[Funland] chữ quốc ngữ cải tiến

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Đù. Người Việt Nam đọc chữ Việt Nam mà phải phiên dịch. Mà mấy thằng não phẳng không nghĩ ra trò gì khác hay sao mà cứ thích cái tiến cái nó đã là tốt nhất rồi. Các nước khác đang nghĩ đg lên sao hoả thì đâu đó vẫn còn bọn não ko nếp nhăn nghĩ sẽ cái tiến cái mà đã là tốt nhất. Giống như xoay mặt trời mọc về phía hướng tây.

scoobydoo71

Xe tải
Mấy lão rảnh quá,ko có đề tài cứ xoay quanh vấn đề chữ việt ta nhỉ ( giữ gìn trong sáng của tiếng việt) mà cứ lôi ra để cải cách nó là sao cccm nhỉ😋

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
E có đọc

Em có đọc thuyết minh của 2 ông này.
Nhận xét đầu tiên là 2 ông không hiểu tại sao tiếng Việt lại ký âm như hiện nay. Có nhiều nguyên tắc như các chữ gh, ng, ngh, nh, qu,k, ph,... là có căn cứ vào các âm tiếng Việt và cách ký âm Latin.
Thứ 2 là cách ký âm của họ quá phức tạp. 1 ký tự vừa dùng để ký âm, vừa dùng để đánh giấu thanh điệu, gây lầm lẫn.

Tóm lại em đoán sẽ chẳng ai dùng.
Cụ sai, có 2 nhà sáng chế với 5 ông rảnh háng học rồi nhé :D

dangduong

Xe điện
Nhiều cụ vội chửi quá, em nghĩ cần thêm thông tin, biết đâu...
Cách viết hiện nay đòi hỏi cài thêm bộ gõ tiếng Việt, nếu bỏ được bộ gõ cũng tốt. Về hình thức, bớt đi các kí hiệu về thanh, về dấu, mũ, nhìn quen mắt có khi sẽ thấy đẹp hơn.
Mong biết nhiều hơn về đề xuất của tác giả, quy tắc viết, phát âm, đánh vần...

Bánh Xe Mòn

Xe tải
các cccm có đồng ý với em là chữ gì liên quan tới cụm chữ '' LON '' thì muốn biến tướng kiểu gì thì vẫn phải có cụm '' LON '' không nhỉ ?

Bộ chữ này quá tuyệt nhé các cụ ơi, chữ LỚN thành LON X, chữ X là thuộc bộ mã huyền thoại trong đệ tam XXX, LON thì quá gần gũi với các cụ rồi như LON bia, đá LON tuổi thor, Chữ LỚN là 1 biến thể của chữ TO, TO LON. Tuyệt, nhìn cái mặt thằng trong ảnh cũng thấy VAI X LON

denhathaisan

Đi bộ
bộ chữ 4.0 này trông lởm chởm xấu hơn bộ chữ đang dùng

Nhiều cụ vội chửi quá, em nghĩ cần thêm thông tin, biết đâu...
Cách viết hiện nay đòi hỏi cài thêm bộ gõ tiếng Việt, nếu bỏ được bộ gõ cũng tốt. Về hình thức, bớt đi các kí hiệu về thanh, về dấu, mũ, nhìn quen mắt có khi sẽ thấy đẹp hơn.
Mong biết nhiều hơn về đề xuất của tác giả, quy tắc viết, phát âm, đánh vần...
Bộ gõ giờ máy nào cũng có sẵn, cài ngoài cũng đơn giản, quy tắc mỗi mấy cái, quá dễ học. Thế còn lười thì ai mà ngồi học 34 quy tắc giời ơi này nổi :))

nguyendiepbk27

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Ôi Dời, tắt unikey đi là xong :))
Ooi Dowif tawt unikey ddi laf xong :) Nhuw thees nayf laf cungx cos cais bawngf sangs chees ddaays cacs cuj nhir? ^^
Em gox thuwr moojt ddoanj, cacs cuj dichj xem nos cos gaanf gioongs hay khoong.. kakaka

Mori

Xe buýt
Nhìn mà lại nghĩ tới cụ Hiền năm xưa

made in hp

Xe buýt
Bộ chữ này quá tuyệt nhé các cụ ơi, chữ LỚN thành LON X, chữ X là thuộc bộ mã huyền thoại trong đệ tam XXX, LON thì quá gần gũi với các cụ rồi như LON bia, đá LON tuổi thor, Chữ LỚN là 1 biến thể của chữ TO, TO LON. Tuyệt, nhìn cái mặt thằng trong ảnh cũng thấy VAI X LON
Vâng chữ LỚN nó đổi thành biglon kìa cụ :))

Ôi Dời, tắt unikey đi là xong :))
Ooi Dowif tawt unikey ddi laf xong :) Nhuw thees nayf laf cungx cos cais bawngf sangs chees ddaays cacs cuj nhir? ^^
Em gox thuwr moojt ddoanj, cacs cuj dichj xem nos cos gaanf gioongs hay khoong.. kakaka
Tuyệt vời, em nhìn rất có tính thẩm mỹ, lại hiểu ngay ko cần decode như ông //4.0 kia :))

meoung

Xe tải
Giờ toàn đọc chứ đâu gõ nhiều cụ? Đọc rồi sau đó chỉnh format. Với lại quan trọng nhất vẫn quen tay, mà cái này thì để quen đc nó msast quá nhiều thời gian
"đọc" là sao cụ ơi? Em và cụ đang giao tiếp bằng gõ chữ đây mà? Chat chit hằng ngày soạn mail e cũng dùng bàn phím mà cụ. Cụ đọc là sao?

quochiep

Xe tăng
Càng đơn giản thì tính ứng dụng càng cao , mà bộ chữ này quá nhiều quy tắc thì chắc là chẳng ứng dụng vào đời sống đc đâu ! Mà sao cứ phải cải tiến cải lùi thế nhỉ nếu theo mấy cái kiểu chữ mới này ( bỏ dấu ) thì bỏ hẳn tiếng Việt đi sử dụng luôn tiếng Anh làm chữ quốc ngữ có phải nhanh gọn ko ( hội nhập , thông dụng , đỡ đc bao tiền mà học sinh đỡ phải học thêm 1 môn học ) ! Mà nhìn tiếng Anh nó còn đỡ rối rắm hơn mấy cái chữ cải lùi này !!

technovs

Xe tải
Theo em thì có rất nhiều phát minh tại 1 thời điểm nào đó được coi ko phù hợp thậm chí bị bài xích, chỉ trích, bản thân người phát minh còn nguy hiểm đến tính mạng nhưng sau này được công nhận và áp dụng rộng rãi, lịch sử nhiều trường hợp đã chứng minh rồi.
Quay lại chuyện cái chữ cải biên này, sáng tạo là quyền cá nhân của họ và pháp luật không cấm thì tại sao lại bị chỉ trích và báng bổ? Còn việc được sử dụng hay không và ai sử dụng thì là câu chuyện khác
Chưa biết đầu cua tai nheo ntn thì ko nên auto chửi.

meoung

Xe tải
Cụ có nhầm không. Gõ bên trái nó vẫn bình thường. Bên phải giảm đc bao nhiêu ký tự?
Em lấy ví dụ 1 đoạn thơ Mưa xuân mà Cụ Xe Bọ Xít trích ở trên nhé. Đoạn thơ gốc (gồm 68 từ) như sau:
Mưa Xuân
Em là con gái trong khung cửi
Dệt lụa quanh năm với mẹ già
Lòng trẻ còn như cây lụa trắng
Mẹ già chưa bán chợ làng xa

Bữa ấy mưa xuân phơi phới bay
Hoa xoan lớp lớp rụng vơi đầy
Hội chèo làng Ðặng đi ngang ngõ
Mẹ bảo Thôn Ðoài hát tối nay

Lòng thấy giăng tơ một mối tình
Em ngừng thoi lại giữa tay xinh
Hình như hai má em bừng đỏ
379 ký tự

Tiếp theo là đoạn thơ được đánh máy theo cách đánh Telex:
Muwa xuaan
em laf con gais trong khung cuwri
deetj luaj quanh nawm vowi mej giaf
longf trer conf nhuw caay luaj trawngs
mej giaf chwa basn chowj lafng xa
buwax aasy muwa xuaan phowi phowis bay
hoa xoan lowps lowps rungj vowi ddaafy
hooij cheof lanfg ddawngj ddi ngang ngox
mej baor thoon ddoaif hast toois nay
longf thaasy giawng tow moojt moosi tinhf
em ngwngf thoi laij giwax tay xinh
hinhf nhw hai mas em bwngf ddor
429 ký tự

Đây là đánh theo Chữ 4.0:
Muao Xaly
Em lal con gaij trogp kugp cuiv
zet luar qahp namo voix mer jal
logl trez conl nhuo cayy luar tragx
mer jal chuao banl choh lagl xa
buaw ayb muao xaly foi foix bay
hoa xolp lopx lopx rungr voio dayd
hoif cheol lagl dadh di wagp wow
mer baoz thony dojl hat toib nay
logl thayb jago too notf moib tihl
em wugk thoi lair juaw tay xihp
hihl nhuo hai maj em bugk d
380 ký tự
Vậy là văn bản gốc có 379 ký tự, Telex là 429 ký tự, và Chữ 4.0 có 380 ký tự. Trong một đoạn văn bản ngắn 68 từ thì số ký tự để soạn thảo Telex nhiều hơn 50 ký tự. Trừ đi các dấu cách thì ta có trung bình mỗi từ ta tiết kiệm được 1 ký tự gõ. Như thế là rất nhiều đấy ạ. Chưa kể, khi soạn thảo sai, ta bấm xóa và gõ lại sẽ bấm nhiều hơn (ví dụ chữ "ờ" thì phải gõ lại những 3 ký tự "owf", khiến tốc độ soạn thảo chậm hơn nữa.

Đây là e chỉ nêu ưu điểm theo Chữ 4.0 mới. Còn nhược điểm thì cũng rất nhiều và các cụ tự tìm ra được.

meoung

Xe tải
Vua hùng có công dựng nước, 2 thằng dẩm có công lật đổ chữ quốc ngữ.
Cụ nói giống mấy trưởng giả thích chơi chữ thời phong kiến quá :)) Thứ nhất, thời vua hùng dựng nước chúng ta chưa có chữ. Phải tới thời phong kiến mới có chữ Nôm. Thứ 2, phải mãi đến thời Pháp thuộc, cụ Alexandre mới góp công bỏ chữ Nôm, tạo chữ quốc ngữ mà cụ đang sử dụng để còm men vào đây.
Vậy theo cách suy nghĩ của cụ, há chẳng phải ông Alexandre đã "lật đổ chữ quốc ngữ (ngày xưa)", và cũng là 1 "thằng dẩm" ấy nhỉ. Cụ nên quay lại sử dụng chữ Nôm đi chứ ko mọi người lại nghĩ cụ cũng là 1 THẰNG DẨM đấy!! Kính cụ!