[Funland] Chữa bệnh viêm xoang (viêm mũi dị dứng)

duongloi

Xe tải
Cụ vào google tìm xoang sơn mai, mua một lọ, e lúc nào cũng có trong tủ lạnh 1 lọ. 2 năm nay e chưa dùng viên thuốc kháng sinh nào. nhỏ 1 hôm là đỡ 2 hôm là hết, thay đổi thời tiết hắt hơi phát e nhỏ luôn là tịt

Tommytep

Xe tăng
Em từ đợt sang U30 mấy năm gần đây cứ chuyển mùa từ hạ sang đông là bị cái viêm mũi dị ứng. Đầu tiên là họng thấy rát rát,sau đó dăm hôm là mũi nó đặc xoắn. Chảy xuống họng gây ho sặc sụa. Cứ bị là lại phải uống thuốc viêm mũi dị ứng. Cảm giác đến mùa đông sợ thật sự. Em chỉ lo năm nào cũng bị thì nhờn thuốc . Có cụ nào bị kiểu viêm mũi như em k ạ. Có biện pháp khắc phục gì giúp em với. Nghĩ sợ đến stress mất
em chỉ dùng mỗi cách này: rửa mũi = nước muối sinh lý. cụ kiên trì rửa mũi bằng nước muối trong 1 tháng cho em, khỏi 98%. Lưu ý:
- Nên rửa hàng ngày, kể cả khi ko bị cũng rửa, tối thiểu ngày 2 lần khi đánh răng.
- Chưa quen thì nên mua chai pha sẵn hoặc gói muối pha, sau này quen tay rồi thì dùng muối ăn cho đỡ tốn :))
- Có thể rửa = bình bóp hoặc như em đơn giản pha nước muối vào cốc, đưa lên mũi hít vào cả 2 mũi rồi xì ra. nếu mũi đang bị nghẹt thì phải xịt thông trước (đợi tầm 10p) rồi rửa. Khi đã bị nghẹt thì nên rửa liên tục trong ngày.
- Có thể kết hợp dùng thuốc khi bị nặng, nhưng nếu kiên trì rửa thì sau này ko cần dùng thuốc nữa.

Em chỉ dùng mỗi cách như vậy 2 năm nay khỏi 98%, thi thoảng khi ô nhiễm lắm hoặc người yếu mới bị lại. Em cũng mách cho nhiều người thân đã khỏi. Cái này phải kiên trì, nó ko phải thuốc chữa bệnh nên ko làm cho cụ khỏi trong vài lần, mà cứ kiên trì rửa nó thành thói quen ấy đến lúc bệnh tự khỏi, hầu như ko bị lại nữa; khi đấy cũng ko cần rửa hàng ngày, mà lúc nào thấy bẩn bẩn thì rửa thôi.

MrPerter

Xe tải
Em và F1 nhà em cũng bị, thằng cu mới bị từ năm ngoái, em mới bị năm nay, các năm trước gọi là tịt mũi thôi nhưng năm nay nặng hơn, dịch đặc. Có ra phòng khám quen bs kê thuốc cho hết tầm 1,5tr, uống 2 hôm thì đỡ hẳn và khỏi nhưng 1 tuần nay lại bị lại.
Thế cụ có bị dịch đặc và chảy xuống họng gây ho sặc sụa k ạ

MrPerter

Xe tải
Em cũng bị lâu năm đây ạ. Chuyển sang thuốc mới đỡ được thời gian lại bị cụ ạ. Nản luôn!
Cụ bị tình trạng như thế nào vậy ạ? Vì mỗi người 1 kiểu khác nhau.Nếu chỉ sụt sịt chảy nước mũi hay hắt hơi thì em nghĩ là chịu đc.Chứ ho thì k chịu đc đâu cụ ạ

MrPerter

Xe tải
em chỉ dùng mỗi cách này: rửa mũi = nước muối sinh lý. cụ kiên trì rửa mũi bằng nước muối trong 1 tháng cho em, khỏi 98%. Lưu ý:
- Nên rửa hàng ngày, kể cả khi ko bị cũng rửa, tối thiểu ngày 2 lần khi đánh răng.
- Chưa quen thì nên mua chai pha sẵn hoặc gói muối pha, sau này quen tay rồi thì dùng muối ăn cho đỡ tốn :))
- Có thể rửa = bình bóp hoặc như em đơn giản pha nước muối vào cốc, đưa lên mũi hít vào cả 2 mũi rồi xì ra. nếu mũi đang bị nghẹt thì phải xịt thông trước (đợi tầm 10p) rồi rửa. Khi đã bị nghẹt thì nên rửa liên tục trong ngày.
- Có thể kết hợp dùng thuốc khi bị nặng, nhưng nếu kiên trì rửa thì sau này ko cần dùng thuốc nữa.

Em chỉ dùng mỗi cách như vậy 2 năm nay khỏi 98%, thi thoảng khi ô nhiễm lắm hoặc người yếu mới bị lại. Em cũng mách cho nhiều người thân đã khỏi. Cái này phải kiên trì, nó ko phải thuốc chữa bệnh nên ko làm cho cụ khỏi trong vài lần, mà cứ kiên trì rửa nó thành thói quen ấy đến lúc bệnh tự khỏi, hầu như ko bị lại nữa; khi đấy cũng ko cần rửa hàng ngày, mà lúc nào thấy bẩn bẩn thì rửa thôi.
Cái này Em vẫn dùng cụ ạ.Nhưng chắc sức đề kháng mình kém nên thi thoảng thay đổi thời tiết là nó bị viêm mũi. Mà khi bị viêm rồi thì rửa mũi k hết được ấy cụ ạ. Uống thuốc mới đỡ. Khổ vậy

Tommytep

Xe tăng
Cái này Em vẫn dùng cụ ạ.Nhưng chắc sức đề kháng mình kém nên thi thoảng thay đổi thời tiết là nó bị viêm mũi. Mà khi bị viêm rồi thì rửa mũi k hết được ấy cụ ạ. Uống thuốc mới đỡ. Khổ vậy
Thế cụ chưa biết em rồi. Quãng trước 2020 cứ bắt đầu tầm này đến đầu hè em bị liên tục, thuốc vã liên tục mà hết đợt này đợt khác, giọng ồm ỗm luôn, người như sắp dẹo, chán kinh khủng . Rửa này ko phải là thuốc nên phải hết sức kiên trì, rửa liên tục 1-2-3 tháng ngày nào cũng làm 2 lần, ko sổ mũi gì cũng rửa. Em nhớ hồi đó cứ 2 ngày 1 chai muối, sau tốn quá mua muối gói về pha tỉ lệ, giờ em ko bị lại nữa nên thi thoảng mới phải rửa khi thấy bẩn hoặc hơi nhầy = muối ăn luôn. Em chỉ đổ nước vào cốc đưa lên miệng hít sâu vào xong xì ra.

tuannbb

Xe điện
Cụ bị tình trạng như thế nào vậy ạ? Vì mỗi người 1 kiểu khác nhau.Nếu chỉ sụt sịt chảy nước mũi hay hắt hơi thì em nghĩ là chịu đc.Chứ ho thì k chịu đc đâu cụ ạ
em có đợt ho suốt đến 2-3 giờ đêm mới ngủ được kéo dài mấy tháng, nguyên nhân là do nước mũi chảy xuống họng và ban đêm vì tắc mũi nên ngủ phải thở bằng mồm nên viêm họng. Đợt này em dùng thuộc xịt V xoang thấy đỡ hơn nên không bị ho nhưng mũi vẫn bị cụ ạ!

robotfpt

Xe tải
Em xác định sống chung thôi ạ. Nếu cụ ở nhà đất thử lên chung cư đi, chung cư ấm hơn nên đỡ nhiều lắm. Ngoài ra chịu khó đeo khẩu trang khi ra đường và mặc ấm vào mùa đông.

Me^4ba'nh

Xe tăng
Cụ ý nói chuẩn đấy, em cũng bị quanh năm nhưng từ ngày rửa mũi họng bằng nước muối sinh lý hàng ngày là khỏi hẳn. Khỏi vẫn rửa hàng ngày như đánh răng rửa mặt ý cụ, ngày 1 lần trước khi tắm.
Cụ dùng ntn? trong bao lâu? mà không hết?

Tommytep

Xe tăng
Cụ ý nói chuẩn đấy, em cũng bị quanh năm nhưng từ ngày rửa mũi họng bằng nước muối sinh lý hàng ngày là khỏi hẳn. Khỏi vẫn rửa hàng ngày như đánh răng rửa mặt ý cụ, ngày 1 lần trước khi tắm.
đúng rồi đấy cụ. vấn đề cái này nó ko phải là thuốc nên nhiều cụ bị sai: rửa vài lần hoặc 1 vài tuần ko thấy đỡ, ko thấy khỏi --> bỏ. còn cứ kiên trì rửa liên tục trong 1-2 tháng hoặc hết mùa đông năm nay thì em dám chắc sẽ khỏi hẳn từ năm sau. mùa đông lạnh thì pha chút nước ấm, nếu có mũi đặc, nghẹt mũi thì phải xịt đợi thông mũi rồi rửa. Kiên trì đi các cụ, thuốc tiên ko mất tiền mua!

MrPerter

Xe tải
đúng rồi đấy cụ. vấn đề cái này nó ko phải là thuốc nên nhiều cụ bị sai: rửa vài lần hoặc 1 vài tuần ko thấy đỡ, ko thấy khỏi --> bỏ. còn cứ kiên trì rửa liên tục trong 1-2 tháng hoặc hết mùa đông năm nay thì em dám chắc sẽ khỏi hẳn từ năm sau. mùa đông lạnh thì pha chút nước ấm, nếu có mũi đặc, nghẹt mũi thì phải xịt đợi thông mũi rồi rửa. Kiên trì đi các cụ, thuốc tiên ko mất tiền mua!
Cảm ơn các cụ đã share.Em thì bị từ 2017-18. Em chữa đến T10/2020 thì khỏi hẳn.sau đó em vẫn duy trì rửa 1 time xong thấy ổn em k rửa nữa. Tưởng ngon rùi.T11/21 vừa rồi chuyển từ nóng sang lạnh em lại thấy bị lại.Em lại đang uống thuốc k ho quá. Chắc sau đợt này em duy trì hàng ngày để phòng vậy. Biết rõ là thời tiết nó đang ép khí để chuyển lạnh,mặc ấm thì nóng vã mồ hôi mà k mặc ấm thì lại bị.

MrPerter

Xe tải
Kiếm lấy cái cây trinh nữ hoàng cung, xé nhỏ, phơi khô, ngâm rượu (vừa ngập)...đợi vài ngày.
Lấy rượu ngâm đó, pha loãng với nước lọc tinh khiết cho giảm độ nặng của rượu. (Cái hủ rượu thì vẫn tiếp tục cất cho lần sau).
Đổ vô chai thuốc xịt mũi (kiểu chai nước biển sâu,...)
Xịt hàng ngày như 1 thói quen, ... thuốc nam thì không hết ngay, nhưng hết thì còn lâu mới bị lại. Xịt lần đầu sẽ rất đau, 1 lần thôi.
Nó hết khi nào không hay biết! an toàn tuyệt đối.
Vấn đề: các cụ mợ có kiếm được cây đó không? Nhà em thì trồng được.
P.s. Thuốc gia truyền, em dùng 20 năm nay, trước em còn bị viêm xoang nặng nữa cơ.
Em đang ngâm cứu thêm cách của cụ.Cách này là có ai truyền cho cụ k ạ? Em trước bị xoang cũng đã xông cây giao mãi.Người thì khỏi nhưng em thì k khỏi. Cây trinh nữ hoàng cung chắc em nghĩ kiếm dễ thôi ạ

Lance81

Xe hơi

Cách này e đang làm,e đơn giản hơn là mua cái xilanh hút rồi ngửa cổ bơm thẳng vào mũi,chờ 5-7 giây rồi xì ra.còn muối thì hàng thuốc có viên nén sẵn,mua về thả vào chải 1/2 lít nước muối sinh lý cũ là có tỉ lệ chuẩn.Làm cái này kiên trì sáng tối 2 lần ,chừng 1 tháng là thay đổi rõ rệt

Tommytep

Xe tăng
Cảm ơn các cụ đã share.Em thì bị từ 2017-18. Em chữa đến T10/2020 thì khỏi hẳn.sau đó em vẫn duy trì rửa 1 time xong thấy ổn em k rửa nữa. Tưởng ngon rùi.T11/21 vừa rồi chuyển từ nóng sang lạnh em lại thấy bị lại.Em lại đang uống thuốc k ho quá. Chắc sau đợt này em duy trì hàng ngày để phòng vậy. Biết rõ là thời tiết nó đang ép khí để chuyển lạnh,mặc ấm thì nóng vã mồ hôi mà k mặc ấm thì lại bị.
Thi thoảng em vẫn bị lại, nhưng ko bị nặng & lặp lại liên tục nữa, khác hoàn toàn ngày trc. Lâu lắm nay em lười rửa, chỉ khi nào thấy bắt đầu có mũi nhầy mới rửa thôi chứ ko phải rửa hàng ngày nữa. Cảm giác như nó tạo đề kháng cho mũi rồi ấy.

Me^4ba'nh

Xe tăng
Thi thoảng em vẫn bị lại, nhưng ko bị nặng & lặp lại liên tục nữa, khác hoàn toàn ngày trc. Lâu lắm nay em lười rửa, chỉ khi nào thấy bắt đầu có mũi nhầy mới rửa thôi chứ ko phải rửa hàng ngày nữa. Cảm giác như nó tạo đề kháng cho mũi rồi ấy.
Em vẫn rửa hàng ngày ít nhất 1 lần. Thay đổi thời tiết, hít phải không khí ô nhiễm bị hắt hơi, chảy nước mũi thì tăng lên ngày vài lần , một hai hôm là khỏi.

trung dinh

[Tịch thu bằng lái]
bệnh này khó thật chứ

trung dinh

[Tịch thu bằng lái]
bệnh này cũng hành kinh lắm

sonxt

[Tịch thu bằng lái]
Em dùng thông xoang tán bao năm nay rồi kết hợp rửa xịt mũi cũng đẩy lui bệnh 80% chứ không dứt điểm được