[Funland] Chưa có tác động ngay lập tức

Kitcat

Xe container
Thấy quảng cáo đầy rùi kia kia cụ ơi...Nên em nghi mấy bài báo kiểu này lắm.
VD luôn cho cụ:
https://congnghenhat.com/tin-tuc/khong-khi-o-nhiem-thuy-ngan-lam-the-nao-de-bao-ve-suc-khoe.html
Thì cụ cứ chửi thẳng mặt nó cho e. Làm gì có thứ nào giải độc thuỷ ngân hữu cơ tự uống vs tự làm đc. Cụ có đưa ra trăm bài quảng cáo thì chuyện người ăn phải thuỷ ngân hữu cơ rồi phát điên là chuyện thật. K tin thì nhìn sang Nhật.
Vụ đổ rác có lẫn thuỷ ngân xuống hẳn biển đấy, rồi mấy chục năm cả mấy ngàn người chết với phát điên.

Kitcat

Xe container
Em làm việc trong vùng bán kính 350m Mều ạ.
Hôm nay có đau họng k ạ? Hôm nay nắng to. Không thấy hé mở dùng phương pháp gì để tẩy độc. Nhưng từ mà nên dùng là thu thủy ngân ạ?

Sazi

Xe điện
Nghe nói, ngày xưa vua TH Hoàng mãi không chịu chết. Cuối cùng phải cho tắm ở sông thủy ngân. Khoảng 10 năm sau mới chết để chôn. Thủy ngân rất nặng nên bơi là nổi.

Kitcat

Xe container
Một cái bóng đèn thải ra nếu dùng thủy ngân lỏng mà k đc xử lý thì nó bay hơi dần trong từ 0.5-2 năm. Cả mấy vạn cái bóng đèn và 27kg thủy ngân bay hơi cùng lúc trong vài tiếng ngắn ngủi là câu chuyện 1 lúc có rất nhiều thủy ngân thoát ra tại 1 khu vực, hít, ăn uống phải có thể chưa tích lũy đủ để gây độc, thì câu chuyện của vài năm sau là thủy ngân hữu cơ.
Tầm 27kg mà chia ra cho bán kính 1.5m loanh quanh đó,
Mắc kẹt vào khe kẽ, gây nên nguy cơ ngộ độc mãn tính thay vì cấp tính, cái này mấy chuyên gia môi trường đã phát biểu trên báo cụ ạ.
Sau 15 ngày thì mức độ ô nhiễm cũng đã giảm đi tại Cty RD, tuy nhiên ngay hôm cháy là 28/8/19 thì lượng khói bụi Hg đã lan toả ra bán kính >1.5km rồi, đó mới thực sự là đáng sợ nên hôm nay BT Bộ Tài môi có bẩu là: nhà tôi cách 500m chất lượng môi trường ok rồi, em cứ thấy lạ à . . .

Kitcat

Xe container
Nghe nói, ngày xưa vua TH Hoàng mãi không chịu chết. Cuối cùng phải cho tắm ở sông thủy ngân. Khoảng 10 năm sau mới chết để chôn. Thủy ngân rất nặng nên bơi là nổi.
Cụ fun đấy ạ, ông đấy muốn bất tử, đc cho uống 1 loại thuốc có thủy ngân để bất lão, cuối cùng là chết ngộ độc.
Mộ ông ấy ng ta đồn là làm hẳn 1 dòng sông thủy ngân. Uh thì cũng có thể ng ta rắc hg lên nước ở dòng sông nhân tạo trong mộ để độc chết bọn trộm mộ ạ? :)

Sazi

Xe điện
Cụ fun đấy ạ, ông đấy muốn bất tử, đc cho uống 1 loại thuốc có thủy ngân để bất lão, cuối cùng là chết ngộ độc.
Mộ ông ấy ng ta đồn là làm hẳn 1 dòng sông thủy ngân. Uh thì cũng có thể ng ta rắc hg lên nước ở dòng sông nhân tạo trong mộ để độc chết bọn trộm mộ ạ? :)
Tin doạ ma đấy, tắm trong sông thủy ngân bổ thận tráng dương và trim luôn khoẻ. Ông Hoàng chui vào hòm mãi không chết nên phải đổ thủy ngân. Đổ nhiều quá thành sông, mãi mới chịu quy tiên vì buồn đÁy.

Sazi

Xe điện
Ko biết có liên quan ko nhưng một tuần trc thì người ko mệt nhưng hôm nào cũng ngủ mê man từ 8,9h tối, ai gọi cũng ko biết, có nghe thấy cũng ko mở mắt hay nhấc mình dậy nổi. Trưa mắt cũng trĩu lại, vật vờ vài phút cũng bị mê mà mê lung tung. Em lại cứ nghĩ do em ôn thi nên bị thiếu ngủ, thiếu ngủ nhưng ko mệt.
Abc khoẻ không xuống mới nhiễm TN, còn ngủ nhiều hay ít thì không phải.

Kitcat

Xe container
Ko biết có liên quan ko nhưng một tuần trc thì người ko mệt nhưng hôm nào cũng ngủ mê man từ 8,9h tối, ai gọi cũng ko biết, có nghe thấy cũng ko mở mắt hay nhấc mình dậy nổi. Trưa mắt cũng trĩu lại, vật vờ vài phút cũng bị mê mà mê lung tung. Em lại cứ nghĩ do em ôn thi nên bị thiếu ngủ, thiếu ngủ nhưng ko mệt.
Tuần này thì bthg Mều ạ.
Trẻ con ho ghê lắm Tẩy ạ. Cái đêm đúng hướng gió nó ho cả đêm á.
Mà xa hơn cái bán kính kia. Thế vẫn đi làm đều ạ, liều thế? Nhà e di cư lên núi :(
Giờ có xét nghiệm cũng k ra kq gì đâu, hg trong máu chỉ cao lên trong 2 hôm đầu tiên thôi, giờ xuống thấp, có đo cũng trong chuẩn thôi. Một thời gian nữa test trong tóc ý :(

Kitcat

Xe container
Tin doạ ma đấy, tắm trong sông thủy ngân bổ thận tráng dương và trim luôn khoẻ. Ông Hoàng chui vào hòm mãi không chết nên phải đổ thủy ngân. Đổ nhiều quá thành sông, mãi mới chịu quy tiên vì buồn đÁy.
Haiz, chắc cụ kiếp trc là ông Hoàng, quên uống canh Mạnh Hà đây rồi ;))

Sazi

Xe điện
Haiz, chắc cụ kiếp trc là ông Hoàng, quên uống canh Mạnh Hà đây rồi ;))
À mình là thằng đổ thủy ngân, mát lắm nên tranh thủ tắm trộm tý. Hazz thế mà đến bây giờ, nghĩ lại chuyện cũ mắt cay cay.

Kitcat

Xe container
Vẫn đi làm đều vì đang dồn việc Mều ạ, đc phát nước uống, khám sk và đo lượng thủy ngân trong máu, chưa có kq.
Qua thời điểm hg nó lên cao rồi nên e đoán chắc luôn là chỉ số trong ngưỡng. Test hg trong máu k phải phương pháp tin cậy khi m đã phơi nhiễm lâu rồi :(
Chả biết nói gì luôn. Thế quần áo có đc phát để về thì vứt lại tẩy độc hoặc về thì giặt riêng bằng tay hay là...chung tất vào máy giặt thế ạ?

Kitcat

Xe container
À mình là thằng đổ thủy ngân, mát lắm nên tranh thủ tắm trộm tý. Hazz thế mà đến bây giờ, nghĩ lại chuyện cũ mắt cay cay.
Haiz, ra đây e nhỏ nc muối sinh lý cho, ngày 4-6 lần. Đổ trộm bị bay lên cay mắt là phải rồi ;))
Nghe nói tắm hg da trắng lắm cụ ạ. Bọn kem trộn dởm có đứa trộn tý hg vào kem cho ng ta bôi thấy trắng mà tin dùng đóa. H cụ có trắng...bệch chưa hay là trắng trong suốt ak?

Sazi

Xe điện
Haiz, ra đây e nhỏ nc muối sinh lý cho, ngày 4-6 lần. Đổ trộm bị bay lên cay mắt là phải rồi ;))
Nghe nói tắm hg da trắng lắm cụ ạ. Bọn kem trộn dởm có đứa trộn tý hg vào kem cho ng ta bôi thấy trắng mà tin dùng đóa. H cụ có trắng...bệch chưa hay là trắng trong suốt ak?
Kem tắm trắng dùng hg do 1 nhà khoa học nổi tiếng ở Mỹ thì phải nghĩ ra. Chuyện kể, anh này đẹp trai, giỏi, thành đạt nhưng ế vì bạn gái chê vì đen quá. Nhờ mày mò nghiên cứu đã chế ra kem trên, bôi vào trim ngày 2 lần rất khoẻ và trắng lắm. Chị em đọc nhầm nên dùng sai.

DonQuijote_Vina

Xe buýt
Một cái bóng đèn thải ra nếu dùng thủy ngân lỏng mà k đc xử lý thì nó bay hơi dần trong từ 0.5-2 năm. Cả mấy vạn cái bóng đèn và 27kg thủy ngân bay hơi cùng lúc trong vài tiếng ngắn ngủi là câu chuyện 1 lúc có rất nhiều thủy ngân thoát ra tại 1 khu vực, hít, ăn uống phải có thể chưa tích lũy đủ để gây độc, thì câu chuyện của vài năm sau là thủy ngân hữu cơ.
Tầm 27kg mà chia ra cho bán kính 1.5m loanh quanh đó,
Mắc kẹt vào khe kẽ, gây nên nguy cơ ngộ độc mãn tính thay vì cấp tính, cái này mấy chuyên gia môi trường đã phát biểu trên báo cụ ạ.
Đúng là nhà ta định hướng ghê thật, tới nỗi người dân phải ...sợ=))=))=))
Sáng nghe anh thượng thư bẩu không khí đã bình thường, chiều thấy xe quân đội đang ...tẩy độc

Kitcat

Xe container
Kem tắm trắng dùng hg do 1 nhà khoa học nổi tiếng ở Mỹ thì phải nghĩ ra. Chuyện kể, anh này đẹp trai, giỏi, thành đạt nhưng ế vì bạn gái chê vì đen quá. Nhờ mày mò nghiên cứu đã chế ra kem trên, bôi vào trim ngày 2 lần rất khoẻ và trắng lắm. Chị em đọc nhầm nên dùng sai.
Giờ ở bên diêm vương cũng hòa internet vào of fun rồi hả cụ :))

Lacet_ti

Xe container
Qua thời điểm hg nó lên cao rồi nên e đoán chắc luôn là chỉ số trong ngưỡng. Test hg trong máu k phải phương pháp tin cậy khi m đã phơi nhiễm lâu rồi :(
Chả biết nói gì luôn. Thế quần áo có đc phát để về thì vứt lại tẩy độc hoặc về thì giặt riêng bằng tay hay là...chung tất vào máy giặt thế ạ?
Theo cụ mức độ phát tán rộng ra ko. Hay chỉ trong bán kính cố định đó. Nếu lan dần thì là thảm họa thực sự rồi.

meomun346

Xe container
Đúng là nhà ta định hướng ghê thật, tới nỗi người dân phải ...sợ=))=))=))
Sáng nghe anh thượng thư bẩu không khí đã bình thường, chiều thấy xe quân đội đang ...tẩy độc

Hai việc khác nhau cụ nhá. Nếu tin lới anh thượng thư, tức là Hg nó ko bay lên ko khí nữa; còn tẩy độc là tẩy Hg trôi xuống cống rãnh, xuống đất nền nhà.
Lúc tối coi TV thấy quân đội xúc than củi đổ xuống nền nhà. Trộm nghĩ, đổ như vậy thì nó có hút được Hg đã ngấm xuống nền ko nhỉ. :)):)):))

Em đang nói tới trách nhiệm của các bên liên quan để rớt ra chung quanh mấy chục kg thuỷ ngân ạ.
Giờ nói tẩy độc là thu gom thuỷ ngân thì thu gom được bao nhiêu kg cân ra không mai mai?
...
Nó bay hơi ra ko khí mà mợ, khi đnag cháy thì nó bay lên thôi.

Cụ đừng tung tin nhảm bay topic em. Đây em đang hỏi chuyện xử lý là thu hồi hay tẩy rửa? Thu hồi thì thu dc bao nhiêu?
Em hỏi chủ thớt là nếu vừa rồi không cháy kho thì số thủy ngân trong bóng đèn đấy nó sẽ đi đâu bác có biết không?
Chắc cũng vét cống rãnh được 1 ít gọi là, còn phần nào trôi ra sông rồi thì đành chịu chứ chả nhẽ vét luôn cả sông Tô Lịch hay sao (em chưa nghĩ tới vì nghĩ việc này to quá)

... Ở đây 1 thìa cafe thuỷ ngân đủ làm ô nhiễm hồ rộng 10ha. 27kg kia đã bay hơi đọng bao nhiêu. Quân đội khử độc là làm công nghệ nào để thu lại thuỷ ngân thu đc mấy kg. Chỗ còn lại trong vùng là bao nhiêu?
Quân đội nhận nhiệm vụ thì cứ phải làm thôi, còn kết quả đến đâu phải đợi hồi sau. :)):)):))
Dù sao thì đây cũng là lần ô nhiễm Hg đầu tiên, to đến thế. Hôm qua coi TV thấy ở Mỹ 18 năm qua còn rất nhiều người bị ảnh hưởng vì vụ 11/9 kia kìa. Nào khói bụi, rồi những chất hóa học cháy, bay ra ko khí, rồi stres...

Kitcat

Xe container
Theo cụ mức độ phát tán rộng ra ko. Hay chỉ trong bán kính cố định đó. Nếu lan dần thì là thảm họa thực sự rồi.
Cái này em không dám nói gì ạ. Đây đang hỏi tại sao là tẩy độc chứ không phải là thu gom thủy ngân?
Nhà dân thì ai tẩy độc cho? Chưa có xét nghiệm không khí trong nhà dân, mẫu lấy trên sân thượng dân không có ai lấy cả.
Tiêu chuẩn không khí người ta đang xét là dùng tc kỹ thuật không khí chung quanh, trong đó ghi k dùng để đo trong nhà ở ạ.

Light way

[Tịch thu bằng lái]
Lò, thủy ngân di truyền kìa.

Kitcat

Xe container
Lò, thủy ngân di truyền kìa.
Thủy ngân k di truyền nhưng mẹ có thủy ngân thì con nhiễm từ trong bụng qua nhau thai. Lượng thủy ngân tối đa đc phép tiêu thụ 1 ngày là ng ta tính theo cân nặng, nên bé càng bé càng bị ảnh hưởng lớn. Bé từ dưới 5 tuổi thì nội tạng chưa phát triển đầy đủ nên sẽ bị nặng hơn nhiều ng lớn ạ.