[Funland] Chủ tịch Trung Quốc Tập Cận Bình thăm Việt Nam

Dân Tổ

Xe container
Cụ Bạc đẻ ra khái niệm "ngoại giao cây tre", thế nên lần này tiếp cụ Tổng nước bạn đâu cũng thấy tre.

View attachment 8255456
Cụm từ “Bamboo Diplomacy” được Ngoại giao thế giới đánh giá + tôn trọng rất cao khi chúng ta đưa ra chủ trương Ngoại giao này tới tất cả các bạn bè trên thế giới. Cụ Trọng và Bộ CT ta đã thừa hưởng và phát triển tốt những quan điểm về Ngoại giao mà Bác Hồ đã để lại. Chính vì lẽ đó với những quan hệ đối tác chiến lược đặc biệt, hình ảnh cây tre sẽ được thể hiện để nhấn mạnh quan điểm ngoại giao của Việt Nam ta đối với phía bạn.

Hoc_tro_dot

[Tịch thu bằng lái]
Trúc dẫu cháy đốt ngay vẫn thẳng...
Hàm ý lần này đồn đoán một hướng chủ quan thì không hay.

polizia

Xe container
Không hiểu lúc bắn 21 phát đại bác thì đứng ở phủ chủ tịch có nghe đc ko nhỉ.
Chính ra bố trí 21 khẩu đại bác chỗ bãi xe bên hông nhà Quốc hội thì gần hơn, lúc đứng làm lễ chắc chắn nghe đc.
Nhà em cách Hoàng Thành cũng bằng phủ chủ tịch ra Hoàng Thành mà ở nhà em ko nghe đc đại bác thì chắc ở phủ cũng ko nghe đc.

Mon men

Xe tăng
Tư duy ngoại giao của các bác nhà mình khiến thế giới họ phải nể phục, nhất là trong bối cảnh xảy ra chiến tranh giữa Nga và Ucraina.

hminh2005

Xe điện
Chính ra bố trí 21 khẩu đại bác chỗ bãi xe bên hông nhà Quốc hội thì gần hơn, lúc đứng làm lễ chắc chắn nghe đc.
Nhà em cách Hoàng Thành cũng bằng phủ chủ tịch ra Hoàng Thành mà ở nhà em ko nghe đc đại bác thì chắc ở phủ cũng ko nghe đc.
Có xem qua MH trong PCT mà cụ

ducdaide

Xe tải
Cứ hòa bình, ko có chiến tranh, tôn trọng nhường nhịn nhau là ok. TQ ỉ mạnh hiếp yếu thì VN quyết chống lại, còn họ thúc đẩy thịnh vượng chung thì chào đón. Tư duy của ng VN cũng phải cởi mở hơn lên, cảnh giác về an ninh quốc phòng nhưng phải thúc đẩy kinh tế.
Chưa biết bên nào ỉ mạnh hiếp yếu bên nào nhưng Về quan hệ thương mại Việt Nam Trung quốc năm ngoài là 235 Tỷ đô trong khi quan hệ thương mại với Mỹ chỉ 100 tỷ đô thì các ông bà lậy Mỹ như tế sao... chịu... giết người Việt Nam thì Mỹ nó giết khéo còn hơn cả Tầu....

fundraiser

Xe container
99,9% DN nhập khẩu VN đều down giá né thuế, đó mới là nguyên nhân chênh lệch kim ngạch cụ ah.
Tôi ko nghĩ thế. Vì Hải Quan Vn ko khờ dại đến thế mà ko tính toán được và hợp tác Hải Quan 2 nước dễ ợt, vì đây là thất thu ngân sách cực kỳ lơn. Tôi nghĩ có lẽ cái đó là giao dịch bằng đồng nội tệ 2 nước - CNY hoặc VND. Cái này tế nhị với phương Tây nên VN ngại công bố chăng? Nếu cộng cả con số này thì Tổng kim ngạch XNK của VN năm ngoái đã vượt 800 tỷ USD, gần băng 2 lần so với con số GDP công bố 410 tỷ USD. Con số này chắc ảo lòi với các nước khác. Xác suất cao là ông VN đang fake (giấu) con số GDP. Sớm muộn gì cũng bị IMF WB ép đòi tính lại GDP tiếp thôi.

Vừa search các nước có Tổng kim ngạch XNK lớn hơn 800 tỷ USD có: Mỹ (4140) Trung Quốc (3860) Nhật Bản (1640), Hà Lan (1050), Pháp (1020) , Hong Kong (980 tỷ usd), Hàn Quốc (980 tỷ usd), Anh (980 tỷ usd), Canada (910 tỷ usd). Với con số cộng lại thì thêm ông VIệt nam nữa

Vậy quy mô GDP Các nước này sao? Loại trừ Hong Kong chỗ ra vào cho hàng hóa TQ thì GDP nước bé nhất trong cái nhóm kia là Hà Lan 1134 tỷ usd. Tự dưng nổi lên ông VN có Tổng thương mại hơn 800 tỷ usd nhưng GDP chỉ có 410 tỷ USD.

Chỉnh sửa cuối:

Hieumos

Xe container
Cụm từ “Bamboo Diplomacy” được Ngoại giao thế giới đánh giá + tôn trọng rất cao khi chúng ta đưa ra chủ trương Ngoại giao này tới tất cả các bạn bè trên thế giới. Cụ Trọng và Bộ CT ta đã thừa hưởng và phát triển tốt những quan điểm về Ngoại giao mà Bác Hồ đã để lại. Chính vì lẽ đó với những quan hệ đối tác chiến lược đặc biệt, hình ảnh cây tre sẽ được thể hiện để nhấn mạnh quan điểm ngoại giao của Việt Nam ta đối với phía bạn.
Cùng cấp, cách nhau 3 tháng nhưng mà đợt tiếp cụ Biden chả có cây tre nào cả.

Em thấy có vẻ các cụ nhà ta muốn gửi thông điệp mạnh mẽ cho hàng xóm.

3005

Xe tăng
Chưa biết bên nào ỉ mạnh hiếp yếu bên nào nhưng Về quan hệ thương mại Việt Nam Trung quốc năm ngoài là 235 Tỷ đô trong khi quan hệ thương mại với Mỹ chỉ 100 tỷ đô thì các ông bà lậy Mỹ như tế sao... chịu... giết người Việt Nam thì Mỹ nó giết khéo còn hơn cả Tầu....
Thực ra TQ giờ trả hết đảo và biển cho VN thì thù hận sẽ tiêu trừ. Người VN một lòng yêu TQ ngay. Nhưng chuyện này không thể xảy ra nên ai yêu thì yêu ai ghét vẫn cứ ghét thôi.
Tôi ko nghĩ thế. Vì Hải Quan Vn ko khờ dại đến thế mà ko tính toán được và hợp tác Hải Quan 2 nước dễ ợt, vì đây là thất thu ngân sách cực kỳ lơn. Tôi nghĩ có lẽ cái đó là giao dịch bằng đồng nội tệ 2 nước - CNY hoặc VND. Cái này tế nhị với phương Tây nên VN ngại công bố chăng? Nếu cộng cả con số này thì Tổng kim ngạch XNK của VN năm ngoái đã vượt 800 tỷ USD, gần băng 2 lần so với con số GDP công bố 410 tỷ USD. Con số này chắc ảo lòi với các nước khác. Xác suất cao là ông VN đang fake (giấu) con số GDP. Sớm muộn gì cũng bị IMF WB ép đòi tính lại GDP tiếp thôi.
Hải quan không phải là khờ dại mà là giả ngu để đớp ngập mồm. Chuyện hạ giá né thuế cực kỳ phổ biến. Không cần đi sâu vào thuyết âm mưu cụ ạ. Đầu vào nó cân đối với đầu ra. Đa phần nhập khẩu từ TQ vào VN là các công ty FDI nó nhập để làm hàng xuất chứ có phải nhập để tiêu dùng là chính đâu mà giấu với giếm.

3005

Xe tăng
Chính sách ngoại giao VN hiện tại là tốt nhất rồi. Trong ASEAN có nhiều nước chơi với cả Mỹ và TQ. Có nước còn ở cấp độ cao hơn VN, họ mua được vũ khí của cả 2 bên. Nhưng với vị thế và vị trí của VN hiện tại thì như này đã là tốt nhất rồi.
Ngoại giao cây tre đại khái là "không liên minh, không chia phe, không chống nước khác, không ngả theo cường quốc nào, mở rộng quan hệ tối đa với thật nhiều nước, việc không liên quan đến mình thì ngoan hiền không thể hiện quan điểm, việc liên quan đến mình thì kiên trì kêu gọi hòa bình"

meodenminh

Xe điện

Em thấy trà cụ ko ổn lắm, ấm pha và bếp đun phỏng theo phong cách kiểu Nhật, cái cung nhãn trà làm bằng tre dày hự, thô quá thể, khăn lau và 2 cái tống trà thì là hàng TQ rẻ tiền bán đầy trên Shopee. Nói thật trông ko đẹp và mang tính dân tộc cho lắm.
Cứ nồi đất, bát tràng cho dân dã cụ nhỉ. Cái này chắc Văn phòng đã bàn với Đội nhà cung cấp rồi. Theo cụ VN mình ấm gì mới là quốc túy của VN?!

Altis 2011

Xe điện
Cơ quan em ngay ngã 4 hoàng diệu hoàng văn thu, nghe rõ Cụ ạ.

meodenminh

Xe điện
Chính sách ngoại giao VN hiện tại là tốt nhất rồi. Trong ASEAN có nhiều nước chơi với cả Mỹ và TQ. Có nước còn ở cấp độ cao hơn VN, họ mua được vũ khí của cả 2 bên. Nhưng với vị thế và vị trí của VN hiện tại thì như này đã là tốt nhất rồi.
Ngoại giao cây tre đại khái là "không liên minh, không chia phe, không chống nước khác, không ngả theo cường quốc nào, mở rộng quan hệ tối đa với thật nhiều nước, việc không liên quan đến mình thì ngoan hiền không thể hiện quan điểm, việc liên quan đến mình thì kiên trì kêu gọi hòa bình"
Ngoại giao cây tre em thấy là chuẩn rồi, chứ trung lập kiểu Thụy Sỹ cũng không được đâu, mà ngả theo nước nào thì cũng dở. VN khác mấy nước mà không có biên giới trực tiếp với Trung Quốc nên chả học hỏi được gì

XPQ

Xe lăn
Hình như bác nói về tổng kim ngạch với các con số đó, ti diên về cán cân về phía Việt Nam thì âm với Trung cuốc và dương với Mỹ. Mặt khác, chuyện giết chóc không bàn ở đây, cũng không ai lậy Mỹ như tế sao giống như tưởng tượng đầy mặc cảm của bác. Là một người Việt Nam có đầu óc bình thường thì làm ăn với ai có lợi ta làm cũng không ai cho không ai cái gì. Thù hận không sinh ra tiền.

Chỉnh sửa cuối:

hung611

Xe buýt

Vừa search các nước có Tổng kim ngạch XNK lớn hơn 800 tỷ USD có: Mỹ (4140) Trung Quốc (3860) Nhật Bản (1640), Hà Lan (1050), Pháp (1020) , Hong Kong (980 tỷ usd), Hàn Quốc (980 tỷ usd), Anh (980 tỷ usd), Canada (910 tỷ usd). Với con số cộng lại thì thêm ông VIệt nam nữa

Vậy quy mô GDP Các nước này sao? Loại trừ Hong Kong chỗ ra vào cho hàng hóa TQ thì GDP nước bé nhất trong cái nhóm kia là Hà Lan 1134 tỷ usd. Tự dưng nổi lên ông VN có Tổng thương mại hơn 800 tỷ usd nhưng GDP chỉ có 410 tỷ USD.
Nó là thực tế dù cụ nghĩ thế nào. Kể cả khi FTA đưa phần lớn hàng có form E về thuế nk =0%, nhưng vẫn nhiều dn down để giảm VAT. HQ VN biết thừa, nhưng họ chưa siết lại, vì sao thì e ko chắc nên ko dám bàn.

BinhWalker

Xe điện
Ngoại giao cây tre em thấy là chuẩn rồi, chứ trung lập kiểu Thụy Sỹ cũng không được đâu, mà ngả theo nước nào thì cũng dở. VN khác mấy nước mà không có biên giới trực tiếp với Trung Quốc nên chả học hỏi được gì
Các nước châu Âu cho Thuỵ Sỹ trung lập vì Thuỵ Sỹ giữ tiền cho nhà giàu.

Tiền của nhà giàu tránh được rủi ro xung đột và thay đổi chế độ.

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Nhìn ảnh này e liên tưởng cầm ly đến để chúc xếp. ( thường là xếp ngồi)
A Bình rất tôn trọng cụ tổng nhà mình, và cũng rất coi trọng Việt Nam