[Funland] Chữa viêm xoang mãn tính như thế nào?

30L7-6283

Xe hơi
Website
thtech.vn
Viêm xoang mũi là bệnh phổ biến ở việt nam. Các cụ bị bênh nêm khám chuyên khoa tại các bệnh viện lớn để xem từ đâu gây viêm, từ đó có hướng điều trị cụ thể cho từng xoang. Các thuốc đông y hay kháng sinh chỉ điều trị viêm xoang cấp (có thể do cảm cúm hoặc thời tiết gây nên). Còn các trường hợp mãn tính thường đi kèm với các bệnh lý khác như hẹp, polip, vẹo vách, u, nấm hay viêm răng .... tất cả các trường hợp này đều được chỉ định mổ. Việc mổ cũng đơn giảm vì tất cả đều nội soi và gây mê, các cụ cứ tưởng tượng như đi ngủ 1 giấc, tỉnh dậy là mũi thông thoáng hết rồi. Y học ngày nay hiện đại nên tìm kiếm các hướng điều trị sao cho hiệu quả và đỡ mất thời gian. 1 số cụ dùng các loại thuốc nam là những gói nhỏ, tất cả các loại thuốc đó đều được trộn với corticoid hàm lượng cũng cao nên cảm giác khỏi luôn, tuy nhiên corticoid là con dao 2 lưỡi nó sẽ làm hỏng thượng thận và cơ thể sẽ bị phụ thuộc vào thuốc. Hệ miễn dịch của cơ thể sẽ dần suy giảm rất nhiều. corticoid là chất gì thì các cụ tìm kiếm trên mạng sẽ chi tiết hơn ...

ceconam

Xe điện
triệu gia ở Ba Vì hả cụ e thấy quảng cáo trên f đầy ra em ko tin
Thực tế cũng ko khỏi đc cụ ạ, khi hít bột vào có thể làm giảm ngứa mũi, ngạt mũi, hắt xì hơi ngay nhưng sau rất phụ thuộc vào thuốc, 1 ngày ko hít là biết tay nhau ngay, hắt xì hơi hay ngạt mũi còn nặng hơn cả khi chưa dùng thuốc

ceconam

Xe điện
Viêm xoang mũi là bệnh phổ biến ở việt nam. Các cụ bị bênh nêm khám chuyên khoa tại các bệnh viện lớn để xem từ đâu gây viêm, từ đó có hướng điều trị cụ thể cho từng xoang. Các thuốc đông y hay kháng sinh chỉ điều trị viêm xoang cấp (có thể do cảm cúm hoặc thời tiết gây nên). Còn các trường hợp mãn tính thường đi kèm với các bệnh lý khác như hẹp, polip, vẹo vách, u, nấm hay viêm răng .... tất cả các trường hợp này đều được chỉ định mổ. Việc mổ cũng đơn giảm vì tất cả đều nội soi và gây mê, các cụ cứ tưởng tượng như đi ngủ 1 giấc, tỉnh dậy là mũi thông thoáng hết rồi. Y học ngày nay hiện đại nên tìm kiếm các hướng điều trị sao cho hiệu quả và đỡ mất thời gian. 1 số cụ dùng các loại thuốc nam là những gói nhỏ, tất cả các loại thuốc đó đều được trộn với corticoid hàm lượng cũng cao nên cảm giác khỏi luôn, tuy nhiên corticoid là con dao 2 lưỡi nó sẽ làm hỏng thượng thận và cơ thể sẽ bị phụ thuộc vào thuốc. Hệ miễn dịch của cơ thể sẽ dần suy giảm rất nhiều. corticoid là chất gì thì các cụ tìm kiếm trên mạng sẽ chi tiết hơn ...
E cũng đi khám nhiều viện rồi, công cũng có, tư cũng có và theo liệu trình dài ngày (vẫn ngoại trú) vất vả mưa nắng nhưng cũng ko dứt đc và cuối cùng thường khuyên mổ như cụ nói, tuy nhiên e thấy kết luận lí do viêm mỗi nơi một khác nhau nên e chưa giám mổ, mà thực tế e thấy nhiều người mổ sau 1 time lại bị lại và thậm trí nặng hơn, ảnh hưởng sức khoẻ còn người khỏi thì e chưa thấy

ceconam

Xe điện
em bị viêm xoang dị ứng từ bé cũng khám nhiều chỗ, nhưng cách đây 4 năm bác hàng xóm gần nhà gthiệu bác sĩ nhà ở phố Vọng khám và uống thuốc thì đỡ được rất nhiều. gần như hết hẳn. uống có đúng 1 đợt thuốc tầm 1 tháng thôi là êm
Cụ cho e xin thông tin BS đc ko??? Cũng gần nhà nên e định qua cho tiện

30L7-6283

Xe hơi
Website
thtech.vn
E cũng đi khám nhiều viện rồi, công cũng có, tư cũng có và theo liệu trình dài ngày (vẫn ngoại trú) vất vả mưa nắng nhưng cũng ko dứt đc và cuối cùng thường khuyên mổ như cụ nói, tuy nhiên e thấy kết luận lí do viêm mỗi nơi một khác nhau nên e chưa giám mổ, mà thực tế e thấy nhiều người mổ sau 1 time lại bị lại và thậm trí nặng hơn, ảnh hưởng sức khoẻ còn người khỏi thì e chưa thấy
Thường bác sỹ nhìn thấy viêm sẽ kết luận khác nhau và cho điều trị hết viêm cấp trước, sau đó sẽ khám và chuẩn đoán lại, ở các viện lớn sẽ cho chụp cắt lớp để nhìn rõ các xoang sau (xoang bướm, xoang trán, xoang sàng). Chỉ định mổ để giải quyết tận gốc, mổ nội soi nên rất đơn giản và bảo tồn được toàn bộ chứ không như cụ nghĩ. Còn việc tái phát lại thì do nhiều nguyên nhân khác nhau, Tỉ lệ tái phát lại cũng không phải như cụ nghĩ là nhiều. Các viện lớn như TMH hay 108 em thấy khám và chữa rất tốt, cụ cứ vào khoa, đúng theo Phòng khám của bệnh viện mà khám, mấy cái phòng khám ngoài chỉ vớ vẩn mà tốn tiền. Đây là chia sẻ của em đã từng bị xoang 20 năm khám chữa rất nhiều nơi và đã mổ u mũi, xoang bướm tại 108.

ceconam

Xe điện
Thường bác sỹ nhìn thấy viêm sẽ kết luận khác nhau và cho điều trị hết viêm cấp trước, sau đó sẽ khám và chuẩn đoán lại, ở các viện lớn sẽ cho chụp cắt lớp để nhìn rõ các xoang sau (xoang bướm, xoang trán, xoang sàng). Chỉ định mổ để giải quyết tận gốc, mổ nội soi nên rất đơn giản và bảo tồn được toàn bộ chứ không như cụ nghĩ. Còn việc tái phát lại thì do nhiều nguyên nhân khác nhau, Tỉ lệ tái phát lại cũng không phải như cụ nghĩ là nhiều. Các viện lớn như TMH hay 108 em thấy khám và chữa rất tốt, cụ cứ vào khoa, đúng theo Phòng khám của bệnh viện mà khám, mấy cái phòng khám ngoài chỉ vớ vẩn mà tốn tiền. Đây là chia sẻ của em đã từng bị xoang 20 năm khám chữa rất nhiều nơi và đã mổ u mũi, xoang bướm tại 108.
Cám ơn cụ, e cũng khám và theo 2 BV này khá thời gian và cũng lâu lâu lắm rồi, cũng hơn chục năm về trước để khi nào có thời gian e quay lại 108 vậy

cuongngon

Xe tải
đã có cụ nào trong nay dùng thuốc cường lực của malaysia mà khỏi chưa ạ xin cho review

Mesocsic

Xe điện

cuongngon

Xe tải
Tiêm thôi. 90% là cứu dc cụ . Chỉ cần khoảng 5 mũi nếu hợp thuốc là khỏi giá lại rẻ mạt. E vừa đưa cu em nhà em đi chữa ( xoang do cơ địa ) . Nói chung là khá ổn .Chứ cái bệnh này ai bị mới biết nó khổ thế nào .
cụ cho hỏi là tiêm ở đâu vậy cụ

cuongngon

Xe tải
Cụ dùng Xoang Bách Phục kết hợp mua thêm loại muối rửa mũi (về pha với nước ấm) xịt rửa mỗi mỗi ngày, đảm bảo thông thoáng mũi, khỏi dần bệnh nhé!
cụ cho hỏi mua xoang bách phục ở đâu vậy

cuongngon

Xe tải

e đang dùng cáu này khá hiêu nghiệm mà hết lại bị lại hic

MAZ_TLSE

Xe hơi
Cái bệnh này các cụ tăng cường thể lực lên là tần suất bị giảm xuống rất nhiều. Em sáng chạy bộ đều thì gần như cả năm không còn bị dù trước đó viêm xoang khá nặng

tuha_vt2015

Xe tăng
Cái này đầu tiên là do cấu trúc xoang mũi, thứ đến là yếu tố môi trường có tác nhân gây dị ứng, lâu ngày tích tụ gây viêm mãn tính.
Giải quyết tận gốc thì chỉ có lấy và rửa sạch dịch tồn đọng trong xoang, làm thông thoáng trở lại.
Giải pháp uống thuốc chỉ chữa ngọn, nếu dính thuốc có corticoid không kiểm soát còn hại sức khỏe thêm.
Làm triệt để chắc chỉ có mổ, nhưng sau đó phải tránh được tác nhân gây viêm trở lại.
Em có thể chia sẻ giải pháp cân bằng tự nhiên - không đúng, không sai - vì tuỳ cơ địa và điều kiện sống của mỗi cá nhân khác nhau

cuongngon

Xe tải
Cái bệnh này các cụ tăng cường thể lực lên là tần suất bị giảm xuống rất nhiều. Em sáng chạy bộ đều thì gần như cả năm không còn bị dù trước đó viêm xoang khá nặng
ngày nào cungz chơi thể thao, dịch thì nghỉ ở nhà
đạp xe lúc đạp xong ra mồ hơi muiz thông dịch xì
ra được nhưng xong đâu lại vào đấy

cuongngon

Xe tải
có cụ nào dùng thử cái này chưa

xetaplai77

Xe tải
Em mới bị 2 tháng nay khổ thật. Tầm 4-5h là bắt đầu ho ra đờm đặc quánh. Khịt mũi khạc nhổ cả ngày. Em khám tmh tw uống 2tr tiền thuốc ks mà ko thấy đỡ. Giờ em đang rửa nước muối hàng ngày rồi nghe ngóng thêm các cụ xem ntn. Kế hoạch tuần tới e sẽ đi khám tmh lại và xông thêm toit như một cụ nào đã tư vấn ở trên. Kết quả ntn e sẽ báo cáo các cụ tiếp.

hungk46

Xe tải
Mình xin chia sẻ cho mọi người thử: cách đây 3 năm mình bị viêm xoang mãn trong vòng 1 năm, nhỏ hoa cứt lợn ko ăn thua, cực kỳ khó chịu và mình tìm hiểu trên otofun có phương pháp xông tỏi và hít nước muối, mình đã thử và thấy rất hiệu quả, năm ngoái chỉ bị tầm 1 tháng mùa đông sụt sịt, nói chung là đỡ nhiều.
Cách của mình là mua chai nc muối sinh lý, ngâm ít tỏi đập dập, khi nào dùng thì đổ nửa bát ăn cơm quay trong lò vi sóng cho nóng, pha thêm nc muối để ấm và hít, cứ bịt 1 bên hít 1 bên, hít vào mũi cho ra bằng mồm nhé, hơi rát và khó chịu nhưng như thế mới hiệu quả, làm liên tục khoảng 10 ngày rồi chỉ cần hít nc muối sinh lý thêm khoảng 5,7 ngày nữa là ok. Thỉnh thoảng nếu cần thì nhắc lại 1 đợt.
Mình đã thử và thấy khá ổn ạ. Chúc mọi người thành công.