[Funland] Chủ xe Ferrari 488 khởi kiện Masteri Thảo Điền vì khoá bánh trái phép

BMW X10

Xe điện
Trong thời gian bị khóa bác có sử dụng được xe của bác hay không?
Đằng nào xe bác cũng nằm đó, nên Sự sử dụng xe của bác không bị ảnh hưởng gì.

Còn việc bác tính Thời gian đi trả tiền phí, thì đương nhiên xe phải đợi.
Nó cũng như bác phải đợi khi trả tiền ra vào 1 cái Parking place có phí vậy.

Bút Thép VNN

Xe tải
Nhiều thứ, Văn hóa trên cả Luật. Sống vô văn hóa nhưng đụng cái là mang luật ra so sánh rồi kêu là thượng tôn. Nẫu.

pooka

Xe container
Nhiều thứ, Văn hóa trên cả Luật. Sống vô văn hóa nhưng đụng cái là mang luật ra so sánh rồi kêu là thượng tôn. Nẫu.
Thế nên mới sinh ra quy tắc ứng xử và " luật bất thành văn" nữa chứ.
Cơ mà lúc kiện cáo nhau thì lại phải mang luật ra. :))

coolpix8700

Xe ngựa
Đằng nào xe bác cũng nằm đó, nên Sự sử dụng xe của bác không bị ảnh hưởng gì.

Còn việc bác tính Thời gian đi trả tiền phí, thì đương nhiên xe phải đợi.
Nó cũng như bác phải đợi khi trả tiền ra vào 1 cái Parking place có phí vậy.
Sao lại đằng nào?
Khi cần dùng xe mà nó bị khóa tức là bác đã bị người khóa chiếm đoạt quyền sử dụng nó!

BMW X10

Xe điện
Sao lại đằng nào?
Khi cần dùng xe mà nó bị khóa tức là bác đã bị người khóa chiếm đoạt quyền sử dụng nó!
"Chiếm dụng" để bác đi trả tiền phí trông xe cho họ và vài phí xyz khác.
Cũng như họ khi họ Hạ thanh chắn không cho bác đi qua barie, khi bác chưa trả tiền / chưa trả đủ tiền parking fee vậy.

Tất nhiên, tiền phạt đậu xe sai quy định, bác không phải trả, chí ít bác không phải trả cho họ.

phuongmit

Xe cút kít
Em đã viết trên kia rồi: Kiện thắng hay không là do người kiện với người bị kiện có quan hệ đến đâu!
Pháp luật chỉ có đúng hoặc sai, có tội hay k có tội chứ pháp luật xét cả quan hệ đến đâu thì kiểu gì ợ :))

buihai

Xe buýt
Mà em thấy bảo vệ times được mặc áo rằn ri ah??
Đấy là đội an ninh, an ninh khác bảo vệ. An ninh này còn tuần tra cả ban đêm nữa.

Mặc gì miễn pháp luật không cấm là được ... ngoài kia còn đầy ông 3 gác mặc đồ rằn ri ngồi xổm lên pháp luật đấy

ubisapro

Xe trâu
Tội vạ đâu cũng do chủ đầu tư làm như mứt. Như khu Smart, ocean park đất có thiếu ko? Chỗ để xe nổi chỉ để được vài xe; ông nào đến trước thì đến để cả ngày. Người cần thì chả bao giờ dùng được. Những chỗ như thế lắp đồng hồ vào, ai đỗ thì đỗ, quá giờ quy định thì khoá bánh vào ai dám nói.

Minmatday

Xe tải
Có người đã nói rồi, luật pháp nó chỉ là đạo đức ở mức tối thiểu thôi. Thượng tôn PL thì phải tuân thủ cả đạo đức nữa, lấy của công làm của riêng dù PL không cấm vẫn là thiếu đạo đức.
Đạo đức nó là định tính, thay đổi tuỳ hoàn cảnh, thời điểm, xã hội… ngay việc “ăn cơm trước kẻng” cụ có thể thấy nó thay đổi rõ ràng nhận định về mặt đạo đức sau vài chục năm, 5 thê 7 thiếp cũng vậy! Sao lại lấy cái định t
Cụ phân tích rõ khoá bánh vi hiến chỗ nào?
Tài sản hợp pháp của công dân được pháp luật bảo vệ, trừ 1 số trường hợp trưng dụng khẩn cấp được quy định trước! Tài sản của cụ ngừoi ta ngang nhiên khoá hay kéo đi hay có thể làm xước xát ít nhiều cụ cho là bình thường? Luật nào cho phép ông bảo vệ ra xích xe? Xxx có ra cũng còn lập biên bản và cỏn thêm nhân chứng kí cơ!

AcidS

Xe điện
Em vẫn hỏi một câu mà hỏi xong ở các thớt trước đó thì tất cả anti V đều im lặng là ở VN có KĐT, CCCC nào làm "văn minh" như cụ nói hay không? Hay lại mõm suông?
Các khu đô thị có 2 dạng:
1 là ra vào có barie và 1 không có barie.
Theo cụ dạng nào là đường nội khu xác định rõ và dạng nào lập lờ?
Nếu đã thuộc dạng lập lờ thì cái sự văn minh nó đã thể hiện ngay ra rồi

Alisoma

Xe buýt
Tình trạng bảo vệ khoá bánh xe ở nhiều khu dân cư không hiếm và cần phải có quy định rõ ràng cho việc này, nên có án lệ chứ không để như vụ 1 bảo vệ bị xe đâm c.h.ế.t tại Vinhomes Ocean Park vào tháng 4/2023.

Trong trường hợp này, bác chủ được bảo vệ hướng dẫn đậu xe ở vị trí đó nhưng lúc sau ra thấy xe bị khoá bánh, sau đó đã báo lên công an nhưng không nhận được văn bản xin lỗi. Chủ xe Ferrari 488 quyết định khởi kiện Masteri Thảo Điền đến Tòa án Nhân dân thành phố Thủ Đức.

Chủ xe còn tự tin rằng tỷ lệ kiện thắng tại toà là 100%. Hóng cú chốt xem như thế nào chứ nhiều nơi bảo vệ cứ như bố mẹ thiên hạ.

View attachment 8003549
Có lần cháu lượn hồ Tây, đi đến quán highland trên đường ven hồ thì đồng chí Fadil đi trước mặt đỗ đánh xịch một phát. Bước ra khỏi cửa là một thanh niên đầu 4 đít chơi vơi và một múi mít tầm 19-20 tuổi. Chàng và nàng mặt vênh dắt tay nhau vào quán mà quên ko để ý các xe sau bấm còi inh ỏi, đến khi nhân viên quán ra nhắc thì mới lật đật đánh xe ra chỗ khác.
Đấy, thời buổi này rồi mà một số đồng chí chạy Fadil còn nghĩ mình là ông thiên hạ, thì Phe ra gì kia chắc nghĩ mình là cụ tổ thiên hạ.

AcidS

Xe điện
Cụ khai sáng giúp, Luật pháp quy định được đỗ xe như chủ xe F là đúng xem nào.
Việc đỗ xe thế nào đã được quy định rõ trong luật Giao thông và nghị định 100 về xử phạt, kể cả đỗ xe trước cửa nhà người khác, mà không xâm phạm đến lối đi (thoát hiểm) cho người và tài sản theo luật phòng cháy chữa cháy thì cũng không có gì sai trái cả. Việc đậu đỗ xe thì cũng chả có gì mới để có thể nói là do xã hội biến đổi mà luật chưa theo kịp cả.

Minmatday

Xe tải
Em vẫn hỏi một câu mà hỏi xong ở các thớt trước đó thì tất cả anti V đều im lặng là ở VN có KĐT, CCCC nào làm "văn minh" như cụ nói hay không? Hay lại mõm suông?
À, tôi thích lí luận của cụ: vì không có khu nào “văn minh” hơn nên như thế là bình thường, chả việc gì phải nghĩ vì còn đầy thằng tệ hơn mình :))

AcidS

Xe điện
"Chiếm dụng" để bác đi trả tiền phí trông xe cho họ và vài phí xyz khác.
Cũng như họ khi họ Hạ thanh chắn không cho bác đi qua barie, khi bác chưa trả tiền / chưa trả đủ tiền parking fee vậy.

Tất nhiên, tiền phạt đậu xe sai quy định, bác không phải trả, chí ít bác không phải trả cho họ.
Vấn đề là:
Tiền “phạt” hay “phí” đó ai được phép thu, theo quy định nào. Tiền gửi xe lại khác, đã có quy định rõ ràng theo luật Thuế, phí và thông tư hướng dẫn (cho dù thực tế các cụ trả tiền mặt không lấy vé thì tự các cụ lựa chọn thôi)
Còn bảo đầy chỗ phải gửi xe cho đội “anh hùng” địa phương thì hoá ra tự động coi các khu đô thị, CC đó cũng là một dạng “anh hùng” điều đó khỏi bàn.

Tất nhiên, nếu là nội khu có cửa soát vé, có barie và các điều lệ thông báo ngay từ ngoài cửa thì có thể coi là hợp đồng, đã có thông tin 2 chiều, người đi vào đã được thông báo và chấp nhận thì mới được đi vào và qua đó đã xác định giao dịch dân sự, lúc đó coi như đã có hợp đồng giao kết và ai vi phạm sẽ bị xử phạt.

AcidS

Xe điện
Sao lại đằng nào?
Chuẩn, chiếm đoạt không có giao kết hợp đồng nếu là khu vực mở, không có thông báo trước khi vào.

coquay

Xe container
Không phải trả tiền sử dụng đất nhưng phải trả tiền thuê đất trong vòng đời dự án đó cụ (thường là 50 năm), và phải chịu trách nhiệm bảo vệ, vệ sinh, sửa chữa nếu hỏng, bảo trì các hệ thống điện, thoát nước, v...v. Một mớ tiền hàng năm không ít đâu ạ. Chẳng qua là chưa bàn giao được thôi chứ các CĐT cũng muốn bàn giao cho nhà nước lắm đó cụ. Cụ tính nhỡ có tai nạn giao thông trong khu đô thị, có người chết hoặc bị thương nặng, thì ai sẽ chịu trách nhiệm?? Lúc ấy lại lôi CĐT ra. Nhưng khi CĐT quản lý thì ko chịu, cứ đỗ xe tùy thích, rồi bảo ai cho quyền phạt, v..v
Thực ra văn minh là phải tôn trọng cộng đồng, tôn trọng quy định chung của mỗi khu đô thị để cuộc sống cho mọi người tốt hơn, vì thế nên phải tôn trọng quy định chung của từng khu. Còn nhiều bác lấy quy định pháp luật ra để cãi thì về lý có thể không sai, nhưng sống thế là thiếu văn minh.
Cũng giống trong ngõ nhà e chả có biển cấm gì oto xe máy gì cả, ngõ to đỗ xe oto thoải mái nhưng chả có ai mang xe vào để cả
à thi thoảng có ông để xe oto vào ngõ để tầm dưới 30p thì ko sao nhưng đỗ lâu khi ra lấy các cụ trong ngõ giảng đạo cho vuốt mặt ko kịp :))
ông nào bướng lần sau vẫn cố để thì xe đc trang trí đầy nhẹ thì vài túi rác ko thì đc kẹp quanh 3 4 con xe máy ngày
Đặc biệt có lần có 4 5 thành niên làm ở CTY đầu ngõ chúng còn vào ngõ nhà e tập văn nghệ hò hét ầm ĩ e ra nhắc bào tập tành gì thì về cty e mà tập, nói xong nó bảo là bọn e đưng ở đường ở ngõ chứ đứng trong nhà anh đâu mà anh ý kiến, e bảo thế mai anh và mấy chú mấy cô ra trc cửa cty e ngồi uống nước nhé :))
Sống ở đâu cũng thế thôi phải có ý 1 chút ông nào cũng muốn tiện cho mình mà ko để ý đến cư dân lối sống ở đấy thì dễ ăn gạch lắm, đi con xe vài trăm có khi cả tỉ mà tiếc vài chục gửi xe tiện cứ bạ đâu đỗ đấy rồi khi bị nhắc lại mang luật ra mà cãi thì ko hợp sống ở đây

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
À, tôi thích lí luận của cụ: vì không có khu nào “văn minh” hơn nên như thế là bình thường, chả việc gì phải nghĩ vì còn đầy thằng tệ hơn mình :))
Hehe, không có chính là vì cái các cụ anti V kêu gào nó không thực tế, không thực thi được...lý do thì có thể vì rằng là mà nhiều thứ, một trong số đó là thiếu luật, cụ thể thiếu thế nào thì báo chí đã đưa tin chứ chả cần các cụ viện dẫn luật nửa mùa trong thớt. Còn cụ anti nào tự hào xưng danh là luật sư thì em trật tự ngay.

Trong các thứ tồi tệ thì cách khóa bánh là đỡ tồi tệ hơn chứ em có bảo là chân lý, kiểu mẫu để nhân rộng hay noi theo đâu. Nhưng trước khi đả phá nó, phải có giải pháp thay thế. Đến đây thì các mõm anti V im tịt. Phỏng?

Minmatday

Xe tải
Cũng giống trong ngõ nhà e chả có biển cấm gì oto xe máy gì cả, ngõ to đỗ xe oto thoải mái nhưng chả có ai mang xe vào để cả
à thi thoảng có ông để xe oto vào ngõ để tầm dưới 30p thì ko sao nhưng đỗ lâu khi ra lấy các cụ trong ngõ giảng đạo cho vuốt mặt ko kịp :))
ông nào bướng lần sau vẫn cố để thì xe đc trang trí đầy nhẹ thì vài túi rác ko thì đc kẹp quanh 3 4 con xe máy ngày
Đặc biệt có lần có 4 5 thành niên làm ở CTY đầu ngõ chúng còn vào ngõ nhà e tập văn nghệ hò hét ầm ĩ e ra nhắc bào tập tành gì thì về cty e mà tập, nói xong nó bảo là bọn e đưng ở đường ở ngõ chứ đứng trong nhà anh đâu mà anh ý kiến, e bảo thế mai anh và mấy chú mấy cô ra trc cửa cty e ngồi uống nước nhé :))
Sống ở đâu cũng thế thôi phải có ý 1 chút ông nào cũng muốn tiện cho mình mà ko để ý đến cư dân lối sống ở đấy thì dễ ăn gạch lắm, đi con xe vài trăm có khi cả tỉ mà tiếc vài chục gửi xe tiện cứ bạ đâu đỗ đấy rồi khi bị nhắc lại mang luật ra mà cãi thì ko hợp sống ở đây
Tôi thích cái cách xử lí của ngõ cụ, chúng nó thiếu văn minh thì dùng cách tương tự trị lại, trong khuân khổ pháp luật cho phép! Cái ấy là dĩ độc trị độc chứ các bác khu cụ cũng k trả đũa bằng cách ra phá xe, phá đàn của người ta :))
Hehe, không có chính là vì cái các cụ anti V kêu gào nó không thực tế, không thực thi được...lý do thì có thể vì rằng là mà nhiều thứ, một trong số đó là thiếu luật, cụ thể thiếu thế nào thì báo chí đã đưa tin chứ chả cần các cụ viện dẫn luật nửa mùa trong thớt. Còn cụ anti nào tự hào xưng danh là luật sư thì em trật tự ngay.

Trong các thứ tồi tệ thì cách khóa bánh là đỡ tồi tệ hơn chứ em có bảo là chân lý, kiểu mẫu để nhân rộng hay noi theo đâu. Nhưng trước khi đả phá nó, phải có giải pháp thay thế. Đến đây thì các mõm anti V im tịt. Phỏng?
Việc nghĩ ra cách thay thế hay bổ sung luật là việc của chủ đầu tư và chính quyền k phải là việc của ofer! Nó có thể dùng cách này hay cách kia là việc của nó nhưng người bình thường cũng vẫn phải nhận định rõ ràng đúng sai, k vì chưa có giải pháp mà mình lại biến sai thành đúng hay đồng tình với cái sai được. Tư duy như thế càng lúc càng làm xã hội vô thiên vô pháp!

AcidS

Xe điện
Cho mình hỏi, chỗ ngõ cụ nếu đỗ xe thì có làm vướng lối ra vào (thoát hiểm) của các nhà ở đó hay có vỉa hè đủ rộng để đỗ xe không gây ảnh hưởng ra vào và lối xe cộ đi lại không? Đa số trong các khu đô thị đều đủ rộng cả