[Funland] chữa mồ hôi tay-chân, các cụ giúp em.

apptwr

Xe hơi
Em bị ra mồ hôi nhiều, người thì kệ nhưng tay vs chân thì điên lắm ạ, chân thì chua mà tay thì trơn, nhiều lúc mọi người chìa tay ra bắt mà mình không dám bắt, khổ nhats là chơi tennis vs pingpong, cầm vợt cứ xoay tít, mỗi ngày thay 1 quấn cán tốn kém quá các cụ ợ, có cụ nào có cách nào chữa đụojc mà không phải sắc thuốc không mách em với.

dacootodau

Xe tăng
cụ ra bv việt đức phẫu thuật đốt hạch thần kinh giao cảm nhé cháu từng bị rồi nhục lắm ,phẫu thuật sẽ giảm khoảng 80% tùy từng người cụ nhé

apptwr

Xe hơi
hix thuốc em còn ngại uống nữa là phẫu thuật, các cụ biết có loại nào bôi vào tay trước khi chơi tennis để tay khô không?

MiMun

Xe máy
cụ ra bv việt đức phẫu thuật đốt hạch thần kinh giao cảm nhé cháu từng bị rồi nhục lắm ,phẫu thuật sẽ giảm khoảng 80% tùy từng người cụ nhé
Cụ đã làm rồi ạ??? Thằng nhóc nhà em cũng bị mồ hôi tay chân từ bé tý, càng lớn càng nặng, đến mức đông lạnh tn mà ko dám đi giày. Cụ làm rồi thì cho em xin ý kiến nhé.

r0pmy

Xe đạp
Việt Đức hoặc Xanh Pon đều được
Làm nội soi bác ạ

artmedia5881

Xe container
Em bị ra mồ hôi nhiều, người thì kệ nhưng tay vs chân thì điên lắm ạ, chân thì chua mà tay thì trơn, nhiều lúc mọi người chìa tay ra bắt mà mình không dám bắt, khổ nhats là chơi tennis vs pingpong, cầm vợt cứ xoay tít, mỗi ngày thay 1 quấn cán tốn kém quá các cụ ợ, có cụ nào có cách nào chữa đụojc mà không phải sắc thuốc không mách em với.
Em cũng bị giống cụ. Cụ học được kinh nghiệm gì hay share em với nhé

dr.nhathoang

Xe đạp
cái này là do hạch giao cảm hoạt động quá nhé, cách triệt để là phẫu thuật đốt hạch nhé các cụ, còn dùng thuốc chỉ giảm 1 phần thôi hoặc hết rồi bị lại à

ngoannhi

Xe hơi
Phẫu thuật xong có ảnh hưởng j ko ạ? Em tưởng nó là do thể trạng, do tự nhiên. Giờ mình đi phẫu thuật vậy liệu có vấn đề j ko? :(

dr.nhathoang

Xe đạp
Phẫu thuật xong có ảnh hưởng j ko ạ? Em tưởng nó là do thể trạng, do tự nhiên. Giờ mình đi phẫu thuật vậy liệu có vấn đề j ko? :(
Cụ nhâm cứu nhé
1.MỒ HÔI ĐẾN TỪ ĐÂU?

Có hằng nghìn hạch nhỏ trên da và những hạch này tiết ra mồ hôi. Ra mồ hôi là một trong những cách cơ thể tự làm mát bản thân nó. Số lượng mồ hôi phụ thuộc vào nhiệt độ môi trường và sự kích thích hạch mồ hôi của các dây thần kinh chi phối nó.

2.KHI NÀO CẦN ĐIỀU TRỊ?

Sự ra mồ hôi quá nhiều là vô hại đối với cơ thể, vì thế sự điều trị chỉ đặt ra khi sự tăng tiết mồ hôi trầm trọng đến mức làm trở ngại cho công việc, sinh hoạt hằng ngày của người mắc chứng này.

3.CÁCH ĐIỀU TRỊ NÀO HIỆN ĐANG ÁP DỤNG?

Đầu tiên bạn có thể được bác sĩ kê toa cho mua một loại dược phẩm có tác dụng kháng tiết mồ hôi mạnh có tên là Aluminium Chloride. Dược phẩm này được bôi vào buổi tối và rửa sạch vào buổi sáng, chất kháng tiết mồ hôi có tác dụng ở nách tốt hơn ở bàn tay. Nếu điều trị nội khoa không hiệu quả thì một cuộc phẫu thuật cắt đốt các dây thần kinh chi phối các hạch tiết mồ hôi được yêu cầu.

4.PHẪU THUẬT CẮT HẠCH GIAO CẢM QUA NỘI SOI LỒNG NGỰC (THORACOSCOPIC SYMPATHECTOMY) LÀ GÌ?

Những dây thần kinh chi phối các hạch tiết mồ hôi ở tay và nách có thể được cắt bỏ để làm giảm sự tiết mồ hôi ở những vị trí này. Những dây thần kinh này nằm sâu trong cổ gần cột sống và phẫu thuật kinh điển thường rạch da ở cổ hoặc ở nách để thực hiện phẫu thuật cắt thần kinh giao cảm. Phẫu thuật kinh điển cắt thần kinh giao cảm để lại một sẹo mổ lớn và thường có biến chứng kèm theo, vì thế thường chỉ áp dụng cho các trường hợp tăng tiết mồ hôi quá nặng. Ngày nay nhờ có phẫu thuật nội soi ra đời, những dây thần kinh giao cảm này có thể được triệt tiêu qua những vết rạch da rất nhỏ trên thành ngực bằng những dụng cụ và trang thiết bị chuyên dùng, hiện đại. Phương pháp phẫu thuật này được gọi là Cắt thần kinh giao cảm qua nội soi lồng ngực (Thoracoscopic sympathectomy).

5.PHẪU THUẬT CẮT THẦN KINH GIAO CẢM QUA NỘI SOI LỒNG NGỰC ĐƯỢC THỰC HIỆN NHƯ THẾ NÀO?

Người bệnh được gây mê toàn thân. Khi người bệnh ngủ, phẫu thuật viên rạch một vết rạch nhỏ 1cm trên thành ngực. Phổi của bên đang mổ sẽ được làm cho xẹp một ít để tạo khoảng trống cho thao tác phẫu thuật, trong lúc đó phổi bên đối diện sẽ làm việc bù cho phần phổi đang được làm xẹp. Một Camera cực nhỏ gắn trên đầu một ống soi nhỏ, dài được đưa vào khoang ngực để tìm dây thần kinh, dây thần kinh giao cảm chi phối các hạch tiết mồ hôi ở hai bàn tay và nách được cắt bằng một dụng cụ chuyên biệt qua một vết rạch 0,5cm khác trên thành ngực hoặc qua chính vết rạch 1cm đã có. Sau đó phổi xẹp sẽ được cho nở lại. Đôi khi một ống dẫn lưu nhỏ được lưu lại ở khoang ngực trong một vài giờ để đảm bảo dẫn lưu hết khí trong khoang ngực ra ngoài. Phẫu thuật thường được thực hiện cả hai bên trong một lần mổ.

6.SAU PHẪU THUẬT CẦN PHẢI NẰM VIỆN BAO LÂU?

Mặc dù phẫu thuật này có thể về ngay trong ngày, tuy nhiên để đảm bảo an toàn, người bệnh thường được theo dõi qua đêm. Một vài trường hợp, phổi cần thời gian để giãn nở thì người bệnh phải nằm viện lâu hơn.

7.PHẪU THUẬT CẮT THẦN KINH GIAO CẢM QUA NỘI SOI LỒNG NGỰC THÀNH CÔNG Ở MỨC ĐỘ NÀO?

Phẫu thuật này cho kết quả làm giảm tiết mồ hôi ở hai bàn tay và nách trên 90% và hầu hết các trường hợp kết quả này là vĩnh viễn, không tái phát. Đôi khi bàn tay quá khô sau phẫu thuật, trong trường hợp này, người bệnh cần dùng kem làm ẩm đẻ tránh khô da. Sự ngừng tiết mồ hôi ở hai bàn tay và nách có thể làm cho các vùng khác của cơ thể ra mồ hôi nhiều hơn, hiện tượng này được gọi là ra mồ hôi bù trừ. Hiện tượng ra mồ hôi bù trừ thường xảy ra ở vùng thắt lưng và vai.

8.CÓ NHỮNG BIẾN CHỨNG ĐẶC BIỆT NÀO CÓ THỂ XẢY RA TRONG PHẪU THUẬT CẮT THẦN KINH GIAO CẢM QUA NỘI SOI LỒNG NGỰC?

Duy nhất có một biến chứng đặc biệt có thể xảy ra là sụp mi mắt cùng bên phẫu thuật do làm tổn thương rễ thần kinh ở cổ. Đây là một biến chứng rất hiếm gặp và thường được phục hồi.

Nem rán ròn

Xe máy
Em hóng xem ngoài cách phẫu thuật còn cách gì nữa không.

nguyenhungLB

Xe tăng
cụ đút tay vào chỗ cần đút, kiên trì một thời gian sẽ giảm đáng kể :)

Bài này là của bà nội em nè. Cụ xem anh em bạn bè nhà ai có vườn lá lốt thì xin 1 ít. Yêu cầu có cả thân, rễ, lá ( lá già cụ nhé ) về nhà cắt đoạn 3-4 cm, sao vàng, hạ thổ. Hàng ngày cụ lấy 1 ít ra đun nước uống thay nước trắng. Cam đoan với cụ là hết. Tật đổ mồ hôi tay chân này là gia truyền của nhà em, được lưu truyền từ đời nào thì em ko rõ nhưng bà nội em đã chữa cho ông em, bố em, em và F1 nhà em nữa. Cụ thử xem sao nhé. Nếu khỏi cụ ới em 1 tiếng, em xin cụ chén trà nhạt.

xedithue

Xe tăng
Bài này là của bà nội em nè. Cụ xem anh em bạn bè nhà ai có vườn lá lốt thì xin 1 ít. Yêu cầu có cả thân, rễ, lá ( lá già cụ nhé ) về nhà cắt đoạn 3-4 cm, sao vàng, hạ thổ. Hàng ngày cụ lấy 1 ít ra đun nước uống thay nước trắng. Cam đoan với cụ là hết. Tật đổ mồ hôi tay chân này là gia truyền của nhà em, được lưu truyền từ đời nào thì em ko rõ nhưng bà nội em đã chữa cho ông em, bố em, em và F1 nhà em nữa. Cụ thử xem sao nhé. Nếu khỏi cụ ới em 1 tiếng, em xin cụ chén trà nhạt.
Bài của cụ chuẩn. Em trước cũng bị nhẹ. Ra chợ tìm hàng bán lá xông ấy, đặt họ hái cho ít cây lá lốt cả thân và rễ, về sao vàng hạ thổ đun nước uống dần. Em thử cách đây 20 năm rồi, giảm tới 90%.

vonga389

Xe buýt
hix thuốc em còn ngại uống nữa là phẫu thuật, các cụ biết có loại nào bôi vào tay trước khi chơi tennis để tay khô không?
Em cũng gần giống cụ, toàn lấy phấn rôm thoa vào 2 bàn tay, oánh 1 hồi lại thoa tiếp, đơn giản mà hiệu quả phết, cụ thử xem...

Mr.kiu

Xe hơi
Cụ đã dùng phấn lạnh chưa ạ.E cũng bị như cụ nên e hay dùng phấn lạnh chơi thể thao cũng đỡ nhiều cụ ạ

yeulathich123

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Bài nhà em đây, mẹ chồng em dân chè nên chữa cho em bằng chè đây, không ngờ lại khỏi
Thật sung sướng, lần đầu tiên em cảm nhận được niềm vui của sự tự tin, khi tay mình không còn sũng nước… Lúc em còn nhỏ thì lượng mồ hôi cũng ít, nhưng sau này càng lớn lên thì lượng mồ hôi ra cũng nhiều lên. Ai trải qua bệnh này mới hiểu được, khổ không để đâu hết khổ!
Em đã từng đi khám ở nhiều nơi. Và nhận được sự tư vấn của các bác sĩ như sau: Muốn chữa bệnh này hiệu quả thì cần phải tránh những loại thực phẩm có chứa nhiều thành phần hóa học, l-ốt. Điều này đồng nghĩa với việc, chúng ta nên tránh ăn những loại rau như bông cải xanh (súp lơ), măng tây, hành trắng. Có thể ăn thịt nhưng ngoại trừ thịt bò, gan và gà tây.
Cách của mẹ em
Đun sôi 1 lít nước với 1 nắm lá trà tươi (không có trà tươi thay bằng trà khô cũng được). Sau đó để nguội và ngâm tay vào trong vòng 30 phút. Chất tanin trong trà có tác dụng làm se bề mặt da tay và được xem như là chất chống mồ hôi hữu hiệu.
Em cũng thường xuyên dùng cách để 1 nắm trà, nắm trong tay từ 10 đến 15 phút, cách này giúp lá trà tiếp xúc trực tiếp với tay, nên rất công hiệu.
Cụ thử cách này nhé!

Mr.Thich

Xe hơi
E thấy xoa nóng vùng bên phải đốt sống số 3,4,5 tính từ đốt sống cao nhất sau gáy một thời gian sẽ đỡ.