhiều chữ, chữ đẹp, đức độ....

- Khi xin phải thật lễ phép...nói lên cái tâm, cái tư của mình cho gia đình, công danh, sự nghiệp rùi xin 1 chữ 1 câu đối cho năm mới.
- Người cho chữ nghe xong tâm ý thì cho 1 chữ hay câu đối cho thỏa cái tâm cái tư cái tình cái ý. Nhiều năm người cho không cho chữ do người xin chưa có tâm sáng, cái nguyện vọng đủ đầy...
- Mà xin chữ là phải xin chữ hán...1 chữ mà tâm ý ngời ngời không những cái ý nghĩa của chữ mà cái đường cái nét nữa.

Người đi xin và người cho không có những điều đó thì nên lễ chùa cầu an cho gia đình anh em...thì hơn.

hoantoanmayman

Xe tăng
Em trước đây hổi còn nhỏ ở nhà tết nào cũng cùng ba với ông nội đi xin chữ...đi xin chữ cũng lắm công phu.

Ba em dậy rằng:
- Người đi xin phải thật thanh tịnh thường trước ngày đó là ăn chay.
- Người cho chữ là người có nhiều chữ, chữ đẹp, đức độ....

- Khi xin phải thật lễ phép...nói lên cái tâm, cái tư của mình cho gia đình, công danh, sự nghiệp rùi xin 1 chữ 1 câu đối cho năm mới.
- Người cho chữ nghe xong tâm ý thì cho 1 chữ hay câu đối cho thỏa cái tâm cái tư cái tình cái ý. Nhiều năm người cho không cho chữ do người xin chưa có tâm sáng, cái nguyện vọng đủ đầy...
- Mà xin chữ là phải xin chữ hán...1 chữ mà tâm ý ngời ngời không những cái ý nghĩa của chữ mà cái đường cái nét nữa.

Người đi xin và người cho không có những điều đó thì nên lễ chùa cầu an cho gia đình anh em...thì hơn.
Cụ thân sinh nhà cụ rất nghiêm túc và khắt khe trong việc này, đấy là cảm nhận của em ạ, có thể vì trong suy nghĩ là đã ký gửi vào đó ước nguyện chân thành cho năm mới đối với gia đình và anh em. Người xin chữ thành tâm nghiêm túc thổ lộ, người cho thành tâm lắng nghe và nghiêm túc đưa ra kiến giải của mình, cả 2 đều lấy mục tiêu vừa ý và phù hợp hoàn cảnh làm đầu, chi phí đều mang tính tượng trưng cho tiền giấy mực, không nặng về mua bán. Mà đúng là nếu không hiểu chữ nghĩa thì nên hỏi, mà hỏi thì nên đúng người, còn không rõ thì đúng như cụ nói, đi chùa cầu an là đủ.